# Notification.
Notification

Author Topic: ณ เวลานี้ มีท่านใดได้ใช้ IE9 กันบ้างแล้วครับ  (Read 4788 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
- ผมไม่เห็นจะมีใครพูดถึง IE9 กันบ้างเลย ก็เลยอยากจะรู้ว่ามีคนใช้หรือเปล่าครับ และตอนนี้ผมใช้เป็น IE8 อยู่ หากท่านใดใช้แล้ว และมีความรู้สึก ดี-ไม่ดี อย่างไร ก็มาบอกกล่าวกันบ้างนะครับ [emo02] [emo04]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
ผมใช้อยู่ครับ IE9 ตอนนี้น่าจะพัฒนาจนถึงขั้นที่เรียกว่าเสถียรแล้วครับ

ตามมุมมองของผม บอกได้คำเดียวว่า ถ้าใช้ IE9 แล้ว ลืมไปเลยว่า IE8 เป็นอย่างไร เห็นได้ชัดเจนก็คือ ความเร็วที่เพิ่มขึ้นครับ การเปลี่ยนหน้าเว็บต่างๆ ไหลลื่นมาก  [emo04]

แต่ถ้าใครใช้ IDM อยู่ ถ้ายังเป็นเวอร์ชั่นเก่าๆอยู่ ถ้าใช้ IE9 แนะนำให้อัพเดทเวอร์ชั่นของ IDM ไปใช้ตั้งแต่เวอร์ชั่น 6 ขึ้นไปด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นอาจจะมีอาการ Error เกิดขึ้นได้ (เพราะผมเคยเจอมาแล้วครับ)  [emo03]

• Webmaster
- IDM ของผมยังเป็น 5.18 อยู่เลยครับ

เดี๋ยวผมจะลองใช้ IE9 ดูครับ เพราะระบบมันแนะนำมาให้อัพเดททุกครั้ง ผมเคยทดลองใช้มาเมื่อ3-4เดือนที่แล้ว ดูยังไม่ค่อยจะรองรับอะไรเท่าไหร่ เลยเอาออก กลับมาใช้ IE8 เหมือนเดิมครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ผมเองก็ใช้ IE9 ความเร็วต้องยอมรับครับ  แต่การใช้งานก็มีแตกต่างจาก IE8 อยู่บ้างนะครับ  บางอย่างผมก็งงๆเหมือนกัน เช่น หากเราเปิดหน้าเว็บไว้หลายๆหน้าแล้วเราต้องการจะย่อหน้าไดหน้าหนึ่งลงไปไว้ในทาส์กบาร์  ปกติหากเป็น IE8 สามารถกดที่ Minimize ของหน้าเว็บนั้นๆได้  แต่หากเป็น IE9 การกดที่ Minimize เท่ากับเป็นการย่อทุกหน้าเว็บลงพร้อมกันโดยไม่สามารถเลือกหน้าไดหน้าหนึ่งได้ครับ

หรืออย่างการสั่งให้โชว์หลายๆหน้าต่างเว็บพร้อมกัน เช่นเราจะดูยูทูปพร้อมกันหลายๆจอ ใน IE8 ทำได้แต่ IE9 ผมยังหาวิธีไม่เจอเลยครับ หรือเราต้องตั้งค่าตรงใหน ท่านใดทราบวิธี ผมขอรบกวนบอกด้วยนะครับ [emo10]

อันที่จริงก็ยังมีอีกหลายอย่างที่ผมคิดว่ามันใช้ยากกว่า IE8 (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) แต่เรื่องความเร็วที่ให้มาทำให้ผมมองข้ามปัญหาเหล่านั้นไป [emo02]
ยิ่งอธิบายเองยิ่งงงเอง [emo08]ไม่รู้ท่านๆเข้าใจกันหรือเปล่าครับ [emo20]

• Webmaster
ผมเองก็เพิ่งจะหัดใช้มาได้ไม่กี่ชั่วโมงนี่เองครับ แต่ก็ยอมรับว่าเร็วกว่า IE8 อยู่มาก และก็ยังงงๆเรื่องการ Add เว็บเพจที่เราชองเข้ามาใน Home ว่าจะทำอย่างไรเหมือนกัน IE8 จะมีปุ่มลูกศรเล็กๆอยู่ข้างๆบ้าน ให้เรากดเลือกเว็บฯที่เราชอบเก็บไว้ เพียงเรากดเปิด IE ขึ้นมาเว็บที่เราเก็บไว้แบบเข้าประจำก็จะเปิดขึ้นมาพร้อมกันหมด 4-5หน้า ตามที่เรา Add ไว้ครับ

ผมหาเจอแล้วครับ เราต้องคลิกขวาที่รูปบ้าน แล้วจะมีมาให้เลือกใช้ครับ [emo01] [emo12]

Offline แมน

ผมก็ใช้ครับ สงสัยอยู่ว่า ปกติผมจะใช้ CCleaner กับพวก Windows 7 Manager ล้างไฟล์ขยะทุกสัปดาห์ พอเวลามาเปิด IE มันชอบถามเรื่อง Add on ว่าจะ Enable หรือ Disable เป็น Popup ใหญ่ๆ สีเหลืองด้านล่างน่ะครับ (ปกติใช้แต่ Firefox กับ Chrome ครับ แต่บางทีต้องเข้าเวปที่เป็นของราชการ แล้วบางกรมบางกระทรวงเขาจะเขียน Script มาให้ใช้เฉพาะ IE คือเปิดดูได้ทุก Browser แต่เวลาจะทำธุรกรรม หรือจะ Print ออกมา มีปัญหาตลอด) เลยสงสัยน่ะครับ เพราะ Firefox กับ Chrome หรือ Opera Safari ไม่ว่าเราจะลบขยะในเครื่อง ลบ Registry ยังไงพอเปิดมาใหม่มันก็ไม่เคยถาม แต่ IE 9 มันจะขึ้น Popup ด้านล่างถามผมตลอดเลย งงงง (ผมใช้ Windows 7 Professional SP1 License ครับ ) หรือจะเป็นที่เครื่องผมคนเดียว ถ้าเป็นอย่างงั้นก็แล้วไปครับ ถ้าจะใช้ IE ก็คงไปใช้ที่เครื่อง Desktop แล้วกัน ส่วน Notebooke ก็คงไม่ไปทำอะไรมัีน
ครูคอมพ์บ้านนอก

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ผมใช้ FF สลับกับ IE อยู่เหมือนกันครับ แบบบางเว็บก็ให้การแสดงผลใน FF ไม่ได้ ก็ต้องใช้ IE แต่ส่วนใหญ่จะใช้ FF มากกว่าและมีข้อมูลคุ้กกี้ต่างๆอยู่ ทำให้ต้องใช้ FF เป็นหลัก  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ยังไม่ได้ลองใช้ IE9 เลยครับผม
ใช้อยู่แต่ Firefox, Chrome เป็นส่วนใหญ่
ในเครื่องก็เลยยังเป็น IE8 อยู่เลย เพราะไม่ค่อยสนใจมากนัก
เดี๋ยวรอให้ออก IE9 sp1 ก็คงจะอัพล่ะ เพราะส่วนตัวแล้ว ผมชอบล้าหลังชาวบ้านอยู่หนึ่งรุ่น
อย่างตอนที่ IE7 ออกใหม่ ๆ ก็ยังใช้ IE6 อยู่
พอมี IE8 มาใช้ ก็อัพมาเป็น IE7
แต่เพราะบนเซเว่น มีแต่ IE8 ก็เลยจำใจต้องปล่อยมันไป เพราะเลี่ยงไม่ได้ครับผม [emo10]

Offline NANO_S69

• Email
ผมว่า IE9 ยังต้องพัฒนาอีกเยอะ อย่างการดูหนังออนไลน์ ยูทูป ไฮไลน์ฟูตบอล ๆลๆ กระตุกเป็นเจ้าเข้า ส่วน Firefox ลื่นหัวแตกเลยครับ  อีกอย่างผมชอบใช้ Obitdonwloader IE9 มันไม่ซับพอร์ตเอาเสียเลย

Offline แมน

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวครับ
เวลาผมใช้ CCleraner
FireFox IE Opera จะมีไฟล์ขยะโปรแกรมละไม่กี่ KB
แต่ Chrome จะมีทีละประมาณ ร้อยกว่า MB ขึ้นไป นี่อาจะเป็นเหตผลที่ว่าทำไม chrome มันถึงเข้าถึงเวปเร็ว
เพื่อนๆ สมาชิกลองทดสอบดูได้นะครับ เข้าเวปผ่าน ทุก Browser ลองไช้ Bitrorrent Download แล้วก็ มาเคลียร์ไฟล์ขยะผ่าน CCleaner ดูจะเห็นว่า Chrome มันใช้พื้นที่เราไปเยอะเลย
แต่สุดท้ายผมก็ต้องใช้ IE ล่ะครับเพราะเวปของกระทรวงศึกษาธิการที่ผมทำงานอยู่ ส่วนมากเขาจะเขียน Script มาให้รองรับเฉพาะ IE ประมาณว่าเข้าผ่าน Browser อะไรก็ได้แต่พอมีธุรกรรมต้องคลิก Summit ข้อมูลถ้าไม่ใช่ IE ระบบมันก็จะด่าเราซะงั้น (โดนด่าประจำมาบ่อยแล้วครับ)
ครูคอมพ์บ้านนอก

• Webmaster
อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวครับ
เวลาผมใช้ CCleraner
FireFox IE Opera จะมีไฟล์ขยะโปรแกรมละไม่กี่ KB
แต่ Chrome จะมีทีละประมาณ ร้อยกว่า MB ขึ้นไป นี่อาจะเป็นเหตผลที่ว่าทำไม chrome มันถึงเข้าถึงเวปเร็ว
เพื่อนๆ สมาชิกลองทดสอบดูได้นะครับ เข้าเวปผ่าน ทุก Browser ลองไช้ Bitrorrent Download แล้วก็ มาเคลียร์ไฟล์ขยะผ่าน CCleaner ดูจะเห็นว่า Chrome มันใช้พื้นที่เราไปเยอะเลย
แต่สุดท้ายผมก็ต้องใช้ IE ล่ะครับเพราะเวปของกระทรวงศึกษาธิการที่ผมทำงานอยู่ ส่วนมากเขาจะเขียน Script มาให้รองรับเฉพาะ IE ประมาณว่าเข้าผ่าน Browser อะไรก็ได้แต่พอมีธุรกรรมต้องคลิก Summit ข้อมูลถ้าไม่ใช่ IE ระบบมันก็จะด่าเราซะงั้น (โดนด่าประจำมาบ่อยแล้วครับ)

เรื่องนี้จริงครับ...และจริงทุกอย่าง เพราะเนื่องด้วยความเป็นสากล (ยอมรับกันทั่วโลก+ทุกองค์กร+ทุกสถานบันศึกษา+สถาบันการเงิน/การธนาคาร และ ฯลฯ จะต้องใช้ IE ทั้งหมดครับ) เพราะผู้พัฒนาโปรแกรม พัฒนามาโดยใช้พื้นฐานของ IE เป็นหลักทั้งหมดครับ

ยกตัวอย่างของผม (เป็นคนเล่นหุ้น) จะเข้าไป ซื้อ/ขาย หุ้น ต้องใช้ IE เปิดเท่านั้น ถึงจะเข้าไปทำธุรกรรมได้นะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27