# Notification.
Notification

Author Topic: ท่านใดถนัดเรื่อง Mac OS ครับ ผมว่าจะต่อ MacbookAir เข้ากับ Lan ของโรงเรียน !!!  (Read 5802 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline แมน

• VPC Member
    • View Profile
พอดีพี่สาวผมเขาว่าจะซื้อแมคบุ๊คแอร์ให้น่ะครับ (ตอนนี้ยังไม่เห็นเครื่องครับน่าจะ 1-2สัปดาห์ แกจะเอามาให้) ใช้ของพี่บิลล์ิ เกตต์ มาตั้งแต่สมัย Dos 5/6 Lotus 123 Word RW Win 3.11 95 จนตอนนี้สามสิบกว่าปลายๆ แล้วแต่ไม่เคยใช้ Mac OS เลย ถ้าได้เครื่องมาว่าจะลองเอาไปใช้ที่โรงเรียนที่ผมสอนอยู่ เลยอยากทราบข้อมูลคร่าวๆ ก่อนน่ะครับว่าเราจะมีวิธีเซตหรือตั้งค่าเครื่องแมคเรายังไงให้เอาไปเสียบสายแลนของระบบโรงเรียนแล้วเข้าถึงระบบได้ (ที่โรงเรียนมีคอมพ์ประมาณ 80 เครื่องครับตั้ง Workgroup เดียว เป็น WinXp/7 ส่วน Server เป็น Ubuntu แล้วก็มี Wireless ของ 3BB สำหรับ Wireless ไม่น่าจะมีปัญหา กังวลแต่เฉพาะเวลานั่งอยู่โต๊ะแล้วเอาเครื่องแมคไปเสียบสายแลนน่ะครับ ไม่เคยใช้เลยจริงๆ) ท่านใดมีข้อมูลรบกวนแนะนำด้วยครับ ต้องใช้ซอฟต์แวร์อะไร ตั้งค่ายังไง
รู้สึกว่า OS จะเป็น OS X Lion ตัวใหม่ล่าสุดน่ะครับ แต่เสปคเครื่องผมยังไม่ทราบ
ถ้ามันต่อไม่ได้จริงๆ สงสัยคงต้องเอาไว้ที่บ้าน ไว้ตัดต่อคลิปกับแต่งรูปใ้ห้เพื่อนๆ ครูที่โรงเรียนแค่นั้น
(เสียดายของครับเครื่องก็แพง ซอฟต์แวร์ของแมคก็แพง ของฟรีก็หายากไม่เหมือนของวินโดวส์หลับตาเสิร์ซ์ในกูเกิ้ลยังเจอเลยทั้งซอฟต์แวร์ทั้งยาแก้ไอ)

ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามอีกสักเรื่องครับ
พอดีเพื่อนครูที่โรงเรียนเขาไปโหลด Avira Antivir Premium จากเวปบิตมา แล้วตัวแก้ไอมันจะให้มาเป็นไฟล์นามสกุล .KEY หลายไฟล์เลยอยากถามว่า จะต้องทำยังไงครับ ส่วนตัวที่เคยลงให้คนอื่นส่วนมากจะเป็นของฟรี ทั้ง Avira Avast AVG เครื่องตัวเองเป็นของวินโดวส์ลิขสิทธิ์ ก็เลยใช้ Microsoft Security Essential ไม่อยากไปตั้งหัวข้อใหม่ที่ห้อง Virus น่ะครับ รบกวนท่านผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ
คิดถึงสมัยเรียนปริญญาตรีสิบกว่าปีก่อน มีแต่ Mcafee กับ Norton นั่งอัพเดต Definition ผ่านโมเด็ม 56K ทีละเป็นชั่วโมงเลย
ขอขอบคุณเป็นครั้งที่สองครับ
ขออนุญาตไปสอนเด็กๆ ก่อนครับ เดี๋ยวตอนค่ำๆ จะเข้ามาอีกครับ
ครูคอมพ์บ้านนอก

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ผมว่าเข้าไปที่ Thai Mac Club น่าจะได้คำตอบที่ดีกว่านะครับ (เพราะที่นั่นพูดคุยกันเฉพาะเรื่อง Mac อย่างเดียวเลยครับ)

ที่นี่ครับ > http://www.thaimacclub.net/
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
รบกวนถามอีกสักเรื่องครับ
พอดีเพื่อนครูที่โรงเรียนเขาไปโหลด Avira Antivir Premium จากเวปบิตมา แล้วตัวแก้ไอมันจะให้มาเป็นไฟล์นามสกุล .KEY หลายไฟล์เลยอยากถามว่า จะต้องทำยังไงครับ ส่วนตัวที่เคยลงให้คนอื่นส่วนมากจะเป็นของฟรี ทั้ง Avira Avast AVG เครื่องตัวเองเป็นของวินโดวส์ลิขสิทธิ์ ก็เลยใช้ Microsoft Security Essential ไม่อยากไปตั้งหัวข้อใหม่ที่ห้อง Virus น่ะครับ รบกวนท่านผู้รู้ตอบให้ด้วยนะครับ
คิดถึงสมัยเรียนปริญญาตรีสิบกว่าปีก่อน มีแต่ Mcafee กับ Norton นั่งอัพเดต Definition ผ่านโมเด็ม 56K ทีละเป็นชั่วโมงเลย
ขอขอบคุณเป็นครั้งที่สองครับ
ขออนุญาตไปสอนเด็กๆ ก่อนครับ เดี๋ยวตอนค่ำๆ จะเข้ามาอีกครับ

ผมขอตอบในส่วนของคำถามที่สองก็แล้วกันนะครับ เพราะเครื่องที่บ้านมีเครื่องหนึ่งใช้ Avira อยู่

ไฟล์นามสกุล .key มันก็คือ License key ที่เอาไว้สำหรับ  Activate ใช้งานนั่นเองครับ

วิธีคร่าวๆ ก็คือ ตอนติดตั้ง เมื่อมาถึงขั้นตอน welcome to the license wizard ก็เลือกว่า "I already have a vaild hbedv.key License file." จากนั้นก็  Browse ไปหาไฟล์ .key ที่เก็บไว้ครับ

สำหรับผู้ที่มีคีย์เก่าอยู่แล้วแต่อยากเปลี่ยนใหม่ ก็เพียงแค่เปิดโปรแกรมขึ้นมา เลือกที่แท็บ Help > License Management แล้วก็เลือกเหมือนขั้นตอนแรกตอนใส่คีย์นั่นแหละครับ

ปล.ไม่มีภาพประกอบนะครับ เพราะเครื่องที่ตอบคำถามให้นี้ ไม่ได้ใช้  Avira ครับ  [emo02]

ปล2.  (แต่ถ้าจะตั้งหัวข้อใหม่ก็จะดูดีกว่านะครับ เพื่อความสะดวกในการค้นหา)  [emo03]

Offline แมน

• VPC Member
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองเข้าตามเวปที่ท่าน Mild_Plus แนะนำครับ
จริงๆ ก็ไม่อยากจะใช้หรอกครับเครื่องแมคเนี่ย เพราะแค่เตรียมการสอนเด็ก มอต้น มอปลาย แล้วก็ทุกอย่างที่ครูมัธยมต้องทำก็แทบไม่มีเวลาหายใจแล้ว บังเอิญพี่สาวเขาใจดีซื้อของดีดีื อย่างนี้มาให้ฟรีก็เลยอยากเอาไปโชว์พาว์เวอร์ให้พวกเพื่อนๆ ครูกับพวกเด็กๆ ดูแค่นั้นล่ะครับ (เวลาทำงานจริง Photoshop Illustrator PageMaker บน Windows มันก็มีให้เราใช้ตั้งนานแล้วล่ะตั้งแต่เวอร์ชั่น 4/5) แต่ถ้าท่านใดมีเวปอื่นๆ เกี่ยวกับ Mac OS X มาแนะนำเพิ่นเติมก็ขอขอบคุณนะครับ จะได้เอาไว้เป็นวิทยาทาน

ขอบคุณครับ

ชอบเวปนี้ครับที่เน้นเรื่องภาษาไทยที่ถูกต้อง ผมเองก็แนะนำลูกศิษย์ให้เข้ามาดูเหมือนกัน แต่ไม่ทราบว่าเขาจะเข้ามาในชื่อ User อะไร
ครูคอมพ์บ้านนอก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27