# Notification.
Notification

Author Topic: [MV] กรุณาฟังให้จบ - แช่ม แช่มรัมย์  (Read 2830 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
เรามาฟังเพลงกันบ้างดีกว่า  [emo08]  [emo08] หามานานแต่ไม่รู้ชื่อเพลง  [emo04]

[youtube=600,367]wiAF-g8Gu8c[/youtube]

[emo04]  [emo05]  [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Annop

• VPC Member
แหม..ชอบแช่มเหมือนกันหรือนี่
ที่จริงก็ฮิตมาสักพักแล้วนะครับ แต่ร้องไม่ทัน
พอดู MV ถึงรู้ว่าทำไมต้องร้องเร็ว
ก็เรื่องมันยาว แล้วรถก็จะได้ไฟเขียวแล้ว รีบหน่อย..

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ผมฟังจนจบแล้วครับ  [emo01]

และได้ข้อสรุปดังนี้ (เนื่องจากผมมีเพื่อนๆเป็นคนทางภาคใต้มากพอสมควร) คืออย่างนี้ครับ เพื่อนๆ/พี่น้องของเรา ทางภาคใต้ของเราจะพูดเร็วมากครับ

ผมจะยกตัวอย่างให้ฟังสัก 1-2 ประโยคนะครับ สมมุติว่าเรานั่งรถไฟไปเที่ยวทางภาคใต้จากสถานีหัวลำโพง (รถไฟจะมีสองรางวิ่งขนานกันไปตอนยังอยู่ในตัวเมือง) สมมุติอีกว่า เรานั่งรถไฟไปถึงสถานีรถไฟบางซื่อ แล้วขณะนั้นก็มีขบวนรถไฟจากสุไหงปาดีวิ่งเข้ากรุงเทพฯ และในขบวนนั้นก็มีเพื่อนที่เรารู้จักนั่งมาด้วย แล้วเพื่อนเราก็ชะโงกหน้าต่างรถไฟขบวนนั้นออกมา พอเราเห็นเข้าก็เลยถามไปว่า จะไปไหน? เพื่อนก็ตอบมาด้วยความเคยชินแบบภาษาพื้นบ้านว่า กอก หมายถึงจะไปบางกอก (หรือจะไปกรุงเทพนั่นเองครับ) [emo08]

ปล. ถึงได้มีการผูดกันติดปากมานานแล้วว่า พี่น้องที่อยู่ทางภาคใต้ของเราจะเก่งมาก ขนาดรถไฟวิ่งสวนกัน ยังพูดคุยกันได้รู้เรื่องเลยครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

เพลงนี้เคยฟังครั้งแรกก็ตอนที่ต้องนั่งแท็กซี่ไปทำงานน่ะครับ แต่เพราะฟังครั้งแรก ไม่รู้จักชื่อเพลง และจำเนื้อร้องไม่ได้ ทำให้ทำอะไรไม่ได้เลย จนมาเจอในรายการนึงของช่อง 3 ก็ได้จับเอาบางท่อนมาค้นหาใน google เอาเสียเลย  [emo08]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Annop

• VPC Member
เดี๋ยวจะหัดไว้ครับ ไปร้องในงาน VarietyPC เอ..หรือท่าน microsoft จะหัดร้องไปโชว์นะ
ส่วนเพลงของท่าน MILD_PLUS ไม่ต้องหัดเลย ร้องได้เลย
ท่าน MILD_PLUS เมื่อก่อนผมเรียนอยู่หาดใหญ่ เวลารถไฟสวนกันพูดสั้นกว่านั้นอีกครับ
คนถามแค่ "ไหน" คนตอบแค่ "ใหญ่" รู้เรื่องแล้วครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ตอนนี้ว่างจัด เลยเข้ามาปั่นกระทู้เล่นครับ [emo08]

ถ้าเรากล่าวถึงภาคหนึ่งที่มีการพูดเร็วไปแล้ว ถ้าจะไม่กล่าวถึงอีกภาคหนึ่งที่มีการพูดช้าบ้าง ก็จะกระไรอยู่นะครับ ภาคไหนที่พูดช้าคงจะไม่แคล้วภาคเหนือครับ เพราะกว่าจะพูดจบก็เกิดเรื่องก่อนทุกครั้งไปซิน่า ตัวอย่างเช่น สามล้อเลี้ยวโค้ง (เป็นสามล้อถีบทางภาคเหนือ) จะพูดว่า สามมมมมมม......ล้อออออออ.....เลี้ยวโค้งงงงงงงงง.... กว่าสามล้อจะรับรู้ได้ก็ไม่ทันแล้วครับ ชนป้อมตำรวจตรงแยกไปแล้วครับ

หรืออีกตัวอย่างหนึ่ง อ้ายๆหมาหว้อจะขบ (เป็นถาษาพูดของชาวภาคเหมือ แปลว่า พี่ๆหมาบ้าจะกัดเอาแล้ว ประมาณนี้) อ้ายๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ......หม้าาาาาาาาาาาาาา.......หว้ออออออออออออ...... จะขบบบบบบบบ...... ไม่ทันแล้วครับ โดนหมาบ้ากัดไปแล้วครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
กรุณาฟังให้จบ - บี้ The Ska

[youtube=600,367]dlURs2B4BFc[/youtube]

[emo05] [emo05] [emo05]

โห เล่นแถวอนุสาวรีย์ชัยฯ + พารากอนด้วยหรอเนี่ย  [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27