# Notification.
Notification

Author Topic: เมนบอร์ดโดนฟ้าผ่าครับ  (Read 8781 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline stanby

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
คือบอร์ดผมมีช่อง PCI ช่องเดียวเเล้วยัดการ์ดจอไปเเล้ว คือไม่มีช่องจะใส่การ์ดเเลนใหม่อะครับ คืออยากจะถามว่าเเลนออนบอร์ดเค้าจะซ่อมได้ไหมครับ ไม่งั้นผมก็ได้เปลี่ยนเมนบอร์ดหรือได้ใช้ไวเรสเเน่ครับ

เอ่ออีกอย่างครับ ผมซื้อสายเเลนหัว USB มาใช้เเทนเเล้วชื่อ SR9600 USB To Fast Ethernet Adapter เเต่มันก็เชื่อมต่อไม่ได้ ไดร์เวอร์ในแผ่นที่มันให้มาก็ลงหมดเเล้วของผมWin7 ผมสงสัยจังว่าฟ้าผ่าเเลนออนบอร์ดพัง มันส่งกระเเสไฟไปพังพอร์ต USB ทั้ง8พอร์ตเลยเหรอครับ หรือผมอาจจะทำอะไรไม่ถูกเเต่ไดร์เวอร์ผมก็ลงเเล้วคือมันขึ้นใน เน้ตเวริคเเชร์ เเล้วอะครับเเต่กดเชื่อมต่อไม่ได้เลย ลองมันทุกช่อง USB เเล้ว เเต่คอมอีกเครื่องที่เป็น windows xp ลงได้เเละต่อเน็ตได้ครับ ถ้ามันซ่อมไม่ได้จริงๆอยากทราบจริงๆครับว่ามีวิธีไหนทำให้เเลนเน็ตผ่านสายUSB ได้

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
Re: แลนฟ้าผ่าครับ
« Reply #1 on: 29 August 2011, 06:11:30 »
บอร์ดรุ่นใหนหรือครับ ขอสเป็คโดยรวมหน่อยก็ยิ่งดีครับผม จะได้ช่วยกันแก้ปัญหาได้ถูก

เพราะให้รายละเอียดน้อยเกินไปจริงๆ [emo02]

• **
    • Email
« Reply #2 on: 29 August 2011, 06:52:51 »
บอร์ดรุ่นใหนหรือครับ ขอสเป็คโดยรวมหน่อยก็ยิ่งดีครับผม จะได้ช่วยกันแก้ปัญหาได้ถูก

เพราะให้รายละเอียดน้อยเกินไปจริงๆ [emo02]

ASROCK H61M-VS ครับมีช่อง PCI ช่องเดียวผมยัดการ์ดจอไปเเล้ว [emo17] เเลนเเบบออนบอร์ดเเละโดนฟ้าผ่าพังไปเเล้วครับ

คุณ ismaell เค้าจัดให้เเบบตามงบ ตอนซื้อเมื่อ1เดือนกว่าที่เเล้วผมก็ลืมดูรายละเอียดของบอร์ดไป ฮือเซงเลย

Offline ismaell

• Webmaster
« Reply #3 on: 29 August 2011, 08:39:35 »
อาการอย่างนี้ บอร์ดน่าจะเสียแล้วครับ  แนะนำให้ส่งเคลมเลย เพราะของยังใหม่อยู่ ไม่ควรนำเมนบอร์ดที่โดนฟ้าผ่ามาใช้งานอีกครับ
ช่วงนี้หน้าฝน มีฝนตกฟ้าคะนองอยู่บ่อยๆ แนะนำให้หา UPS มาใช้สักตัวก็น่าจะดีครับ ราคาประมาณ 2,000 ก็น่าจะพอเพียงแล้ว ไม่อย่างนั้นท่านอาจจะเจอเหตุการณ์แบบนี้อีกก็ได้ครับ  [emo12]

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #4 on: 29 August 2011, 09:17:44 »
เห็นหัวข้อนึกว่า LAN ยี่ห้อใหม่ ไทยผลิต "ตราฟ้าผ่า" เกือบย้ายไปห้อง "Computer & IT Market" เสียแล้ว [emo08]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 29 August 2011, 18:01:33 »
น่าจะบอกว่า "คอมพิวเตอร์โดนฟ้าผ่า ทำให้แลนใช้ไม่ได้ครับ"
ทีแรกก็คิดเหมือนกับท่าน ans58670 เช่นกัน นึกว่ามีแลนยี่ห้อใหม่ขายแข่งกับ AMP ซะแล้ว [emo05]

อาการแบบนี้ แสดงว่าใช้คอมฯในขณะที่มีฝนฟ้าคะนอง ตกไม่ลืมหูตา
และแถวบ้านไม่มีตึกสูง ๆ ก็เลยไม่มีสายล่อฟ้า
เมนบอร์ดที่เสีย ถ้ายังไม่หมดประกัน แนะนำให้รีบ ๆ ส่งเคลมนะครับ
โดยเฉพาะกับอาการที่ฟ้าลงแบบนี้ด้วยแล้ว
เพราะวงจรจ่ายไฟภายในตัวเมนบอร์ดอาจจะเกิดปัญหาอื่น ๆ ตามมา
ทำให้อุปกรณ์ทุกชิ้น ที่ต่อกับเมนบอร์ดเสียหายไปด้วย

เวลานำของไปเคลม อย่าลงสาเหตุว่า "โดนฟ้าผ่า, ฟ้าลง, ไฟฟ้าลัดวงจร" อะไรเหล่านี้นะครับ
เพราะทางศูนย์อาจจะตีเป็นของนอกประกัน ใช้งานผิดประเภท
และแนะนำให้หาซื้อ UPS กับรางปลั๊กไฟที่มีคุณภาพ ไม่ใช่รางปลั๊กร้อยสองร้อยบาทนะครับผม
หาซื้อรางที่มีประกันหนึ่งปี หรือมากกว่านั้น
ที่ผมใช้อยู่จะมี Belkin, Huntkey และ Toshino
ถ้าไม่ได้จริง ๆ ลองหาซื้อรางปลั๊ก Toshino แบบทั่วไป มาใช้ก็ได้ ที่ถูก ๆ ก็สามร้อยกว่าบาท
แต่อย่างน้อย ๆ ทุกครึ่งปี ควรจะตรวจสอบรางปลั๊กด้วยนะครับ โดยการดึงปลั๊กทุกจุดของชุดรางออก
และพักใช้งานอย่างน้อยสองสามชั่วโมง หรือเป็นวันก็ยิ่งดี และเขย่ารางปลั๊ก ไม่ต้องแรงมาก
เพื่อตรวจสอบว่า ชิ้นส่วนต่าง ๆ ไม่ได้หลุดกระจายเป็นชิ้น ๆ

ที่บ้านผมเปลี่ยนรางปลั๊กยี่ห้อเหล่านี้ครับ
Toshino (รุ่นถูก) เช็ครางปลั๊กทุก ๆ หกเดือน
ส่วนราง Belkin อีกสองราง ใช้ต่อพ่วง UPS สามปีกว่าแล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาใด ๆ
Huntkey ใช้มาประมาณปีนึงแล้ว
Toshino รุ่นแพง ผมใช้มาสิบปีกว่าแล้ว ตอนนั้นซื้อมาพันกว่าบาท
เอามาใช้เป็นรางหลัก ต่อ UPS สามตัว และรางปลั๊กไฟอีกหนึ่งชุด

สาเหตุที่เปลี่ยนรางปลั๊กทั้งบ้าน เพราะเมื่อยี่สิบปีก่อน ที่เพิ่งมีคอมพิวเตอร์ใช้
ก็ใช้รางปลั๊กคุณภาพถูก ๆ บางทีได้แถมมาจากการซื้อของ
ส่วนรางปลั๊กที่แถมมากับคอมฯ ทางร้านให้รางอย่างดีมา (พันกว่าบาท)
สายไฟเส้นขนาดเท่านิ้วก้อย
ก็ใช้งานมาได้เกือบสิบปี ช่วงนั้นผมก็ไม่มี UPS ใช้เช่นกัน
ครั้งล่าสุดก่อนเปลี่ยนปลั๊ก ตัวสวิทช์ไฟมันช้อต คงเพราะเสื่อมสภาพตามเวลาล่ะครับ
แล้วรางปลั๊กแถมอื่น ๆ มันก็ชอบพัง แทบทุกปี บางทีก็เอาอุปกรณ์มาเสียบ แล้วต้องขยับปลั๊ก
ทำให้เกิดประกายไฟทุกครั้ง
พอมาคำนวณเงินต่อวัน ต่อปี มันไม่ค่อยคุ้ม ก็เลยหันมาใช้รางอย่างดีหมดทั้งบ้านเลย
และก็แนะนำเพื่อน ๆ ให้ซื้อใช้
ของพวกนี้ ถ้าหากว่า เสียน้อยเสียยาก ล่ะก็ คอมพิวเตอร์ และอุปกรณ์ไฟฟ้าต่าง ๆ จะพังกันหมดนะครับผม

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #6 on: 29 August 2011, 18:27:24 »
- ถ้าจะใช้คำง่ายๆ ก็เพียงแค่บอกว่า "ช่องสัญญาณแลนโดนฟ้าผ่า" ก็ยังพอจะโอเคอยู่นะครับ (เพราะวัยรุ่นสมัยนี้ ชอบใช้คำง่ายๆ จิ้งนิ้วบนคีย์บอร์ด 2-3ที เป็นอันจบ) ผิดถูกชั่ง หัวมัน หัวเผือก ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
« Reply #7 on: 29 August 2011, 23:09:18 »
เเล้วผมควรบอกเหตุผลการเคลม ยังไงดีที่สุึดครับ เดียวมันจะเคลมไม่ได้เอา

• Webmaster
« Reply #8 on: 29 August 2011, 23:14:31 »
- ไม่ต้องบอกอะไรมาก บอกเพียงว่าอยู่ๆมันก็ใช้ไม่ได้ ให้เขาตรวจสอบเอง แต่ต้องไม่มีรอยไหม้นะครับ (ถ้าบอกโดนฟ้าผ่าเคลมไม่ได้อยู่แล้วครับ)

ปล. จะไม่แก้ที่หัวข้อของกระทู้ให้มันดูดีหน่อยหรือครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
« Reply #9 on: 29 August 2011, 23:31:21 »
- ไม่ต้องบอกอะไรมาก บอกเพียงว่าอยู่ๆมันก็ใช้ไม่ได้ ให้เขาตรวจสอบเอง แต่ต้องไม่มีรอยไหม้นะครับ (ถ้าบอกโดนฟ้าผ่าเคลมไม่ได้อยู่แล้วครับ)

ปล. จะไม่แก้ที่หัวข้อของกระทู้ให้มันดูดีหน่อยหรือครับ [emo02]

ถ้าผมบอกเหตุผลเสริมๆไปด้วยว่า อยู่ๆช่องเเลนออนบอร์ดมันใช่ไม่ได้ เเถมยอมเสียเงินซื้อเเลนusbมาใช้เเทนก็ไม่ได้

เค้าคงสรุปได้ว่าบอร์ดพังเเล้วสินะครับ ไปเปิดดูมาเมื่อกี้ไม่มีรอยไหม้ครับ

• Webmaster
« Reply #10 on: 29 August 2011, 23:38:29 »

ถ้าผมบอกเหตุผลเสริมๆไปด้วยว่า อยู่ๆช่องเเลนออนบอร์ดมันใช่ไม่ได้ เเถมยอมเสียเงินซื้อเเลนusbมาใช้เเทนก็ไม่ได้

เค้าคงสรุปได้ว่าบอร์ดพังเเล้วสินะครับ ไปเปิดดูมาเมื่อกี้ไม่มีรอยไหม้ครับ

- ได้เลยครับ  [emo01] ยิ่งไม่มีรอยไหม้ยิ่งดีใหญ่ ทำเงียบๆพูดน้อยๆเข้าไว้ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: เมนบอร์ดโดนฟ้าผ่าครับ
« Reply #11 on: 29 August 2011, 23:40:35 »
คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้  [emo08]

ถ้าไม่มีรอยไหม้ใดๆบนเมนบอร์ด ก็ไม่ต้องบอกความจริงไปครับ บอกแค่ว่าพอร์ตแลน และ USB ใช้ไม่ได้ก็พอ เดี๋ยวเขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ท่านแน่นอนครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
« Reply #12 on: 29 August 2011, 23:49:09 »
คำเตือน - มีกระทู้ตอบใหม่ ขณะที่คุณพิมพ์ข้อความ อยากให้คุณแสดงตัวอย่างก่อนตั้งกระทู้  [emo08]

ถ้าไม่มีรอยไหม้ใดๆบนเมนบอร์ด ก็ไม่ต้องบอกความจริงไปครับ บอกแค่ว่าพอร์ตแลน และ USB ใช้ไม่ได้ก็พอ เดี๋ยวเขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ท่านแน่นอนครับ  [emo04]

ครับอันนี้ถามเผื่อๆนะครับ ผมซื้อที่ร้าน JIB งามวงศ์วานนะครับ อยากทราบนะครับว่าผมจะยกทั้งตัวเครื่องไปให้เค้าเช็คเลยได้ไหม ผมไม่กล้าถอดอะไรเองอะครับประกอบกลับไม่เป็นด้วย ที่ผมถามเพราะเห็นเค้าบริการดีนะครับ

• **
    • Email
« Reply #13 on: 29 August 2011, 23:55:37 »
เห็นหัวข้อนึกว่า LAN ยี่ห้อใหม่ ไทยผลิต "ตราฟ้าผ่า" เกือบย้ายไปห้อง "Computer & IT Market" เสียแล้ว [emo08]

ถ้ามีจริงๆ เเค่ยี่ห้ออย่าว่าเเต่ซื้อเลยครับ ผมก็ไม่มองละครับ  [emo45]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #14 on: 30 August 2011, 01:26:49 »

ครับอันนี้ถามเผื่อๆนะครับ ผมซื้อที่ร้าน JIB งามวงศ์วานนะครับ อยากทราบนะครับว่าผมจะยกทั้งตัวเครื่องไปให้เค้าเช็คเลยได้ไหม ผมไม่กล้าถอดอะไรเองอะครับประกอบกลับไม่เป็นด้วย ที่ผมถามเพราะเห็นเค้าบริการดีนะครับ

ได้ครับ ยกไปทั้งเครื่องได้เลย ถ้าซื้อเครื่องกับทางร้าน ยังไงเขาก็ต้องตรวจเช็คให้อยู่แล้ว เพราะถ้าถอดเอาไปเฉพาะบางชิ้น หรือถอดเองอาจจะยุ่งยาก แล้วกำชับให้เขาเช็คให้ละเอียดด้วยก็ดีครับ ว่าเครื่องสามารถทำงานได้ 100% และไม่มีปัญหาอะไรเพิ่มเติมอีกแล้ว  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27