# Notification.
Notification

Author Topic: Windows Mobile 6.5 กับการอ่าน/เขียนภาษาไทย??  (Read 9816 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
หาข้อมูลอยู่พักใหญ่กับ HTC Touch2 มันยังไม่รองรับภาษาไทยหรือเปล่าครับเนี่ย ค้นหาใน google เท่าไหร่ก็ไม่เจอเลย อดส่ง sms จีบสาวเลยคราวนี้ กำ อิอิ ตอนซื้อดันใจร้อนรีบกลับ คิดว่าทำเองได้ รู้งี้ให้ที่ร้านจัดการให้ก่อนก็ดี งานเข้าเลย

[emo17]  [emo17]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ซื้อ Dictionnary 2 เล่มนะครับ ใช้เอง 1เล่ม
อีก 1 เล่ม ส่งไปให้สาวเจ้าใช้ด้วย ... อิอิ   [emo06] 
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
กำ... [emo08]

แบบนี้ต้อง Talking Dictionary แล้วครับท่าน YOOHOO เพราะจะช่วยออกเสียงได้เหมือนจริงว่า I Love You นะครับ [emo08]

ปล. ผมยังใช้ PhoneOne ซื้อ 1 แถม 1 ราคารวม 1,560 คิดแล้วราคาเครื่องละ 780บาทเองครับ [emo05]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

สงสัยต้องพกดิคแปลประโยค ไทย -> อังกฤษ อังกฤษ -> ไทย จริงๆด้วยสิครับ  [emo08]  [emo08]

[emo09]  [emo09] แต่ก็ดีนะ ท่านใดใช้ OS ตัวนี้กับโทรศัพท์และเจอปัญหาอย่างนี้ด้วย ก็อาจจะได้สาวกในบอร์ดติดตามข่าวเพิ่มขึ้นมาอีก เดี๋ยวถ้าเจอวิธีแก้จะเอามาฝากด้วยครับ

[emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline tra33372

• VPC Member
  • *
    • Email
ใช้ PDAMobizThaienable ดูสิครับ ลองหาในเวป

www.pdamobiz.com ดูนะครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เคยเห็นในงานคอมฯ มี Talking Dict แบบซื้อ 1 แถม 1 อ่ะท่าน
รองานคอมมาร์ท ต้นเดือนหน้า
แล้วก็ซื้อมา ใช้เองเครื่องนึง อีกเครื่องให้สาวที่จะส่ง SMS ไปให้
ถ้าส่งสิบคน ก็มาห้าชุด ก็ได้สิบเครื่อง ครบสิบคน ตัวเราเองก็ใช้พจนานุกรมแทน [emo06]
อ่ะ ล้อเล่น [emo06]

เดี๋ยวอีกสักพักก็มีโปรแกรมไทยออกมาแล้วล่ะท่าน
คนไทยเก่งอยู่แล้ว [emo01]

ใช้ PDAMobizThaienable ดูสิครับ ลองหาในเวป

www.pdamobiz.com ดูนะครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ  [emo22]  [emo22]

เคยเห็นในงานคอมฯ มี Talking Dict แบบซื้อ 1 แถม 1 อ่ะท่าน
รองานคอมมาร์ท ต้นเดือนหน้า
แล้วก็ซื้อมา ใช้เองเครื่องนึง อีกเครื่องให้สาวที่จะส่ง SMS ไปให้
ถ้าส่งสิบคน ก็มาห้าชุด ก็ได้สิบเครื่อง ครบสิบคน ตัวเราเองก็ใช้พจนานุกรมแทน [emo06]
อ่ะ ล้อเล่น [emo06]

เดี๋ยวอีกสักพักก็มีโปรแกรมไทยออกมาแล้วล่ะท่าน
คนไทยเก่งอยู่แล้ว [emo01]

เก่งภาษาอังกฤษก็คราวนี้แหละครับ  [emo03]  [emo03]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ช่วงที่ใช้ SE P910 ก็ไม่มีไทยเหมือนกันอ่ะท่าน
เวลาส่ง SMS ไปหาแต่ละคน ก็ส่งภาษาอังกฤษ
พอคนรับมาถาม ก็บอก แปลเอาละกัน ศัพท์ง่าย ๆ ทั้งนั้น
(จริง ๆ หลาย ๆ คนออกอาการขี้เกียจแปล ชอบมาอ้างว่า ไม่รู้แปลว่ายังไง (อยากจะ...สักทีสองที) [emo06])
ที่ส่งไป เด็กประถมยังแปลออกเลยค้าบพี่ค้าบ (เคยพูดกับเพื่อนแบบนี้เหมือนกัน)
แต่ทุกวันนี้ เวลาส่ง SMS ช่วงเทศกาล และวันเกิด ก็ส่งภาษาอังกฤษเหมือนเดิม
เหตุก็เพราะ โปรแกรมตั้งเวลาส่ง มันดันไม่รับภาษาไทย [emo12]

ถ้าท่าน microsoft ส่งไปหาคนสนิทกัน ก็ใช้คำศัพท์ง่าย ๆ เหมือนที่ผมทำอยู่ คิดว่าดีกว่านะท่าน
ถ้าเพื่อนสนิท ๆ มาถามเพื่อให้แปล ก็บอกไปอย่างที่ว่าเลย "เด็กประถมยังแปลออกเลยค้าบ" [emo06]
แต่ระวังโดน [emo20] นะท่าน
[emo06] [emo08] [emo06]

ตอนนี้แก้ให้เป็นไทยได้แล้วครับ ใช้โปรแกรมช่วย แต่ติดปัญหาใหม่และใหญ่คือ ไม่รองรับคลื่นสัญญาณ 3G ที่ทรูเปิดให้ใช้สัญญาณฟรี เอ้าา เฮๆๆๆๆ มันรับเฉพาะ 3G ของ AIS อย่างเดียว ตอนนี้ผมก็เลยตัดสินใจโพสต์ขายไว้แล้วน่ะครับที่ ocz และ vmodtech

รอปีใหม่ให้ 3G มาเต็มตัวก่อนดีกว่า เดี๋ยวค่อยซื้อ อดทำหน้าเว็บให้แสดงผลบนมือถือได้เลย  [emo17]  [emo17]

• N/A
ตอนนี้แก้ให้เป็นไทยได้แล้วครับ ใช้โปรแกรมช่วย แต่ติดปัญหาใหม่และใหญ่คือ ไม่รองรับคลื่นสัญญาณ 3G ที่ทรูเปิดให้ใช้สัญญาณฟรี เอ้าา เฮๆๆๆๆ มันรับเฉพาะ 3G ของ AIS อย่างเดียว ตอนนี้ผมก็เลยตัดสินใจโพสต์ขายไว้แล้วน่ะครับที่ ocz และ vmodtech

รอปีใหม่ให้ 3G มาเต็มตัวก่อนดีกว่า เดี๋ยวค่อยซื้อ อดทำหน้าเว็บให้แสดงผลบนมือถือได้เลย  [emo17]  [emo17]

ท้อซะแล้วเหรอท่าน microsoft

ใส่ซิมทรู แล้วเล่น True 3G ไม่ได้
หรือว่าใส่ซิมทรู แล้วเจอสัญญาณ AIS 3G
แต่มันน่าจะตั้งค่าได้นี่นา ว่าจะให้รับสัญญาณของค่ายไหน

Offline YOOHOO

• Global Moderator
3G ของ AIS ใช้แถบความถี่ 900 Mhz
3G ของ Truemove ใช้แถบความถี่ 850 Mhz

ต้องดูว่า HTC ของท่านใช้งานที่แถบความถี่ใดได้บ้างด้วยครับ
เปลี่ยนแต่ SIM แล้วเครื่องไม่รองรับความถี่นั้นๆก็ไม่มีประโยชน์ ครับ

ป.ล. 3G ของ TOT ย่านความถี่ 1900-2000 Mhz (~ 2100 Mhz) เปิดทดสอบ 3/12/2552
ความถี่สากล (ใช้งานได้เกือบทั่วโลก) ของเทคโนโลยี่ 3G คือ 2100 Mhz แบบ UMTS & WCDMA
3G ของ DTAC ใช้ย่านความถี่ 850 Mhz
3G ของ Cat CDMA (ไม่ใช่ ฮัท CDMA) ใช้ย่านความถี่ 800 Mhz แบบ CDMA EV-DO

ทุกๆความถี่ 3G ในประเทศไทยกว่าจะครอบคลุมใช้งานได้ทั่วไป คงอีกนาน ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27