# Notification.
Notification

Author Topic: แชร์เครื่อง บางทีก็เข้าได้ บางทีก็เข้าไม่ได้  (Read 6954 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sweetseed

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ เริ่มจะเป็นเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
จากแต่ก่อนใช้ได้ปกติ ตอนนี้แชร์ไฟล์ แชร์เครื่องปริ๊น
ใช้งานอยู่ดี ๆ ก็ไม่ได้ ต้องรีสตาร์ทใหม่ พอรีสตาร์ทใหม่
ก็สามารถดูข้อมูลจากอีกเครื่องได้ มันเป็นอะไรหรือค่ะ
จะแก้ไขอย่างไรดี

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองสลับพอร์ตแลนที่ hub/switch ดูบ้างหรือยังครับ หรือไม่ก็อาจจะเป็นที่ไวรัสอย่าง confricker ด้วยก็ได้นะ อาการนี้เครื่องที่ทำงานก็เป็นอยู่เหมือนกันน่ะครับ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ถ้าไม่อยากรีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็

คลิก Start -> Control Panel -> Network Connection -> เลือกไอคอน Local Area Connection โดยคลิกขวาเลือก Status แล้วปิดการทำงานโดยกด Disable แล้วสั่ง Enable ใหม่ครับ

ส่วนอีกวิธีถ้าจะกำจัดให้หายขาด (ถ้าแน่ใจว่าเป็นที่ไวรัส) คลิกครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ลองสลับพอร์ตแลนที่ hub/switch ดูบ้างหรือยังครับ หรือไม่ก็อาจจะเป็นที่ไวรัสอย่าง confricker ด้วยก็ได้นะ อาการนี้เครื่องที่ทำงานก็เป็นอยู่เหมือนกันน่ะครับ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ถ้าไม่อยากรีสตาร์ทเครื่องใหม่ก็

คลิก Start -> Control Panel -> Network Connection -> เลือกไอคอน Local Area Connection โดยคลิกขวาเลือก Status แล้วปิดการทำงานโดยกด Disable แล้วสั่ง Enable ใหม่ครับ

ส่วนอีกวิธีถ้าจะกำจัดให้หายขาด (ถ้าแน่ใจว่าเป็นที่ไวรัส) คลิกครับ
ก่อนหน้านั้นลองสลับพอร์ตแล้วค่ะ ไวรัสลองใช้ trojan remover ก็ไม่มี
กด disable ก็ไม่ได้ค่ะ
อีกอย่างนึงเสา-อาทิตย์ไม่ได้ใช้งาน
พอมาวันนี้ใช้งาน word กับ excel ก็เป็นรวน ๆ ยังไงไม่รู้ค่ะ
พอคลุมดำที่เซลล์ มันโดดไปโดดมา
เดี๋ยวจะลองดูวิธีแก้ไขไวรัสด้วยค่ะ เผื่อมันติดมาจริง ๆ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ปัญหาแบบนี้เกิดจากระดับความปลอดภัย (security) ในการ share ข้อมูลระหว่างเครื่อง
ปรกติในวินโดวส์จะตั้งค่าไว้ที่ sharing (simple) ซึ่งไม่มีระดับความปลอดภัย
แต่ระหว่างเครื่อง ก็ต้องอยู่ใน workgroup เดียวกัน เพื่อที่จะเข้าถึงข้อมูลกันได้ด้วย

จริง ๆ แล้วก็มีวิธีการแก้ไขอยู่หลายแบบ แต่อธิบายไม่ถูกอ่ะ [emo12]
ส่วนใหญ่แล้ว จะอธิบายไปในระหว่างทำเครื่อง
เหตุเพราะมันมีวิธีการแก้ไขมากมาย
ก็เลยไม่รู้จะช่วยยังไงดี [emo17]

แล้วจะมาตอบทำไมกันนี่เรา [emo20]

Offline Lhorn

• VPC Member
    • MSN Messenger - lhorn_oxide@hotmail.com
    • Email
มีเรื่องรบกวนอีกแล้วค่ะ เริ่มจะเป็นเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา
จากแต่ก่อนใช้ได้ปกติ ตอนนี้แชร์ไฟล์ แชร์เครื่องปริ๊น
ใช้งานอยู่ดี ๆ ก็ไม่ได้ ต้องรีสตาร์ทใหม่ พอรีสตาร์ทใหม่
ก็สามารถดูข้อมูลจากอีกเครื่องได้ มันเป็นอะไรหรือค่ะ
จะแก้ไขอย่างไรดี

ลองดู ip เครื่องที่แชร์นะครับ

จากนั้นมาที่เครื่องของเรา  ไปที่ run พิมพ์  \\(ip)  ลองดูนะครับ

• **
เป็นอีกแล้วค่ะ ไม่หายเลย ช่วงเช้าเข้าได้ดี ๆ
พอช่วงบ่ายเข้าไม่ได้ต้องรีสตาร์ทเครื่อง

Offline ๛ImmI2007๛

• **
ช่วงที่มันเกิดปัญหา ไม่ทราบว่า icon tray ที่เป็นรูปจอคอม 2 ตัวซ้อนกัน แถวๆ นาฬิกา มีลักษณะอย่างไร
ลองคลิกขวา แล้ว repair ได้ไหมครับ

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "ไม่ว่าเราจะทำอะไร ก็จะมีคนคอยติเตียนวิจารณ์เสมอ ดังนั้นหากเรารู้ว่าทำในสิ่งที่ถูก... ก็ทำไปเถอะ"

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เมื่อสมัยก่อนผมก็นิยมใช้การ แชร์เน็ต เพราะที่บ้านใช้คอมฯ 3 เครื่อง แต่ใช้ไป ใช้มา ชักมีปัญหา และอีกอย่างต้องมีเครื่องใดเครื่องหนึ่ง เป็นเครื่องแม่ และต้องเปิดเครื่องแม่ก่อน เครื่องลูก ๆ ถึงจะใช้เน็ตได้ ก็เลยไม่เป็นอิสระ ตอนนี้ใช้เป็น Router แบบ 4 Port ง่ายและสะดวกกว่า ใช้มา 4-5 ปีแล้ว สะดวกเป็นอิสระเครื่องใครเครื่องมัน จะใช้เครื่องใหนก็เปิดเครื่องนั้นใช้ โต๊ะใครโต๊ะมัน ไม่ต้องมายุ่งเกี่ยวกัน แม้แต่ข้อมูลผมยังไม่เปิดแชร์เลยครับ เครื่องใหนอยากได้ข้อมูล จากอีกเครื่องก็เอา Flash Drive มาจิ้มเอาไปใส่ ง่าย ๆ ไม่ซับซ้อนครับ

ปล. ที่กล่าวมาซะยืดยาว ก็เพียงอยากจะบอกว่า ไม่ซื้อ Router มาใช้ดีกว่าครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27