ไม่ทราบว่าคอมฯมันเป็นอะไร ถึงมีโฟล์เดอร์ซ้ำกันทุกโฟล์เดอร์ครับ

Started by chu89, 21 August 2011, 15:26:34

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

chu89

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยดูหน่อยครับ คือผมใช้ win7 ก่อนหน้านี้ผมลองปิด auto run และ start up ตามวิธีใน บอร์ด เพื่อให้คอมพิวเตอร์ทำงานเร็วขึ้น หลังจากนั้นมันก็เป็นแบบนี้ครับ

ismaell

ผมไม่เคยเจออาการลักษณะแบบนี้เลยครับ  [emo13]  เบื้องต้นลองใช้ System Restore ย้อนกลับไปก่อนวันที่มันเกิดปัญหาแบบนี้ดูก่อนครับ (ถ้าไม่ได้ปิดมันไว้)  หรือรอท่านอื่นครับ   [emo02]

http://www.sevenforums.com/tutorials/700-system-restore.html

ans58670

ปกติ...หมายถึงปกติจริงๆ มันก็คือ Contact ของ Account ของ User ที่ชื่อ Compaq ซึ่งปกติใช้กับ Mail Account ที่ชื่อนั้นๆใน Windows Live Mails ลองเปิดดูได้

ไม่ปกติ...หมายถึงที่ไม่ปกติจริงๆก็คือ ทำไม Document ต่างๆของท่านจึงมี 2 Folder ทุกตัวเลย ลองเปิด User Account ดูว่ามีอะไรผิดปกติบ้าง หรือใช้อยู่ 2 Account? [emo02]

chu89

ผมใช้ Account เดียวเล่นคอมฯ อยู่คนเดียวครับ ตอนนี้ใช้คอมฯได้ปกติ แต่มันรำคาญตาและไม่สบายใจ
เท่านั้น ถ้าท่านจะให้ลองแก้ไขแบบไหนช่วยบอกละเอียดหน่อยครับ ผมแก่แล้วเรียนรู้ช้า...ขอบคุณครับ

ans58670

ถ้าไม่ได้ใช้ e-mail อะไรก็ลบทิ้งได้เลย [emo02]

microsoft

ไปเจอในกระทู้ไหนมาครับ และได้ลองแก้กลับไปเป็นอย่างเดิมดูบ้างหรือยัง และการแก้ไขระบบ อาจจะต้องดูรายละเอียดต่างๆให้ครบทุกขั้นตอนด้วยนะครับ หากข้ามไปก็จะเจอปัญหาตามมาได้  [emo04]

chu89

ลบไม่ได้ครับ พอกด delete มันจะมีข้อความเด้งขึ้นมาว่าไฟล์นี้ยังทำงานอยู่หรือบางทีลบได้มันจะไปลบไฟล์ที่อยู่
ใน compaq ที่มีข้อมูลอยู่ครับ ผมลองเอารูปมาให้ดูอีกทีครับ

ans58670

แบบนี้คงต้องลอง Scan Virus ก่อนแล้วกระมังครับ? เพราะพฤติกรรมค่อนข้างน่าสงสัย  [emo11]

MILD_PLUS

- ผมจะขอตอบแบบเอา กำปั้นทุบดินเลยก็แล้วกันนะครับ (ผมชอบใช้วิธีนี้)  [emo01]

1. ลง OS (วินโดวส์) ใหม่เลยดีกว่าครับ ไม่เสียเวลามาก 2-3ชม.รวมโปรแกรมครับ

2. แล้วอย่าไปปรับอะไรมั่วๆ ที่เราไม่รู้ต้นสาย-ปลายเหตุ จะได้ไม่เกิดปัญหาแบบนี้อีกครับ [emo12]

fantasy ಠ-ಠ

เป็นไปได้ว่า HDD กำลังจะเสียแล้ว น่ะครับผม
ลอง scan disk แล้วหาโปรแกรมมาตรวจสอบสุขภาพ HDD ดูนะครับ
อาจจะมองเห็นถึงปัญหาที่เกิดก็ได้

ปล. ขอแนะนำอย่างหนึ่งนะครับ
รบกวนเปลี่ยนหัวข้อกระทู้เป็นประมาณนี้ หรือประโยคที่สื่อถึงปัญหาก็ได้ครับผม

ไม่ทราบว่าคอมฯมันเป็นอะไร ถึงมีโฟล์เดอร์ซ้ำกันทุกโฟล์เดอร์ครับ

เพราะผมเปิดหน้าเวบบอร์ดเข้ามาทีไร ก็งงกับกระทู้นี้ทุกที ว่ามันเป็นปัญหาอะไร
เหมือนความจำสั้นไปชั่วขณะ [emo10]
ทำให้ต้องเข้ามาอ่าน หรือไม่ก็ปล่อยมันผ่านเลยไป ทุกที

Noi noi

อาจจะเจอของนะครับผมว่า ลองสั่งสแกนไวรัสดูด้วยอีกทางก็ดีครับ [emo02]

chu89

ขอบคุณทุกท่านมากครับ และขออภัยที่ตั้งชื่อผิดเพราะไม่ทราบว่ามันเป็นอะไร ตอนแรกกลัวว่าเป็นไวรัส เลยเอามาโพสในหมวดนี้ แต่ผมได้สแกนไวรัสด้วยAVG สแกนมัลแวร์ด้วย Malwarebyte สแกนด้วย Spybot และหาlog fileด้วย
Hijackthis แล้วมันบอกไม่ติดเชื้ออะไรเลย ส่วนเรื่องที่ว่า HDD กำลังจะเสีย ทำผมใจหายเลยครับแต่คอมฯผมเพิ่งซื้อมา1ปี7เดือนเองครับ และที่ผมอ้างว่ามีการปรับคอมฯ win7ให้เร็วขึ้น ผมปรับตามกระทู้นี้ครับ

https://www.varietypc.net/main/archives/3623 แหะๆรบกวนถามอีกนิดหนึ่งนะครับ สแกนdisk เขาทำยังไง
และใช้ System Restore มีผลต่อ win7 มั้ยเพราะก่อนหน้านี้ผมซนไปหน่อย ท่าน microsoft ได้ช่วยให้ activate
สำเร็จมาครั้งหนึ่งแล้วครับ

microsoft

คลิกขวาที่ไดรฟ์ C แล้วเลือก Properties

คลิกแท็บ Tools -> ที่หัวข้อ Error-Checking กดปุ่ม Check now... ครับ  [emo04]

fantasy ಠ-ಠ

เรื่อง HDD ที่บอกว่า กำลังจะเสีย ไม่ได้จำเป็นว่า เพิ่งจะใช้งาน หรือใช้มานานเป็นปี แล้วจะไม่เสียนะครับ
จริง ๆ แล้ว ของทุกอย่าง มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าต้องเป็นของเก่า หรือใช้งานมานาน ถึงจะเสียหายได้นะครับ
ของใหม่แกะกล่อง แล้วเสียก็มี

อย่างเมื่อสองสามเดือนก่อน ผมไปซื้อ PSU มาใช้งานตัวหนึ่ง ราคาสองพันกว่าบาท
อาการที่เป็นคือ ใช้งานไปสองสามชั่วโมง แล้วคอมฯดับไปเลย
หรือบางทีเพิ่งเปิดใช้งานได้ไม่ถึงสิบนาที คอมฯก็ดับ
หรือจะ HDD ในคอมฯที่บ้านของผมเอง
เมื่อก่อน ก็มีอยู่ลูกนึง ซื้อมาใช้งานไม่ถึงเดือน ก็มีปัญหา อ่านไฟล์ช้า แล้วพอลบไฟล์ หรือโฟล์เดอร์
กลับกลายเป็นเหมือนว่า ยังไม่ได้ลบทิ้ง ก็เลยต้องส่งเปลี่ยนตัวใหม่
ซึ่งตอนนั้นยังทำงานอยู่ และบริษัทเป็นตัวแทนจำหน่ายให้กับลูกค้าอีกต่อหนึ่ง
ก็เลยได้เปลี่ยนตัวใหม่มาใช้งาน โดยไม่ได้เป็นการเคลมของ

chu89

ขอบคุณครับท่าน ผมไปเข้าใจว่าเล่นแบบระวัง ดูแลมันดีดี คอยรักษาเครื่องมันไม่น่าจะเสียเร็ว เพราะมันยังไม่มีอาการ
อื่น เช่นอยู่เฉยๆก็ดับครับ แล้วผมควรทำยังไงถ้ามันจะเสียครับ เมื่อสักพักผม check diskไดร์c แล้ว ผมคลำอยู่นาน
ทำไมไม่เช็ค อ๋อ ต้องปิดเครื่องหรือรีสตาร์ทมันถึงเช็ค โง่จริงๆ แล้วผมลองกับไปลบโฟล์เดอร์พวกนั้นใหม่ ก็เหมือน
เดิมครับ มันจะเด้งข้อความแบบนี้ครับ

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles