# Notification.
Notification

Author Topic: Fivefox.5 อืดไหม  (Read 2302 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

psps

• Guest
Fivefox.5 อืดไหม
« on: 21 August 2011, 06:30:59 »
เท่าที่ผมพยายามหาสาเหตุความอื่ดของคอมพ์ฯ และเม้าท์กระตุก (กระโดด) ผมพยายาม
ถอดโปรแกรมต่าง ๆ ที่เพิ่งลงไป รวมทั้งยอม Restore ซ้ำเข้าไปอีก แต่อาการก็ยังไม่หาย
จึงคาดว่าน่าจะเป็น เจ้า FF.5 ตัวดีนี่แหละ โหลดเวบแต่ละเวบก็ช้าพอควร
ถ้าเทียบกับ FF.4 ผมว่าพัฒนาถอยหลังนะ

สเปคเครื่องผม

และอีกภาพวิธีตกแต่ง FF.05 ทำไงบ้างครับ ขอความกรุณาหน่อย เผื่อจะได้อยู่กับ FF นาน ๆ ครับ
หรือกรุณาบอกเวบที่แนะนำวิธีตกแต่นะครับ (เป็นภาษาไทยครับ ภาษาอื่นไม่แข็งพอครับ)

psps

• Guest
Re: Fivefox.5 อืดไหม
« Reply #1 on: 21 August 2011, 06:33:00 »
อีกภาพ มีวิธีตกแต่งไหมครับ ผมทำไม่เป็นเลย

(คงห่างหายไปหลายวัน เพราะต้องเดินทางไป ตจว. เย็นนี้)

Offline ismaell

• Webmaster
    • View Profile
« Reply #2 on: 21 August 2011, 15:11:45 »
เรื่อง Firefox 5 ช้าหรือไม่ ผมไม่แน่ใจ เพราะเท่าที่ใช้มา มันก็เร็วแทบไม่รู้สึกต่างจากเวอร์ชั่น 4 เลยนะ และตอนนี้ผมก็เปลี่ยนมาอัพเป็นเวอร์ชั่น 6 แล้วด้วย  [emo04]

Download Firefox 6.0

Download Firefox 6.0 (ไทย)

ส่วนวิธีปรับแต่ง Firefox 5 ลองดูตามนี้นะครับ  [emo01]

ปรับแต่ง Firefox 5 ให้โล่ง เร็ว และสะดวก ได้ดั่งใจ!!!

psps

• Guest
« Reply #3 on: 25 August 2011, 09:11:51 »
ขอบคุณมากครับที่กรุณาชี้แนะ ลองแล้วยังไม่ดีขึ้นครับ
คงต้องลองขั้นสุดท้าย ลบ + ลง FF.5 ใหม่ครับ
แล้วจะกลับมารายงานผลนะครับ

ทดลองปรับรุ่นเป็น FF.6 ตามท่าน ismaell แล้วก็ยังมีบ้าง เดี๋ยวลองซักระยะ
แล้วจะเข้ามาขอรับคำแนะนำอีกครับ

Offline M!N!Dragon

• VPC Member
  • Live in Songkhla
« Reply #4 on: 25 August 2011, 20:00:48 »
5.0 หรือ 6.0 ของ Firefox ผมมีความเห็นว่าการรีเฟรช แสดงผลต่างๆ มันเร็วดีครับ แต่ปัญหาของผมเวลาอัพเกรดเวอร์ชั่นใหม่ของ Firefox ทำให้ผมต้องจัดหาตัวช่วยโหลด IDM รุ่นใหม่ๆ ตามเข้าด้วย

ท่านฯ ใส่เข้า-ถอนออก ไปหลายๆ รอบ ผมว่าไขมันส่วนเกินมันคงพอกในระบบฯ เยอะมาก
อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ มันทำงานช้ากว่าปกติก็เป็นได้ ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว ลอง Clean Install O/S ใหม่ซักครั้ง ปัญหาที่คารา คาซังอาจหมดไปได้ ขอรับท่านฯ  [emo02]
อายครูบ่รู้วิชา อายภรรยาบ่มีบุตร
ถ้าได้ครูมาเป็นภรรยา จะได้ทั้งวิชาและบุตร

psps

• Guest
« Reply #5 on: 27 August 2011, 06:40:59 »
จะเข้ามาแจ้งข่าวท่านบังแอลว่ายังอืดอยู่ พอดี เห็นข้อคิดเห็นของท่าน M!N!Dragon แล้วเอะใจ
ความเป็นไปได้สูงนะ ขนาดผมลบใน temp แล้วมาดีสคลีนอัพ + ดีเฟ็กเม้นต์ แล้วยังเอาไม่อยู่
แต่0.....เอ... ตามภาพนะครับ มันจะมาหยุดอยู่ทีหน้านี้ประมาณว่านักมวยแพ้น๊อคโดนนับสิบนะ
ก่อนที่ส่วนอื่น ๆ จะโหลดตามมา อาการนี้มันอ้วนฉุเป็นตือโป้ยก่ายหรือเปล่าเอ่ย

psps

• Guest
« Reply #6 on: 27 August 2011, 06:45:17 »
และหน้านี้ ๆ จะนานกว่าเพราะต้องรอให้ โซนี่ และ ฮักแม่ ขยายลงมาจนถึงปิด

25/08/2011 - ViVO เปิดตัวเครื่องเล่นหนังความละเอียดสูง Hidef รุ่น “Cute-S”

ซักพักก่อน จึงจะขึ้นครบเต็มหน้าปกติครับ

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #7 on: 27 August 2011, 09:33:01 »
การล้าง Temp หรือ Cache ทำให้ได้พื้นที่คืน แต่ทำให้การเปิด Internet หน้าเดิมๆที่เคยเปิดได้ช้าลงเพราะต้อง Download เอาข้อมูลใน Webpage นั้นๆมาใหม่ทั้งหมด ไม่ได้ดึงจากที่เคยเก็บไว้ใน Temp หรือ Cache

เวลาเปิด Webpage โดยใช้ Firefox ให้ลองสังเกตุที่มุมล่างซ้ายมือบ้าง ขวามือบ้าง มันจะมีแถบข้อความเล็กๆบอกเราว่า กำลัง Download หรือ Connect กับอะไรในหน้าที่เปิดอยู่ มันจะเป็นไปตามลำดับของมัน นอกจากเราจะสั่งไม่ให้ Download Item นั้นๆ ก็จะข้ามไป แต่ก็จะมีปัญหาที่ Webpage นั้นๆจะไม่สมบูรณ์และเราอาจกดปุ่มอะไรบางอย่างไม่ได้

ถ้าจำไม่ผิด ตั้งแต่ Firefox 5 จะมีการใช้ Hardware เป็นตัวช่วยแสดงผล โดยเฉพาะการใช้ Graphic Card ดังนั้นหาก Graphic Card ยิ่งแรง ก็จะเปิดได้เร็วขึ้น

การตั้งค่าทั้งหมดของ Firefox โดยปกติให้เปิด Tab ใหม่ว่างๆขึ้นมา แล้วพิมพ์คำว่า
   about:config

แล้ว Firefox จะขึ้นเตือนว่า "เอาจริงหรือ? เดี๋ยวเจ๊งนะ" อะไรทำนองนี้ เราก็บอกว่า "เค้าจะระวังก็แล้วกัน เค้าสัญญานะ" แล้วมันก็จะขึ้นค่า Configuration มาให้จนตาลายไปหมด นี่เป็นค่าที่น่าจะเปลี่ยนจากเดิม (Mod) หรือเพิ่มใหม่ (New) ตามทฤษฎี (แปลว่า ไม่รับรองว่าจะเพิ่มความเร็วได้ในแง่ของการปฏิบัติ)

Code: [Select]
1. Mod : network.http.pipelining = boolean = true

2. Mod : network.http.pipelining.maxrequests = integer = 8

3. Mod : network.http.proxy.pipelining = booleam = true

4. Mod : network.dns.disableIPv6 = boolean = true

5. New : content.interrupt.parsing = boolean = true

6. New : content.max.tokenizing.time = integer = 2250000

7. New : content.notify.interval = integer = 750000

8. New : content.notify.ontimer = boolean = true

9.New : content.notify.backoffcount = integer = 5

10.New : content.switch.threshold = integer = 750000

11.New : nglayout.initialpaint.delay = integer = 0

12.New : ui.submenuDelay = integer = 0

13.New : plugin.expose_full_path = boolean = true

14.New : browser.cache.memory.capacity = integer = 65536

หรือหากจะเทียบความเร็วกันระหว่าง Firefox เดิมๆ หรือที่ปรับแต่งแล้ว ก็ให้สร้าง Profile ของ Firefox ขึ้นมาอีก 1 รายการ แล้วปรับแต่งค่าต่างๆใน Profile ใหม่นี้ แล้วก็ลองเปิดเทียบกันดูระหว่างตัวที่ปรับแต่งและตัวที่ไม่ได้ปรับแต่ง

แถม วิธีสร้าง Profile ของ Firefox ก็ง่ายๆดังนี้...
1. สำคัญที่สุดอันดับแรกคือ ปิดหน้า Browser ของ Firefox ให้หมด ไม่เช่นนั้น หากทำในขั้นตอนต่อไปก็จะเป็นการเปิด Firefox แบบธรรมดาๆนี่เอง

2. เปิด Run แล้วพิมพ์คำสั่ง
    firefox.exe -profilemanager
    แล้วกด <Enter>

3. จะได้หน้าจอนี้โผล่ขึ้นมา

4. แล้วก็เลือก "Create Profile..."

5. ที่หน้าถัดไปจะเป็นการสารพัดบรรยาย เราก็กด "Next"

6. แล้วเราก็จะมาถึงหน้าที่ให้ตั้งชื่อ Profile ใหม่นี้ ก็ใส่ชื่อตามใจชอบ แล้วก็กด "Finish"

7. สำหรับ Option ในหน้า Profile Manager นั้นมี 2 อย่าง
    - Work offline ก็จะเปิดหน้า User ที่เลือกโดยไม่เชื่อมต่อ Internet
    - Don't ask at startup แปลว่าเมื่อเปิด Firefox ก็ให้ใช้ Profile ที่เลือกไปเลยโดยอัตโนมัติ

เอาไปประยุกต์ใช้เอาเอง เช่น สร้าง Profile ที่จำกัดการใช้งานบางประการให้คนอื่นๆใช้ในร้าน Internet เป็นต้น (แต่ที่เราจะใช้เองก็ Full Option) [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #8 on: 27 August 2011, 11:36:23 »
อาการนี้โปรไฟล์น่าจะเสียน่ะท่าน

ว่าแต่ขื่อ psps กลายเป็นบุคคลทั่วไปได้อย่างไรกันนี่
ชื่อหายไปจากสารบบ [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27