# Notification.
Notification

Author Topic: ถามเรื่องการเคลมประกัน COM7  (Read 11188 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline GAYSPACE

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
พอดีบอร์ดเสียครับมีอาการ บูทไม่ติด พัดลม CPU ,VGA หมุนปรกติ , แรมปรกติ ถอดออกก็มีเสียง 3 ปี๊ป , ไฟแจ้งสถานะ HDD ก็ติด ไฟเข้าปรกติ

แต่ที่ตัวบอร์ดมี Serial สีขาว กับ Serial สีเหลือง (อันนี้แจ้งระยะเวลาประกันเชคในเว็บCOM7) มีแค่นี้เคลมได้ใช่ไหมครับ
เพราะเมื่อก่อนเห็นต้องมี ติ๊กเกอร์ของ COM7 และระยะเวลาประกันติ๊กเครื่องหมายถูกตามช่อง

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
serial สีเหลืองจะเป็นของโรงงานผู้ผลิต แต่สีขาวจะเป็นของบริษัทนำเข้าครับ และบาร์โค้ดทั้ง 2 ตัวต้องมีอยู่ครบ ไม่มีรอยฉีกขาด รวมทั้งสภาพเมนบอร์ดต้องปกติทุกอย่าง ไม่มีรอยบิ่น รอยไหม้ รอยถลอก ขีดข่วนใดๆนะครับ

นอกจากนี้เราสามารถตรวจสอบระยะเวลารับประกันผ่านหน้าเว็บไซต์เพื่อความมั่นใจก่อนก็ได้ โดยเอาหมายเลข serial สีขาวใส่เข้าไปที่ช่อง Product Serial Number: ในหน้านี้ครับ
http://www.comseven.com/?name=checking

[emo04]  [emo02]

ขอเพิ่มเติมครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้ลองเช็คที่หน้าคอนแท็กของแรมและการ์ดจอดูด้วยว่ามีคราบสกปรกเกาะอยู่บ้างหรือเปล่า อยากให้ลองทำความสะอาดด้วยตัวเองดูก่อนน่ะครับ กลัวว่าจะไปเสียเที่ยว  [emo04]

• **
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
ถ้ามี Serial No. (เชคในเว็ปได้ครับ) อันนี้ตรงทั้งในกล่อง,ใบเสร็จและตัวบอร์ด กับ บาโค๊ด ก็เคลมได้แล้วใช่ไหมครับ เห็นว่าเดี๋ยวนี้เชคแต่ Serial ของผมมันไม่มี void ที่ติ๊กพวกระยะเวลาประกันมาให้ (ไม่ได้เคลมมานานไม่แน่ใจครับ)

ที่ผมคิดว่าบอร์ดเสีย เพราะแรมพึ่งซื้อมาใหม่เลยครับ 1คู่ เทสอีกเครื่องแล้วใช้ได้ใส่ยังไงก็ติดครับ เอาไปใส่ M/B ที่มีปัญหาปรากฏว่าอาการตามด้านบน เลยคิดว่าเป็นที่การ์ดจอเลยลองเอาไปเสียบอีกเครื่องเหมือนกันครับ เสียบยังไงก็ติด เลยเอาของเครื่องที่ใช้ได้มาลองใส่ปรากฏว่าอาการตามด้านบน คือไม่มีไรเปลี่ยนแปลง คราวนี้เอาของทุกอย่างจากเครื่องที่ใช้งานได้ปรกติทุกชิ้นมาใส่กับ M/B ตัวนี้ มี CPU , RAM , VGA , PSU สรุปเหมือนเดิมผมเลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ M/B ครับ ผมไม่ได้ขัดขาทองแดงนะครับ เพราะถอด ๆ ใส่ ๆ ตั้ง 3-4 รอบ อย่างน้อยน่าจะติดซักรอบ แต่อีก M/B ที่ใช้ปรกติเสียบทีเดียวติด
ถ่านก็ลองถอดทิ้งไว้ 1 นาทีแล้วก็ไม่ได้เหมือนกันครับ เหลือแต่ jumper ไม่มีจั้มมาให้เลยยังไม่ได้ลอง

บอร์ดเป็นของมือ 2 ซื้อต่อมาซวยเลยครับ ยังไม่ได้ใช้ ตอนไปรับเชคได้แต่สภาพ

ถ้าเอา serial ไปเช็คกับเว็บ แล้วขึ้นระยะเวลาหมดประกัน ก็สามารถส่งเคลมได้ครับ ถึงไม่มี void หน้าร้าน จะส่งผ่านหน้าร้าน banana it ก็ได้นะครับ แต่อาจจะต้องรอนาน สู้ไปส่งเคลมผ่านศูนย์เซอร์วิสเลย หากเขามีของ ก็จะได้รับกลับไปใช้งานได้ทันทีเลย

• **
ไปมาแล้วครับที่พันทิพ COM7 รอ 10 นาที ไม่ถามไรเลย ถามแต่ชื่อกับเบอร์โทร ได้ตัวใหม่เลยแต่เป็นของเวียนซ่อม ไม่ว่ากัน แต่งง Serial เชคในเว็ปไม่ได้ แต่มีใบเคลมอยู่ว่าเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้และรหัสนี้
แวะเคลมของ D-COM ถามอาการด้วย อันนี้รอแค่ 5 นาทีได้ตัวใหม่เลยแต่เป็นของ เวียนซ่อมเหมือนกัน ใส่ซองมาอย่างดี นึกว่าของใหม่ พอเปิดดูมีลอยถลอก หลายจุดแต่เป็นจุดเล็ก ๆ

แต่ไม่เป็นไรครับ ใช้ได้ก็ถือว่า OK แล้วสำหรับผม
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม (ลืมซื้อฐานล็อคซิ้งที่เคยถามไว้เลย ฮา ฮา)

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ปรกติของที่ซื้อเกินเจ็ดวัน (หรือบางอย่างก็ได้ถึงสามสิบวัน) แล้วส่งเคลม
ก็มักจะได้เป็นของซ่อมกลับมาใหม่น่ะครับ
มันเป็นปรกติอยู่แล้ว แต่ไม่ใช่ว่าของซ่อมกลับมาจะมีปัญหานะครับ
แค่เค้าเปลี่ยนไส้ใน แล้วทำสีชิ้นสินค้าใหม่ แล้วก็นำมาเคลมให้เรา ก็เท่านั้นเอง

แต่สำหรับ HDD ช่วงหลังขายดิบขายดี เพราะราคาถูกลง
จึงทำให้ไม่ว่างแต่งสีของเคลม ให้ดูเหมือนใหม่มากนัก
แต่จริง ๆ แล้ว ถ้าสภาพภายนอกไม่เละเทะจนเกินไป
ทางโรงงานก็ไม่ค่อยจะมาตบแต่งใหม่หรอกครับ
เพราะของเคลมมันมีเยอะมาก โดยเฉพาะ HDD นี่แหล่ะ

สำหรับ Com7 เคยไปเคลม การ์ดจอ กับแรม อยู่สองสามครั้ง
และทุกครั้งที่ไปเคลม กลับไม่มีสินค้าเคลมให้ ทำให้ต้องเพิ่มเงินอัพเกรดทุกที

สำหรับที่ Dcom, A&L ผมไปเคลม HDD  ทีไร ได้ของใหม่กลับมาทุกที
มีแค่บางครั้งที่ได้เป็น HDD ที่มีข้อความว่า ของตบแต่งใหม่ บนสติกเกอร์ปะหน้า HDD
อย่างล่าสุดเอา HDD Seagate ไปเคลมที่ Dcom ก็ได้ของเคลมกลับมา
แต่ตัวเคสดูใหม่เอี่ยม ไม่มีรอยถลอดใด ๆ ให้เห็นเลย
สำหรับ HDD Seagate ผมจะซื้อรุ่น SV กับ NS มากกว่ารุ่น AS
เหตุเพราะว่า มันทนกว่ารุ่น AS ครับผม

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27