# Notification.
Notification

Author Topic: เรามาดูคลิปอนาคตของชาติกันบ้าง  (Read 3114 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
[youtube=600,367]gVMepXljWcQ[/youtube]

[youtube=600,367]vURJ7gJzvyg[/youtube]

[youtube=600,367]P4_pP5bnUt0[/youtube]

[youtube=600,367]m19UETqA_R4[/youtube]

น่าพาไปซ่าแถวๆ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้จริงๆ

ปล. ชมเพื่อความเพลิดเพลินกันนะครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ดูเพื่อความเพลิดเพลิน คิดซะว่าพวกนี้กำลังเล่นละครไร้สาระครับ [emo08]
แต่ทำให้ผู้ชมแถวหน้าเครียดได้มากมาย

[hide]ผมว่านะ ให้ส่งพวกนี้ไปซ่าแถว ๆ ชายแดนภาคใต้ ก็คงหัวหดอยู่หลังบังเกอร์น่ะครับ
ดีขึ้นมาหน่อย ก็คงแค่ตะโกนปาว ๆ ไปเท่านั้น ไม่กล้าลุยหรอกครับ[/hide]

ปล. ถ้าหากมีข้อความไม่สุภาพ แจ้งลบได้ครับผม [emo19]

Offline ismaell

• Webmaster
ขอดูสักหน่อยนะครับท่าน แฟนต้า๚ ಠ-ಠ  [emo01]

Offline RabbiTMooN

• VPC Member
  • เด็กหน้าใหม่ในโลก IT
ไม่น่าเลย...
เรียนมาก็สูง  [emo13]

ขับรถตู้กวาดสักทีนะครับ
หายซ่าไปอีกนาน  [emo05]
เกล็ดความรู้ จากกระทู้ละนิด
ก็มีสิทธิ ให้ความคิดพัฒนา

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ผมเห็นแบบนี้มานานมากแล้วครับ (ชินชา) ส่วนมากจะเป็นเด็กพันธ์อา (อาชีวศึกษา) เด็กๆเหล่านี้จะได้รับการหล่อหลอมมาจากรุ่นสู่รุ่นว่า สถาบันนี้เป็นคู่อริกับเรา เจอต้องจัดการฆ่า/ซ้อม/ตึบ ให้เละ ก็เลยทำตามแบบอย่างกันมาถึงทุกวันนี้ และเด็กที่เรียนอาชีวศึกษา ส่วนมากก็จะเป็นเด็กที่เกเร เรียนไม่ค่อยเก่ง พ่อแม่ก็เลยส่งไปเรียนทางด้านวิชาชีพ/และหรือไม่ก็พ่อแม่ขัดสนเรื่องเงินก็ส่งไปเรียน (เรียนสายสามัญกว่าจะจบ+ทำงานช้า) เด็กดีเรียนเก่ง แต่ขาดโอกาสพอเข้าไปอยู่ในกลุ่มเหล่านี้ ก็ต้องทำตามเขาไปหมดครับ

- ยกตัวอย่างครับ เหมือนการบวชเรียนก็เหมือนกัน (บวชเป็นพระ) เราจะสังเกตว่า ตามสังคมชนบทจะทำอย่างนี้ เด็กคนนี้เกเรมาก เรียนก็ไม่เรียน เอาแต่เที่ยวเตร่สนุกสนาน ตีหัวหมา-ด่าแม่เจ๊ก คนที่เป็นพ่อแม่ก็จับไปบวช โดยให้เหตุผลว่า มันเกเรต้องให้มันไปบวช (เอาคนไม่ดีเข้าวัด) เหมือนการเลี้ยงหมา (สนัข) ตัวใหนขนสวยๆน่ารักเอาไว้บนเตีบงนอน แต่พอเป็นขี้เลื้อน ก็เอาไปปล่อยวัด หรือแม้กระทั้งคำพูด ยังพูดอีกว่า ไม่เอาแล้วลูกคนนี้ เกเรเหลือเกินตัดหางปล่อยวัดแม้งเลย เอาคนไม่ดีเข้าวัดอีก (เศร้าไหมครับ)

- แต่ในทางกลับกัน คนที่หัวดีเรียนเก่งขยันขันแข็งเป็นเด็กดี พ่อแม่บอกต้องให้มันไปเรียนเป็นหมอ (ทำไหมไม่เอาคนเก่งๆคนนี้ไปบวช) เราจะได้ไหว้พระที่เก่ง+รอบรู้ อธิบายแค่นี้คงจะพอเห็นภาพแล้วนะครับว่า สังคมมันเป็นอย่างไรกันครับ [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไปเที่ยว 3 จว.ชายแดนภาคใต้ แค่ก้าวเท้าลงจากรถ กางเกงก็เปียกหมดแล้วน่ะสิครับ  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ดูด้วยคนนะท่าน แฟนต้าฯ  [emo02]
ชอบมากเลย ไอ้แอบๆ แบบเนี้ยน่ะ  [emo08]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ความรู้สึกผมที่ได้ดูคลิบเหล่านี้  คือผมว่ามันเกินไปน่ะครับ ไม่รู้ว่าเด็กๆวัยรุ่นเหล่านี้เขาคิดอะไรกัน ผมสงสารพ่อแม่หรือผู้ปกครองของเขาเหล่านี้จังครับที่ต้องทำงานเพื่อหาเงินค่าเล่าเรียนส่งเสียให้ได้เรียนหนังสือหนังหา   ผมว่าเขาเหล่านี้คงไม่ใช่อนาคตของชาติหรอกครับ  น่าจะเป็นปัญหาในอนาคตของชาติมากกว่า [emo13] [emo12]

Offline NANO_S69

• Email
เด็ก ศรีวัฒนา ทำดีแล้วหละครับ  เขาคงจะอัดอั้นมานาน ที่โดน กรุงเทพช่าง กวน(teen)มาตลอด
แต่เรื่องคงไม่จบง่ายๆ คงจะมีการเอาคืน เฮ้อ++

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27