# Notification.
Notification

Author Topic: Share printer แล้วเครื่องอื่นมองไม่เห็น  (Read 30007 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oopip

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
รบกวนช่วยหน่อยค่ะ share printer แบบ dot matrix มีปัญหา connect ชอบหลุดบ่อย ๆ แล้วทำให้ print ไม่ได้ เป็นบ่อยมาก แก้ไขยังไงดีค่ะ แล้วเราก็ลองย้าย printer มาไว้อีกเครื่องแล้วลง Driver ใหม่ กลับเป็นหนักกว่าเดิม มีบางเครื่อง add ได้ บางเครื่อง add ไม่ได้ หาเครื่อง printer ตัวนี้ไม่เจอ ต้องบอกก่อนว่าเครื่องแม่เป็น win xp เครื่องลูกเป็น win xp กับ win 7 ซึ่งเครื่องที่มองไม่เห็นเป็น win xp กับ win 7 ทั้งสองแบบเลย เลยงงว่ามันเกิดจากอะไรจะแก้ไขยังไง รบกวนหน่อยนะค่ะ [emo19] [emo19]

Offline peerapon

• **
    • Email
คลิ๊กขวาแชร์ printer ที่เครื่องแม่, เครื่องลูก add printer เลือก A network printer รอให้เครื่อง เจอแล้วเลือก(win xp),เครื่องลูก add printer เลือก Add a network ฯ รอให้เครื่อง เจอแล้วเลือก(win 7) ถ้าหาไม่เจอน่าจะเป็นระบบnetwork เช่นการตั้งค่า ฯลฯ แต่ถ้าเป็นระบบสายน่าจะเสถียรกว่า

• **
ทำตามนี้ทุกอย่างค่ะ ตอนที่เครื่องปริ้นอยู่เครื่องแรกจะ add ได้และใช้มานานแล้วไมมีปัญหาอะไร แต่มาช่วงอาทิตย์นี้อยู่ ๆ ก็ ปริ้น ไม่ค่อยได้ status ขึ้นว่า unconnect ทั้งที่เครื่องที่ต่อนั้นยังเข้าใช้ server ต่าง ๆ ได้ปกติ แต่พอเอามาต่อกับอีกเครื่อง ลง driver และ share ปกติตามขั้นตอนเหมือนที่คุณ peerapon บอกมา บางเครื่อง add เข้าไปได้หาเจอ แต่บางเครื่องไม่เจอ ที่สำคัญคือระบบ Lan ไม่ได้กว้างมาก และใช้สายในการต่อทั้งหมดทุกเครื่องค่ะ ตอนนี้ยกเครื่อง printer มาไว้ที่เครื่องแรกที่เคยต่อไว้แต่ก็ยังปริ้นได้บ้างไม่ได้บ้างเหมือนเดิมส่วนใหญ่ช่วงเช้าจะปริ้นได้ พอตกบ่ายก็จะปริ้นไม่ได้เหมือนเดิมค่ะ ทำยังไงดีคะ

Offline specialpovy

• **
อาจจะเป็นปัญหาจากไวรัส ไป stop service print spooler ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต่อปริ้นเตอร์ไว้

ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ในเครือข่ายสั่งปริ้นไม่ได้ ลองupdate แอนตี้ไวรัส แล้วลองสแกนดูนะครับ
เพียงสัมผัส...เราถนัดทุกท่า

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- หรือไม่...เราก็น่าจะตรวจสอบที่เครื่องปริ้นเตอร์ดูด้วยก็ได้ ว่าทำไหมถึงปริ้นได้ในตอนเช้าๆ พอบ่ายๆเครื่องก็รวน อาจจะเป็นเพราะว่ามันทำงานหนัก (ทุกคน+ทุกคอมฯ ใช้มันอยู่เครื่องเดียวไม่ได้พัก) ประกอบกับมันชราภาพมากแล้วก็ได้นะครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ขอบคุณทุกคนที่ช่วยค่ะ ตอนนี้ได้แล้ว เรื่องของเรื่องคือเครื่องอยู่คนละ group กัน เครื่องแม่เป็นเครื่องที่ Join domain ไว้ เครื่องลูกไม่ได้ Join พอเราเอาเครื่องลูกไป Join ไว้อยู่ใน group เดียวกันก็ใช้ได้เป็นปกติค่ะ [emo20] [emo01]

• **
ตอนนี้มีปัญหาใหม่ช่วยอีกแล้ว คือ Join domain ไปแล้วแต่user admin เครื่องหายไปด้วยเข้าไม่ได้เหลือแค่ user ที่ Join ไว้ทำไงดีทีนี้งงหนักกว่าเดิมเลย [emo19] [emo17] [emo14]

Offline ismaell

• Webmaster
ลองวิธีนี้ไม่รู้จะใช้ได้ไหม

- ลองเข้าเซฟโหมด พอเครื่องถาม  user ก็พิมพ์  Administrator ไม่ต้องใส่พาสเวิร์ด

- ถ้าเข้าได้ ก็ไปที่  Control Panel ดู User ที่หายไป  ว่าถูกล็อคเป็น Limited หรือเปล่า ถ้าถูกล็อค ให้แก้ระดับของ  User limited เป็น  Administrator

- แต่ถ้าไม่มี ก็สร้างมันใหม่ไปเลยโดย create new account ใน  Control Panel ให้มีระดับ   Administrator  แล้วก็รีสตาร์ทเครื่องใหม่

- เสร็จก็ logon ด้วย account ใหม่ และทำการ Join เข้า  Domain ใหม่อีกทีครับ  [emo02]

• **
จะลองดูนะคะ ถ้าได้เรื่องไงจะบอก

• **
ได้ลองทำ ตามที่คุณ ismaell บอกแล้วแต่ไม่ได้อ่ะค่ะ แล้วจะ create new account ใหม่ก็ไม่ได้เนื่องจาก user ที่หายไปเป็น user admin ของเครื่อง ตอนนี้ไม่ว่าจะโหลดหรือจะลงโปรแกรมอะไรก็ไม่ได้มันฟ้องให้ใส่ user ลองใส่ user ที่เป็น adminเครื่อง user ที่อยู่ในเครื่องที่เหลืออยู่ก็ทำอะไรไม่ได้เลยอ่ะค่ะทำยังไงดี  [emo14] [emo14]

Offline ans58670

• Webmaster
User ที่หายไปเป็น Admin? ดังนี้แล้วใช้ User อะไรอยู่? [emo15]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27