# Notification.
Notification

Author Topic: โหลดMVเพลงมาลงdvdไม่มีเสียง  (Read 9521 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline numnim

• VPC Member
    • View Profile
เป็นปัญหาของเพื่อนค่ะ.คือ .ไปโหลดเพลง(ที่เป็นคาราโอเกะ)จากยูทูบมาแล้ว..แล้วก็นำมาลงแผ่นค่ะ
ปัญหาก็คือตอนที่เอามาลงแผ่น มาแต่เสียงค่ะภาพไม่มา เป็นเพราะอะไรคะ..ขอบคุณค่ะ

Offline ismaell

• Webmaster
Re: โหลดMVเพลงมาไม่มีภาพ
« Reply #1 on: 16 August 2011, 21:08:14 »
ก็คงต้องถามกลับไปว่า ใช้โปรแกรมอะไรโหลดมา แล้วโหลดมาแล้วเป็นไฟล์สกุลอะไร  และได้ทดลองเปิดดูก่อนหรือเปล่าว่าไฟล์นั้นมีภาพหรือไม่ อีกอย่างตอนไร้ท์ลงแผ่นได้แปลงไฟล์ก่อนหรือเปล่า และใช้โปรแกรมอะไรไร้ท์ครับ  [emo15]

โดยปกติแล้วไฟล์ที่โหลดได้จากยูทูบ ถ้าไม่ผ่านการแปลงจะเป็นไฟล์สกุล .flv ซึ่งเป็น  Format ของไฟล์วิดีโอชนิดหนึ่ง ซึ่งมาจากโปรแกรม Adobe Flash

เวลาจะไร้ท์ลงแผ่นเป็น VCD โปรแกรมส่วนใหญ่เช่น  Nero ยังไม่ซัพพอร์ตการเบิร์นไฟล์วิดีโอแบบ .flv จึงต้องผ่านการแปลงเป็น .mpg หรือ MP4 หรือ WMV หรือ AVI ก่อน

หลังจากนั้นจึงนำไฟล์ที่ผ่านการแปลงไปไรท์แบบ VCD-Video ด้วยโปแกรม Nero หรือโปรแกรมอื่นๆ อีกต่อหนึ่งครับ  [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 17 August 2011, 03:08:33 »
ไม่ทราบว่าได้เอาไปเปิดกับเครื่องเล่นหรือเปิดกับคอมฯครับ ถ้าเปิดกับคอมฯ แล้วโปรแกรมที่ใช้เปิดเป็นโปรแกรมอะไร อยากให้ดาวน์โหลด K-Lite Codec Pack ไปติดตั้งเพิ่มเติมหน่อยครับ หลังจากนี้ก็ใช้ media player classic ที่มีติดตั้งเพิ่มมากับ K-Lite เปิดไฟล์ก็ได้  [emo04]

K-Lite Codec Pack 7.6.0 Full, Standard and Basic
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #3 on: 17 August 2011, 07:00:53 »
ขอบคุณค่ะ จะลองทำดูแล้วจะกลับมาบอกนะคะ   [emo44]

« Reply #4 on: 17 August 2011, 18:54:01 »
กราบขอโทษอย่างสูง..มาแก้คำถาม ถามผิดค่ะ สื่อสารกันผิดพลาดค่ะ ..คือปัญหาที่มี มีอยู่ว่า.
โหลดเพลงมาลงแผ่นมีแต่เสียงดนตรี..แต่ไม่มีเสียงคนร้องค่ะ

หมายถึงตอนโหลดมามีครบทุกอย่าง..แต่พอเขียนลงแผ่นแล้วเอามาเปิด ทุกอย่างมาครบ..ขาดแต่เสียงคนร้องค่ะ
(งงมั้ยค่ะเนี่ยะหนูก็งง งง ) คอมเป็น pc ค่ะ

ปล.โหลดมาด้วยIDM แล้วก็เอาไปดูกับเครื่องเล่นค่ะ แล้วเขาก็บอกว่าเอาไปแปลงเป็น mpg แล้วค่ะแต่ไม่ได้
ไม่ทราบว่าผิดพลาดตรงไหน ใช้ formet factory เป็นตัวแปงไฟล์ ค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 17 August 2011, 19:10:38 »
- ผมไม่มีประสพการณ์เรื่องโหลดเพลงจากยูทูบ (เปิดฟังอย่างเดียว) แต่ผมวิเคราะห์+เดาว่า เขาคงไม่อนุญาตให้ดาวน์โหลดมาครับ ถ้าเราโหลดมาได้จริงๆ แล้วเราโหลดมา 100คลิป (เพลง) และเรานำมาเขียนลงแผ่นเพื่อขายได้ เราคงรวยกันหมดแล้วครับ (อนุญาตให้เปิดฟังอย่างเดียว)

ปล. ทั้งหมดคือการเดาของผมนะครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
« Reply #6 on: 17 August 2011, 23:35:50 »
เป็นไฟล์เพลงคาราโอเกะหรือเปล่าครับ [emo02]ผมเคยโหลดมาเหมือนกัน  ก่อนจะนำไปใช้งานต้องแปลงไฟล์ก่อนนะครับ  ไม่งั้นมันก็ใช้ไม่ได้เหมือนที่คุณ numnim เจอมา  ลองแปลงเป็น WMV หรือ AVI ก่อนแล้วค่อยไรท์ลงแผ่น VCD เอานะครับผม [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #7 on: 18 August 2011, 01:11:28 »
รบกวนขอลิงค์ใน youtube ดังกล่าวด้วยได้มั้ยครับ อยากรู้ว่าลิงค์นั้นมีรูปแบบการนำเสนอยังไงบ้างน่ะครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
« Reply #8 on: 18 August 2011, 01:49:39 »
ผมก็โหลดคาราโอเกะจากยูทูบมาบ่อยๆ โดยการใช้ IDM โหลด แล้วมาแปลงเป็น AVI ด้วยโปรแกรม FormatFactory ก็มีเสียงออกเป็นปกติทุกอย่างครับ

ผมสันนิษฐานเอาว่าไฟล์ที่คุณ numnim โหลดมา อาจจะเป็นไฟล์ที่คนอัพเขาเอาเพลงมาจากแผ่นซึ่งเป็นในไฟล์คาราโอเกะ มันแยกเป็นสอง channel ครับ (Left - Right) channel หนึ่งจะเป็นเสียงดนตรี อีก channel จะเป็นเสียงร้อง

แต่บางไฟล์ก็ถูกรวมเป็นแบบโมโน จากการบีบอัดให้มีขนาดเล็ก ไฟล์แบบนี้จะไม่มีการแยกเสียงร้องกับเสียงดนตรีออกจากกันครับ

ถ้าเปิดไฟล์ไหนแล้วไม่มีเสียง คุณ numnim ลองตรวจสอบ volume control ของ windows ที่มุมล่างของจอ สถานะ  balance ของ volume control ถ้าอยู่ข้างซ้าย จะมีแต่เสียงเพลง ถ้าอยู่ทางขวาจะมีแต่เสียงร้อง ถ้าเป็นแบบนี้ลองปรับให้มันอยู่ตรงกลางดูก่อนครับ

นี่เป็นข้อสันนิษฐานของผมนะครับ  [emo02]

« Reply #9 on: 21 August 2011, 07:36:05 »
ขอบคุณค่ะ..เขาบอกว่าลงแผ่นvcd ได้ค่ะ แต่พอลงกับแผ่นdvd จะมีแต่เสียงคนตรีนะคะ.

(ไม่ได้เข้ามาดูเพิ่งเข้ามาเห็นคำตอบขอโทษด้วยนะคะ)
  [emo02]

Offline ans58670

• Webmaster
แบบนี้น่าจะขึ้นอยู่กับ "วิธีที่เขียนลงแผ่น" มากกว่าปัญหาเรื่อง file นะครับ [emo02]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
แบบนี้น่าจะขึ้นอยู่กับ "วิธีที่เขียนลงแผ่น" มากกว่าปัญหาเรื่อง file นะครับ [emo02]
+1 ครับท่านหากเขียนลง VCD ได้  การจะเขียนลง DVD ก็คงได้เช่นเดียวกัน ปัญหาน่าจะเกิดกับขั้นตอนนี้มากกว่านะครับผม [emo02]

• Webmaster
ลองดูวิธีสร้างดีวีดี คาราโอเกะจากที่นี่ครับ  [emo04]

http://www.justusers.net/forum/index.php?topic=41.0

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27