แบบทดสอบอาชีพ

Started by Garnet, 11 October 2009, 04:47:46

previous topic - next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Go Down

Garnet

เชิญลองทำ แล้วเขียนคำตอบลงบนกระดาษก่อนดูเฉลยนะคะ

(พยายามอย่าแค่คิดไว้แล้วจำไปดูคำตอบ เพราะอาจเบี่ยงเบนได้นะ)
ถ้าตอบถูกหมดยอดคนเก่ง อย่าโกงนะ ทดสอบดูมี 10 คำถามนะ...ลองตอบดูภายใน 10 นาที

1. บางเดือนมี 30 วัน บางเดือนมี 31 วัน มีกี่เดือนที่มี 28 วัน

2. ถ้าคุณหมอให้ยามา 3 เม็ด แล้วบอกให้คุณกินยาทุกๆครึ่งชั่วโมงคุณต้องใช้เวลานานเท่าไหร่ ถึงจะกินยาหมด

3. ถ้าเข้านอนตอน 2 ทุ่ม แล้วตั้งนาฬิกาให้ปลุกตอน 9 โมงเช้า ถามว่าจะได้นอนกี่ชั่วโมงก่อน ที่นาฬิกาปลุกจะดัง

4. เอา 30 หารครึ่ง แล้วบวก 10 จะได้คำตอบเท่าไหร่

5. ชาวนามีแกะ 17 ตัว ทุกตัวยกเว้น 9 ตัวตายหมดถามว่ายังมีแกะที่มีชีวิตเหลืออยู่กี่ตัว

6. ถ้าคุณมีไม้ขีดไฟเหลือเพียงก้านเดียว แล้วต้องเข้าไปในห้องที่ทั้งหนาว ทั้งมืด
ในห้องนั้นมีฮีตเตอร์น้ำมัน ตะเกียงน้ำมัน และเทียนไขคุณจะเลือกจุดอะไร

7. ชายคน หนึ่งสร้างบ้านด้วยไม้ที่เป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าทั้ง 4 ด้านและหันบ้านไปทางทิศใต้ ถ้ามีหมี ผ่านมาถามว่าหมีตัวนั้นจะมีสีอะไร

8. หยิบแอปเปิ้ล 2 ลูกออกจากแอปเปิ้ล 3 ลูกถามว่าคุณจะได้อะไร

9. โมเสสเอาสัตว์ขึ้นเรือตอนวันสิ้นโลกไปชนิดละกี่ตัว

10. ถ้าคุณขับรถซึ่งบรรทุกคน 43 คนจากชิคาโกไปพิสเบอร์ก แล้วหยุดรับอีก 7 คนขึ้นมา
แล้วหยุดจอดให้คนลงที่เคลเวอร์แลนด์ 5 คน จนมาถึงฟิลาเดอเฟียในอีก 20 ชั่วโมงต่อมา ถามว่าคนขับรถชื่ออะไร

อย่าแอบดูคำตอบก่อนนะ ขอให้ซื่อสัตย์กับตัวเองด้วยค่ะ [emo17]

เฉลย
[hide]
1.12 เดือน พราะทุกเดือนก็มีอย่างน้อย 28 วันอยู่แล้ว
2.1 ชั่วโมง เพราะถ้าคุณกินยาตอนบ่ายโมง เม็ดที่ 2 ก็จะกินตอนบ่ายโมงครึ่ง และเม็ดที่ 3 ก็จะกิน ตอนบ่าย 2
3.1 ชั่วโมง เพราะตั้งนาฬิกาปลุกตอน 9 โมงเข้านอนตอน 2 ทุ่ม นาฬิกาจะดังตอน 3 ทุ่ม
4.70
5.9 ตัว
6. จุดไม้ขีดไฟก่อน
7. สีขาว เพราะถ้าบ้านหันไปทางทิศใต้ แสดงว่าบ้านต้องอยู่ทิศเหนือหรือขั้วโลกเหนือ
8. ได้แอปเปิ้ล 2 ลูก
9. ไม่ได้เอาไปเลย เพราะคนที่เอาสัตว์ขึ้นเรือไม่ใช่โมเสสแต่เป็นโนอาร์
10. ชื่อของคุณนั่นแหละ ก็คุณเป็นคนขับรถนี่
[/hide]

ถ้าตอบถูก......
10 ข้อ คุณเป็น...อัจฉริยะ
9 ข้อ คุณเป็น...สมาชิกของเมนซา
8 ข้อ คุณเป็น...วิศวกร
7 ข้อ คุณเป็น...นักศึกษามหาวิทยาลัย
6 ข้อ คุณเป็น...นักเรียนมัธยมปลาย
5 ข้อ คุณเป็น...นักเรียนประถม
4 ข้อ คุณเป็น...ครูสอนนักเรียนมัธยม
3 ข้อ คุณเป็น...ศาสตราจารย์มหาวิทยาลัย
2 ข้อ คุณเป็น...นักสืบ FBI
1 ข้อ คุณเป็น...สมาชิกสภาคองเกรส
0 ข้อ คุณเป็น...เป็นเรื่องธรรมดา

PokPak MaTem

ลองเปิดแล้ว พลาดไป2ข้อเอง โมเสส กับ หมี

แก้ครับ เวงๆ ถูกข้อเดียวที่เหลือผิดหมด

RookiE'

ขอดูคำตอบคร้าบ

[emo01] [emo01]

microsoft

กำ ไม่ถูกสักข้อเลยอ่ะครับ  [emo03]  [emo04]

spidermusic-1

ตอบใว้แล้ว   ดูเฉลยซะหน่อย [emo03]  

** ถูกไป 3 ข้อ...แม่นพอสมควร นะครับ

แต่ยังสงสัย   คำตอบข้อ 4 ทำไมจึงเป็นอย่างนั้นครับ

Hunter

Hunter

Quoteแต่ยังสงสัย   คำตอบข้อ 4 ทำไมจึงเป็นอย่างนั้นครับ

[hide] คงหมายถึง 30/(1/2)  (สามสิบหารเศษหนึ่งส่วนสองครับ) ครับ แล้วบวก 10 เลยได้ 70 ครับ [/hide]

ขอซ่อนคำตอบนะท่าน เดี๋ยวคนอื่นมาเล่นจะได้คะแนนพิศวาส [emo01]

fantasy ಠ-ಠ

ตอบได้แค่เก้าข้อ
เพราะว่าข้อ 7 ตกสังคม เกี่ยวกับภูมิประเทศ ก็เลยไม่รู้ว่า หมีสีอะไร [emo10]

boogyman

ขอดูคำตอบนะครับ  [emo04]
                      .......................

ว้า ถูกไป 4 ข้อ (ข้อ 3,6,8,10) ได้เป็นครูมัธยมอ่ะนะ  [emo12]
แบบนี้ชอบครับท่าน garnet เอามาเรื่อย ๆนะครับท่าน  [emo01]

oou

ขอดูคำตอบนะครับ  [emo04]

microsoft

แก้ไขคำตอบกันถ้วนหน้า อิอิ  [emo03]  [emo08]

negithousand

ขอดูคำตอบหน่อยนะครับ  [emo06]

feel

natthavee

ขอดูคำตอบครับ

10 ข้อ ถูกหมด  [emo01]

Go Up