# Notification.
Notification

Author Topic: MB เก่า ใส่ HD SATA III ได้หรือไม่ครับ  (Read 30507 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline uinternet

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
MB เก่า 5ปี กว่าแล้ว
ยี่ห้อ /รุ่น ASUS K8V-X SE 
มี PORT SATA  มาให้ 2 ช่อง
(ดูจากเว็ป บอกแค่ว่า เป็น SATA เฉย ๆ ไม่มีคำว่า SATA II หรือ SATA III)

ผมจะซื้อ HD ที่เป็น SATA II หรือ SATA III  มาใส่ได้หรือไม่ครับ
ตัวเก่า เป็น IDE และมีปัญหาครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ใส่ได้ครับ เมนบอร์ดรองรับ SATA II จะเอา SATA III มาใส่ ก็ไม่มีปัญหา เพียงแต่มันจะทำงานด้วยความเร็วที่ SATA II คือ 3 Gb/s ครับ (SATA III ความเร็วอยู่ที่ 6 Gb/s)

• **
    • Email
ตามที่เป็น คุณMILD_PLUS  บอก
แสดงว่า port ที่เขียนว่า SATA เฉย ๆ ก้คือ SATA II
ถูกมั้ยครับ

ผมจะได้ไปซื้อ HD SATA III มาเปลี่ยนเลยครับ

ขอบคุณครับ

• Webmaster
- ตามที่สเปคมันบอกว่า SATA 3 Gb/s ต้องเป็น SATA II แน่ๆครับ เพราะ SASA จะเป็น 1.5 Gb/s ครับ

รายระเอียดของเมนบอร์ดที่นี่ครับ > http://usa.asus.com/Motherboards/AMD_Socket_754/K8VX_SE/#specifications

• **
    • Email
พอดี ดูที่บอร์ดแล้ว มีพอร์ต SATA 2 ช่องครับ

ถ้างั้นจะถือว่า 1.เป็น SATA 1.5 Gb/s  ทั้ง   2 ช่อง (รวมเป็น 3 Gb/s หรือเปล่าครับ) หรือว่า
                2.เป็น SATA 3 Gb/s     ทั้ง 2 ช่อง

เพราะมันเขียนว่า  2 xSATA 3 Gb/s ports 2 x ATA133

หมายเหตุ
ถ้าเป็น SATA 1.5 Gb/s 2 ช่อง  แล้วจะใส่ HD ที่เป็น SATA II  หรือ SATA III  ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

• Webmaster
- เข้าใจผิดแล้วครับ 2 xSATA 3 Gb/s หมายถึงมีสองช่อง (Ports) ครับ

- การต่อ HDD ถ้ามี 1ลูก ก็ให้ต่อที่ช่อง 1 ครับ แต่ถ้ามี HDD 2ลูก ลูกที่ 1 ลง OS ต่อช่อง 1 ลูกที่ 2 ก็ต่อที่ช่อง 2 ใช้เก็บข้อมูลครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอเพิ่มเติมครับ สำหรับบอร์ดที่ใช้ชิพ VIA คิดว่าพอร์ต SATA บนเมนบอร์ดคงจะไม่ยืดหยุ่นให้ใช้ HDD ที่เป็น SATA3 ได้ แต่หากต้องการนำ HDD SATA3 มาเสียบใช้งานจริงๆ ก็ต้องหาซื้อจั๊มเปอร์มาเสียบที่พอร์ตด้านหลังของ HDD ด้วย ไม่งั้นเมนบอร์ดจะไม่รู้จัก HDD

เช่นถ้าเป็น HDD ของ WD ก็เสียบจั้มเปอร์ที่ขา 5-6 ครับ

• **
    • Email
ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่าง ๆจะไปซื้อ มาลองดู
ตอนนี้ใช้ตัวเก่า 20 G แบบ IDE อยู่

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เมื่อวันก่อนเจอกับเครื่องลูกค้าท่านนึง เขาใช้เมนบอร์ดยี่ห้อ Asrock และชิพ SB เป็นของค่าย ULi น่ะครับ (ยี่ห้ออะไรนั้น จำไม่ได้ครับ) บอร์ดรุ่นนี้จะไม่รู้จัก SATA III เลย ถ้าหากไม่เสียบจั๊มเปอร์เอาไว้ หน้าจอจะค้าง ไปไหนต่อไม่ได้ แต่ถ้าเสียบจั๊มเปอร์เพื่อทำให้ HDD เป็น SATA II ก็จะสามารถใช้งานได้ตามปกติ  [emo04]  [emo02]

• **
    • Email
ขอเพิ่มเติมครับ สำหรับบอร์ดที่ใช้ชิพ VIA คิดว่าพอร์ต SATA บนเมนบอร์ดคงจะไม่ยืดหยุ่นให้ใช้ HDD ที่เป็น SATA3 ได้ แต่หากต้องการนำ HDD SATA3 มาเสียบใช้งานจริงๆ ก็ต้องหาซื้อจั๊มเปอร์มาเสียบที่พอร์ตด้านหลังของ HDD ด้วย ไม่งั้นเมนบอร์ดจะไม่รู้จัก HDD

เช่นถ้าเป็น HDD ของ WD ก็เสียบจั้มเปอร์ที่ขา 5-6 ครับ

ปกติ H/D ตัวใหม่จะมีจั๊มเปอร์มาให้ด้วย  สีดำ ๆ  สามารถใช้ได้หรือไม่ครับ
หรือว่าต้องซื้อจั๊มเปอร์ สีเขียวแบบในรูปที่แนะนำไว้ครับ

• Webmaster
- ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องซื้อใหม่ครับ (จะเป็นสีอะไรก็ใช้ได้เหมือนกันหมด) [emo01] [emo02]

Offline NANO_S69

• Email
จะเป็นสีอะไรก็ได้ทั้งนั้น ครับ จุดประสงค์ของ Jumper คือให้ขา 2 ขา มันเชื่อม หรือต่อถึงกัน ครับ

• **
    • Email
ลองซื้อมาแล้วครับ แต่ ใช้ไม่ได้ครับ

ครั้งแรกประกอบโดยไม่ใส่จั๊มเปอร์   อาการมองไม่เห็น H/D
ลองใหม่ประกอบโดยใส่จั๊มเปอร์ ตามที่บอก ช่อง 5 และ 6  อาการเหมือนเดิม มองไม่เห็น H/D
ลองเปลี่ยนสาย SATA และ สายไฟ ที่ต่อกับ  H/D  ใหม่ ก็เหมือนเดิมคือ    มองไม่เห็น H/D

ตรวจสอบจาก ไบออส ไม่เจอ H/D
เจอแต่  เครื่อง CD อย่างเดียว ครับ

แต่เอา H/D  20G  IDE ตัวเก่า ใส่กลับคืน ก็มองเห็นปกติครับ

ไม่รู้ว่าจะแก้ไขอย่างไรต่อไป
1.สาย SATA ที่ใช้ เปลี่ยนในการทดสอบมี 2เส้น
 ไม่รู้ว่าเป็น SATA แบบไหน II หรือ III  ก็ไม่รู้ ( สีแดง  และ สีเหลือง)
2.สายไฟ ก็มี 2 เส้นที่ใช้เปลี่ยน
แบบปลายข้างหนึ่งเป็น  หัวSATA  อีกข้างเป็น ขั้วสำหรับต่อสายไฟ สีขาว ๆ

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

• Webmaster
- ผมเองก็ไม่ได้ประกอบเครื่อง/รื้อเครื่องติดต่อกันมาสองปีแล้ว ประกอบเครื่องครั้งล่าสุดให้ลูกชายเมื่อวันที่ 7/8/52 และยังไม่มีใครมาให้ทำเครื่องให้อีกเลย สมองชักจะขึ้นสนิมซะแล้วครับ [emo08]

- จากปัญหาที่ถามมาผมจะสันนิษฐานโดยหลักการทั่วไปดังนี้นะครับว่า อาจจะมีการไปปิดการทำงานไว้ก็ได้ เพราะนานมาแล้วให้เราคืนค่าทั้งหมดกลับไปตอนเหมือนเราซื้อมาใหม่ๆดูครับ (สมัยนั้นยังไม่มี HDD ที่เป็น SATA)

1. ให้ต่อ HDD ลูกใหม่เข้าเครื่องเพียงลูกเดียว แล้วเข้า Bios (ทั้งแบบเสียบจั้มเปอร์ และไม่เสียบจั้มเปอร์)
2. ที่แถบ Boot ให้เลือกหาหัวข้อที่มีคำว่า Default แล้วกดเลือกค่านี้ทั้งหมด จากนั้นก็กด F10 เพื่อเซฟและกด Esc เพื่อออกมา เครื่องจะรีสตาร์ทใหม่ 1รอบ ลองดูก่อนครับ

ตอนนี้ผมนึกออกเพียงเท่านี้ เดี๋ยวรอท่านต่อไปเข้ามาเสริม+แนะวิธีให้นะครับ

Offline Annop

ผมก็เพิ่งรู้นะครับว่าต้องเสียบขา 5-6 ในบาง Mainboard
ที่เคยใช้ HDD SATA III ต่อธรรมดากับ Mainboard SATA II ก็เจอปรกติ
ไม่เคยใส่ Jumper เลย แต่ไม่เคยใช้ Chipset VIA นะครับ

สาย SATA ไม่ว่าสีแดงหรือสีเหลืองน่าจะเป็น SATA II
สาย SATA III มักจะมากับ Mainboard ที่มี SATA III ที่เห็นของ Asus เป็นสีดำๆ

สายไฟที่บอกว่าข้างหนึ่งเป็นหัว SATA ใช้เสียบเข้า HDD อีกข้างสีขาว
ใช้ต่อกับสายไฟเดิมที่เข้า HDD IDE หรือเปล่าครับ

แล้ว CD ที่ใช้เป็น SATA หรือ IDE ครับ
ถ้าเป็น SATA แล้วเห็น CD ได้ ก็น่าจะเห็น HDD SATA ได้

ตอนนี้ก็ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะทำยังไงต่อ
ถ้าเป็นผมมีหลายเครื่อง ก็จะลองเอา HDD SATA III ไปใส่เครื่องอื่นดู
หรือลองถอด HDD SATA II จากเครื่องอื่นมาลองใส่ดู

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27