# Notification.
Notification

Author Topic: พอมันขึ้้น เครื่องจะค้างๆ  (Read 1923 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pokoishi

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
มันเป็นอะไรหรอครับ พอขึ้นแล้วคอมพ์เหมือนจะค้างทุกทีเลย หาทางแก้ให้หน่อยนะ

Offline ismaell

• Webmaster
- เบื้องต้นลองสแกนไวรัสก่อนครับ

- ถ้ายังไม่หายก็ลองซ่อมแซมไฟล์ระบบ ดูก่อน
   ถ้าเป็น XP ให้ไปที่ Start > Run > แล้วพิมพ์ว่า cmd แล้ว Enter  
   ถ้าเป็น Windows 7 ให้ไปที่ Start > พิมพ์ cmd ในช่อง Search  กดปุ่ม Ctrl+Shift+Enter เพื่อเข้าสู่ Administrator Mode

พิมพ์คำสั่งต่อไปนี้ sfc /scannow แล้ว Enter  จากนั้นก็รอจนระบบมันทำงานเสร็จครับ  [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
แล้วถ้าเปิดด้วยโปรแกรมอื่นๆจะมีอาการแบบนี้ด้วยหรือเปล่าครับ หรือเป็นเฉพาะโปรแกรมนี้โปรแกรมเดียว ไม่แน่ว่าตัวโปรแกรม Photoshop อาจจะมีปัญหาด้วยก็ได้ครับ  [emo04]

ปล. หน้าตาวินโดวส์ที่ท่านใช้อยู่เป็นเวอร์ชั่นโมฯมานี่นา บางทีปัญหาหลักอาจจะมาจากตัววินโดวส์โมฯนี่ด้วยก็เป็นได้ครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline pokoishi

• VPC Member
  • **
    • Email
ครับผมก็ว่าน่าจะมาจาก ตัววินโดว์ที่โมดิฟาย มานี่แหละครับ แต่ก็เป็นทุกโปรแกรมนะครับ บางที่เปิดเล่นคลิปก็ขึ้นมา ก็สงสัยว่าเป็นกับระบบ แต่ไม่รู้จะไปแก้ตรงไหน ตอนนี้พี่เขาบอกมาแล้วก็ขอบคุณครับ

Offline ans58670

• Webmaster
Windows ที่ Modify มักจะมีปัญหากับ Application ต่างๆมาก หากคน Modify สนแต่ความมันส์และ "ความเนียน"

การ Modify เจ้า Windows จะไม่มีปัญหาให้ต้องมาลง Windows ใหม่ หากเพียงแค่ท่านทำใจได้ว่าจะต้องมี Folder ของการ Modify อยู่ใน Program Files ซึ่งหากทำเช่นนี้ ก็จะสามารถ Uninstall ได้ แต่ไม่เนียนอย่างที่บอก

ดังนั้นพวกนักแต่ง Windows จึงมักไม่ใช้วิธีให้มัน "run Program" หากแต่เอามันลงไปแทน Windows Core System File ซึ่งนี่แหละคือปัญหา เพราะแก้ได้ยาก หรืออาจแก้ไม่ได้ แล้วก็เลยต้องลง Windows เสียใหม่ให้เสียเวลาและเสียอารมณ์กันต่อไปอีก

ไม่ต้องอะไรมาก วันก่อนแก้ Hard Code ใน BOOTMGR ของ Windows 7 แค่ตัวเดียวจริงๆ คือต้องการเปลี่ยน Folder ที่ BOOTMGR มองหา BCD จาก Folder BOOT ให้เป็น COOT (จาก Hex เลข 42 เป็น 43) เพราะจะลองสร้าง Multiboot อีกแบบหนึ่ง นอกนั้นทุกอย่างเดิมเป๊ะๆ พอ Restart ปุ๊บ ก็ Checksum และ Compatibility ไม่ผ่านก็ไม่ Boot ให้ แถมข้อความเหมือนด่าประชดเสียด้วย [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
มันก็เป็นปรกติอยู่แล้วล่ะครับ วินโดวส์โมฯ คนปรับแต่งเค้าก็อยากให้มันดูสวย และเนียน
ไม่ได้สนใจว่ามันจะเสถียรหรือไม่ เพราะเป็นของแจกฟรี (และเอาไปแจกต่ออีกที)
ถ้าไม่จำเป็น ไม่ได้เข้าขั้นว่าจะต้องให้มันดูเนียน เหมือนตัว(โมฯ)แท้ ๆ ล่ะก็
หาโปรแกรมมาลง แล้วปรับแต่งเองดีกว่าครับ

การปรับแต่งวินโดวส์ให้มันดูสวยในแบบเนียน ๆ ก็ต้องใช้เวลา และใช้สมอง
แต่เพราะเอามาแจกฟรี ๆ ก็เลยไม่ต้องให้มันดูดีไร้ที่ติมากนัก
ผมก็ทำแผ่นโมฯแจก แต่เอาไว้แจกเพื่อน ๆ ไม่ได้เอาไปไว้แจกทั่วโลก
ก็เลยต้องใส่ใจในรายละเอียดปลีกย่อย ต้องทดสอบทุกอย่าง เพื่อให้(เกือบ)สมบูรณ์แบบ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าวินโดวส์โมฯเหล่านี้สามารถทำงานได้เสถียร และไม่มีปัญหา แล้วใยเล่า ท่านบิลเกตเขาไม่จับเทคนิคการโมฯเหล่านี้ที่มีในวินโดวส์โมฯแทบจะทุกเวอร์ชั่นจากใครก็ไม่รู้มาผลิตให้มีหน้าตาที่สวยงามบ้างล่ะครับ

และเพราะวินโดวส์โมฯเหล่านี้แหละ ที่เคยเจอกับลูกค้าส่วนใหญ่ที่คลั่งไคล้ก็มักจะเถียงหัวชนฝาเลยว่าวินโดวส์โมฯของเขาดีอย่างนั้นอย่างนี้ เคยเอาไปลงเครื่องอื่นๆได้เป็นสิบเป็นร้อยเครื่องแล้วก็ไม่ยักกะมีปัญหา แต่พอเอามาลงเครื่องตัวเอง แล้วมีปัญหา ก็มาโทษอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ที่ซื้อจากร้านนั้นๆว่าไม่ดี ไม่ได้มาตรฐานเสียอีก แต่หารู้ไม่ว่า......  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- วินโดวส์โมฯ มันก็จะดีกับเครื่องของคนที่ทำการโมฯนั่นแหละครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไร?ว่า คนที่ทำใช้สเปคเครื่องเป็นอย่างไร/รุ่นใด จะได้ประกอบเครื่องมาให้เหมือนๆกัน จะได้ไม่มีปัญหา นี่แหละครับคือคำตอบสุดท้าย [emo13] [emo15] [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27