# Notification.
Notification

Author Topic: เปลี่ยนฮาร์ดดิส Recovery วินโดว์แท้ไม่ผ่านครับ  (Read 6791 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline CONANN

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
คือสืบเนื่องจากกระทู้ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=4661.0 ผมได้ลองเอาฮาร์ดดิสตัวใหม่ใส่เข้าไปแล้วเปิดเครื่อง จากนั้นมันจะขึ้นอะไรสักพักและก็อ่านแผ่น Recovery 1 (ตอนผมทำไว้มันมี 2 แผ่นครับ) จากนั้นมันก็เริ่มโหลดวินโดว์ พอเต็มแถบมันก็ไม่ถามหาแผ่น 2 แต่ได้เข้าสู่โหมดกำลังเข้าสู่วินโดว์แบบปกติเลย(ขึ้นประมาณว่า Mricosoft Corporation เหมือนตอนเปิดเครื่องปกติเลยครับ) จากนั้นทำท่าเหมือนจะเข้าสู้เดสท๊อปแต่ดันเด้งไปจอฟ้า แล้วขึ้นเออเร่อว่า

Error

This PC is not supported by the System Recovery Discs you will not be able to continue to recovery this system with these discs.

OK

พอกดไปมันก็จะฟ้องต่อว่า

Restore7.exe - Application Error

This instruction at 0x745dosef referenced memory at
      0x00000114. The memory could not be read.
      Click on ok to terminate the program

OK

พอคลิ๊กไปมันก็จะกลับไปสู่หน้าโหลดวินโดว์ใหม่ และกลับมาเออเร่อวนไปแบบนี้ตลอดครับ(ลองเกือบสิบรอบได้) ฉนั้นผมจึงอยากขอคำแนะนำจากท่านที่มีประสบการณ์หรือผู้ที่รู้วิธีแก้ทุกท่านครับว่า ผมควรทำอย่างไรให้มัน Recovery ผ่านครับ หรือพอจะมีวิธีอื่น ๆ แนะนำผมอีกไหมครับ เช่น สามารถ Copy หรือ ย้ายไฟล์ต้นนฉบับไปสู่ฮาร์ดดิสลูกใหม่ได้เลยหรือไม่ ถ้าได้มีขั้นตอนการทำอย่างไรบ้างครับเพราะตอนนี้ผมเอาฮาร์สดิสลูกใหม่ทำเป็นแบบ external harddisk อยู่ครับ(ประกอบเอง) หรือหากย้ายโดยตรงไม่ได้ต้องเข้าไปปรับตั้งค่าอะไรตรงไหนก็รบกวนช่วยชี้แนะด้วยนะครับผม จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ (เป็น Notebook รุ่น hp pavilion dv2808tx artist edition ครับ)

ขออนุญาตถามอีกสักข้อนะครับ(จะได้ไม่ต้องไปตั้งกระทู้ใหม่) คือพอดีผมเปลี่ยนแรมเป็น 2GB(X2) = 4GB ด้วยแต่หน้า Task Manager กลับมองเห็นแค่ 3096 เองไม่รู้ว่าผิดปกติหรือปล่าว แต่หน้าอื่น ๆ ที่เช็คสเปคกับบอกได้ตรงคือ 4096 ครับ นี่ครับภาพ

ปกติหรือปล่าวครับ หากไม่ปกติต้องไปแก้ไขอย่างไรช่วยแนะนำหน่อยนะครับผม ... ขอบคุณมากครับ  [emo35]

Offline แมน

• VPC Member
Windows 32bit จะเห็นแรมและใช้ได้สูงสุดไม่เกินประมาณ 3 GB ครับ
ถ้าอยากใช้แรมตั้งแต่ 4 GB ขึ้นไปต้องเปลี่ยนไปใช้ระบบปฏิบัติการ 64bit ครับ
ครูคอมพ์บ้านนอก

• **
    • Email
Windows 32bit จะเห็นแรมและใช้ได้สูงสุดไม่เกินประมาณ 3 GB ครับ
ถ้าอยากใช้แรมตั้งแต่ 4 GB ขึ้นไปต้องเปลี่ยนไปใช้ระบบปฏิบัติการ 64bit ครับ

ขอบคุรมากครับ งี้ผมไปซื้อวินโดว์แท้ 64 มาลงเลยดีไหมครับ ไม่ง้อศูนย์และ แต่ทำไมคู่มือมันบอกรองรับถึง 4GB นะ งง

Offline ans58670

• Webmaster
รองรับ 4GB นั้นถูกต้องแล้ว แต่ได้ถูกแบ่งบางส่วนเอาไว้สำหรับ Hardware Reserved จึงเหลือไว้ให้ใช้ได้ไม่ครบ 4GB [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- อ่านๆดูแล้วก็ยังงงๆอยู่ครับ

1. เราจะโอนถ่ายข้อมูลระบบ OS มายัง HDD ลูกใหม่โดยต่อสาย USB ไม่ได้แน่ๆครับ

2. แผ่นที่ทำ Recovery Discs แน่ใจหรือไม่ว่าเราทำเอาไว้เอง และใช้ได้/และทำถูกต้อง

3. เห็นบอกว่า HDD ลูกเดิมมีปัญหา เลยไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ และผมก็เดาว่าไฟล์ระบบ ของ OS คงจะไม่สมบูรณ์แล้วด้วย ถ้าเราจะ Clone Partition C: มาลงที่ HDD ลูกใหม่ (ที่ Partition C: เหมือนกัน) ก็อาจจะไม่สมบูรณ์ได้เช่นกัน

สรุปคือ เอา HDD ลูกใหม่ ใส่เข้าไว้ในเครื่อง แล้วลง OS + โปรแกรมใหม่หมดเลยน่าจะเป็นการดีที่สุด เมื่อเรียบร้อยแล้วก็ให้เอา HDD ลูกเก่ามาต่อแบบ USB เพื่อเอาข้อมูล/งาน/หนัง ฯลฯ มาเก็บไว้ที่เครื่องของเรา HDD ลูกเก่าก็เอามาเป็นที่ทับกระดาษครับ (หมดประกันแล้ว) 
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
- อ่านๆดูแล้วก็ยังงงๆอยู่ครับ

1. เราจะโอนถ่ายข้อมูลระบบ OS มายัง HDD ลูกใหม่โดยต่อสาย USB ไม่ได้แน่ๆครับ

2. แผ่นที่ทำ Recovery Discs แน่ใจหรือไม่ว่าเราทำเอาไว้เอง และใช้ได้/และทำถูกต้อง

3. เห็นบอกว่า HDD ลูกเดิมมีปัญหา เลยไปซื้อมาเปลี่ยนใหม่ และผมก็เดาว่าไฟล์ระบบ ของ OS คงจะไม่สมบูรณ์แล้วด้วย ถ้าเราจะ Clone Partition C: มาลงที่ HDD ลูกใหม่ (ที่ Partition C: เหมือนกัน) ก็อาจจะไม่สมบูรณ์ได้เช่นกัน

สรุปคือ เอา HDD ลูกใหม่ ใส่เข้าไว้ในเครื่อง แล้วลง OS + โปรแกรมใหม่หมดเลยน่าจะเป็นการดีที่สุด เมื่อเรียบร้อยแล้วก็ให้เอา HDD ลูกเก่ามาต่อแบบ USB เพื่อเอาข้อมูล/งาน/หนัง ฯลฯ มาเก็บไว้ที่เครื่องของเรา HDD ลูกเก่าก็เอามาเป็นที่ทับกระดาษครับ (หมดประกันแล้ว)  

เป็นทางเลือกและคำแนะนำที่ดีมากครับ เพราะผมเองก็ชักจะเบื่อ ๆ วิสต้าอยู่เหมือนกันเพราะมันกินแรมเครื่องจุอยู่ ตอนแรกก็อยากใช้ XP แต่มันดันบังคับมาให้ ถ้าผมไปซื้อ XP มาลงได้เลยใช่ไหมครับ คือตัวซอฟแวร์แท้ทั้งหมดมันฝังอยู่ในเฉพาะฮาร์ดดิสเก่าเท่านั้นใช่ปล่าวครับ ถ้าใช่ผมจะได้ไปซื้อ XP มาลงให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย อิอิ  [emo05]

ปล...แล้วพอจะทราบไหมครับว่า วินโดว์ xp มันมีรุ่นไหนบ้างที่เป็นแบบ 64bit น่ะครับ คือผมอยากได้แบบ 64bit มันจะได้ไม่เสียเงินซื้อแรมฟรีครับ ... ขอบคุณครับ

• Webmaster
- ถูกต้องแล้วครับ ไม่ต้องไปสนใจเลยครับกับเจ้า Vista ถ้าจะลง XP ก็น่าจะดีกว่า หรือถ้าอยากจะใช้ 7 จริงๆ ก็เลือกลงเป็นตัว Windows 7 Home Premium ก็จะพอดีๆกันกับสเปคเครื่องของเราครับ [emo01] [emo02]

- ถ้าลงเป็น 32Bit ก็น่าจะใช้แรมได้ประมาณ 3-3.5GB นะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
พอจะทราบไหมครับว่า วินโดว์ xp มันมีรุ่นไหนบ้างที่เป็นแบบ 64bit น่ะครับ คือผมอยากได้แบบ 64bit มันจะได้ไม่เสียเงินซื้อแรมฟรีครับ ... ขอบคุณครับ

• Webmaster
- Windows XP 64Bit หากยากครับ ลงเป็น Windows 7 Home Premium 64Bit ไปเลยจะดีกว่าครับ

• **
    • Email
- Windows XP 64Bit หากยากครับ ลงเป็น Windows 7 Home Premium 64Bit ไปเลยจะดีกว่าครับ

กลัวกินแรมกับกลัวอืด เนื่องจาก CPU มันกากครับ เดี๋ยวลองไปหาตามร้านผมว่าน่าจะมีร้านไหนหาให้ผมได้มั่งแหละ อิอิ  [emo03]

• **
    • Email
ลงวินโดว์ xp 64bit เรียบร้อยแล้วครับ ไฉไลกว่าเดิมแถมลื่นมากด้วย อิอิ แต่กว่าจะเข้าที่เข้าทางได้เล่นเอาผมสะเหนื่อยเลย เนืองจากว่าผมไม่เคยฟอแมตหรือลงวินโดว์มาก่อนเลย(ก่อนหน้านั้นจะให้เพื่อนทำให้ทุกครั้ง) ครั้งนี้เป็นครั้งแรกครับที่ได้ลองผิดลองถูก แต่จะถูกสะมากว่าเพราะอาศัยศึกษาจากเน็ตเนี่ยแหละครับ(โลกไซเบอร์นี่ช่วยอะไรผมได้เยอะเลย) ตอนแรกคีย์บอร์ดพิมพ์ไม่ได้ ก็แก้จนพิมพ์ได้ แต่ดันพิมพ์ไทยไม่ได้อีก ก็ตามหาวิธีแก้จนสำเร็จ แต่ที่นี้เหลือปัญหาสุดท้ายคือ เสียงไม่ยอมออก ทั้ง ๆ ที่เข้าไปเช็คในฮาร์ดแวร์แล้วมันก็ปกติดีไม่มีเครื่องหมายตกใจฟ้องว่ามีปัญหาเลย แต่เสียงไม่ออก จึงต้องมารบกวนพี่ ๆ อีกแล้วว่าจะทำไงให้เสียงออกได้ปกติครับ นี่ภาพแสดงว่าไม่มีเครื่องหมายอะไรในฮาร์ดแวร์

แต่หน้านี้กับบอกไม่มีไดเวอร์

ก็เลยไม่รู้จะแก้ยังไงดีทั้ง ๆ ที่ไดร์เวอร์ก็คิดว่าลงแล้ว แต่ไม่รู้ใช้ด้วยกันได้ปล่าวนะเพราะที่มากับแผ่นมันของวิสต้า แต่อันนี้ลงของ xp 64bit ครับ คือที่มากับแผ่นบางอันลงได้บางอันก็ลงไม่ได้ครับ

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
เป็นเครื่อง NB  HP Pavilion dv2700 ใช่ใหมครับ ต้องดูระหัสต่อข้างหลังด้วยนะครับ(อยู่ใต้ท้องเครื่อง)เพราะรุ่นนี้มีหลายระหัสต่อท้ายแล้วเข้าไปหาโหลดเอาตามนี้ครับ  http://h20180.www2.hp.com/apps/Nav?h_pagetype=s-002&h_lang=en&h_cc=us&h_product=1817066&h_client=S-A-R163-1&h_page=hpcom&lang=en&cc=us

เลือกให้ตรงรุ่นและ OS ที่เราใช้นะครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีไดร์เวอร์ของ XP 64 Bit หรือเปล่า  ถ้าหาไม่เจอยังไงก็ช่วยบอกระหัสต่อท้ายของโน็ตบุครุ่นนี้มาอีกทีนะครับจะได้ช่วยๆกันหา

Offline ismaell

• Webmaster
หรือจะลองใช้วิธีค้นหา Driver ตามลิงค์ข้างล่างนี้ครับ  [emo04]

http://www.gggcomputer.com/9181

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
โน้ตบุ๊คในรุ่นสามถึงห้าปีมานี้ สามารถลง Windows XP 64bits ได้ครับ
แต่จะมีหลายรุ่น ที่เสียงไม่ออก หรือมีเสียง แต่เสียบหูฟังแล้วเสียงก็ยังออกลำโพงด้วย
และสำหรับ HP ไม่มีไดว์เวอร์สำหรับ XP 64bits อยู่แล้ว นอกจากรุ่นเก่ากว่านั้น
คงต้องไปค้นหาจากเวบเจ้าของการ์ดเสียง แล้วนำไดว์เวอร์ 64bits มาติดตั้งเอง
แต่ว่าติดตั้งแบบ setup รวดเดียวจบไม่ได้ ต้องติดตั้งแบบ manual อย่างเดียว

ปล. เปล่า ไม่ใช่ ปล่าว นะท่าน

• **
    • Email
เป็นเครื่อง NB  HP Pavilion dv2700 ใช่ใหมครับ ต้องดูระหัสต่อข้างหลังด้วยนะครับ(อยู่ใต้ท้องเครื่อง)เพราะรุ่นนี้มีหลายระหัสต่อท้ายแล้วเข้าไปหาโหลดเอาตามนี้ครับ  http://h20180.www2.hp.com/apps/Nav?h_pagetype=s-002&h_lang=en&h_cc=us&h_product=1817066&h_client=S-A-R163-1&h_page=hpcom&lang=en&cc=us

เลือกให้ตรงรุ่นและ OS ที่เราใช้นะครับ  แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีไดร์เวอร์ของ XP 64 Bit หรือเปล่า  ถ้าหาไม่เจอยังไงก็ช่วยบอกระหัสต่อท้ายของโน็ตบุครุ่นนี้มาอีกทีนะครับจะได้ช่วยๆกันหา

นี่ครับรุ่นของผม http://h10025.www1.hp.com/ewfrf/wc/product?product=3689211&lc=en&cc=th&dlc=en&lang=en&cc=th หลังจากที่ผมใส่รหัสเข้าไปแล้ว(ตอนแรกก็เข้าไปดูในซีรี่ย์ 2700 เหมือนกันแต่มันไม่มีรุ่นตรงเป๊ะ ๆ พอใส่รหัสใต้เครื่องถึงจะเจอรุ่นตรงเป๊ะ) และเข้าไปหาพร้อมกับลองโหลดมารอบนึงแล้ว ลงแล้วก็ยังไม่มีเสียง(ไม่รู้ลงถูกอันไหมนะครับ) คือมันไม่มี xp64bit ตรง ๆ ครับ มีแต่บอกแค่ xp  [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27