เปิดคอมแปบเดียว แล้วดับ ประมาณ 30 นาที พอเปิดใหม่ จะดับเร็วขึ้นเกิดจากอะไร

Started by thewinner55, 31 July 2011, 21:42:02

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

thewinner55

ใช้สักพักก็ดับแล้วครับ ไม่รุ้เกิดจากอะไร พอเปิดขึ้นมาอีกจะดับเร็วขึ้น เลยไม่กล้าใช้เลย

ismaell

ขอรายละเอียดสเปคเครื่องด้วยครับ ว่ามีอุปกรณ์อะไรบ้าง เป็นพีซีหรือโน้ตบุ๊ค  และใช้งานมานานแค่ไหนแล้วครับ  [emo02]

thewinner55

acer อะครับ ของเพื่อน ใช้มาได้สักพัก เกิด จากตอนแรก เพื่อนใช้แล้ว โดนวินโด ปลอม แล้วใช้ไปนาน ไม่ยอมแก้จนเครื่องเกิดปัญหา อะครับ

เพื่อน อีกคนก็เป็นเหมือนกัน ไปให้ที่ พันทิพย์ เปลี่ยนอะไรก็ไม่รู้ 3000 บาท

Whitebearone

เครื่องเก่านู้นนน ก็เคยเป็นๆ เอาไปซ่อมมาสักพักเป็นใหม่  โมโห ทิ้งเลย   5555   ซ่อมตั้ง 500 ใช้ได้ 2-3 วันเอง

ismaell

Quote from: thewinner55 on 31 July 2011, 22:17:43
acer อะครับ ของเพื่อน ใช้มาได้สักพัก เกิด จากตอนแรก เพื่อนใช้แล้ว โดนวินโด ปลอม แล้วใช้ไปนาน ไม่ยอมแก้จนเครื่องเกิดปัญหา อะครับ

เพื่อน อีกคนก็เป็นเหมือนกัน ไปให้ที่ พันทิพย์ เปลี่ยนอะไรก็ไม่รู้ 3000 บาท

ผมขอตอบแบบรวมๆนะครับ เพราะยังไม่ทราบเลยว่าเป็นพีซีหรือโน้ตบุ๊ค  แต่ผมขอเดาว่าปัญหาน่าจะมาจากฮาร์ดแวร์นะครับ ลองเช็คอุปกรณ์เหล่านี้ดูก่อน

1.ความร้อนของซีพียู
2.เมนบอร์ด
3.แรม

ถ้าเป็นพีซีอาจจะมี Power Supply เป็นผู้ต้องสงสัยอีก 1 อย่าง ยังไงเสียก็ต้องขอรายละเอียดของสเปคเครื่องมากกว่านี้อีก เพื่อจะได้ช่วยวิเคราะห์ได้ถูกครับ  [emo04]

thewinner55

ขอบพระคุณมากนะ ครับ  ที่ให้คำแนะนำดีๆๆ  (เรื่องสเปกเครื่องนั้น ขอโทดด้วย ผมไม่รู้จริงๆๆ)

microsoft

ถ้าเป็นโน้ตบุค ก็มีความเป็นไปได้ว่าเกิดจากความร้อน และจุดที่น่าสังเกตมากที่สุดก็หนีไม่พ้นชุดระบายความร้อนใต้เครื่องครับ ยิ่งเป็นเครื่องที่ซื้อมาใช้งานนานแล้ว ก็เป็นไปได้ว่าฝุ่นคงจะเยอะ คงต้องลองถอดฝาใต้เครื่องออกมาแล้วปัดฝุ่นทุกส่วนที่สามารถทำความสะอาดได้ด้วยแปรงสะอาดๆดูสักหน่อยด้วยครับ คงจะดีขึ้นนะ  [emo04]

Go Up