# Notification.
Notification

Author Topic: ติดตั้ง WMP10 และ WMP 11 ไม่ได้ ค่ะ  (Read 5097 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zintia

• VPC Member
    • View Profile
เมื่อวันอาทิตย์ ให้ช่างมาลง วินโดร์ให้ค่ะ เป็น window XP SP3 หลังจากช่างกลับไปแล้วพบว่า

ไม่มี icon ลำโพงที่มุมล่างขวา อันนี้ไม่ได้ดูว่าตอนติดตั้งมีหรือเปล่าค่ะ

หลังจากนั้นวันจันทร์จะใช้โปรแกรม paint ปรากฏว่าโปรแกรมหายไป แต่ตอนติดตั้งเสร็จมันมีโปรแกรมนี้แน่ๆค่ะ

เพราะดูอยู่กับช่างว่ามี แต่มันหายไปเอง จึงไปโหลดโปรแกรมมาติดตั้งใหม่แล้ว

พอเมื่อวานนี้จะใช้โปรแกรม window media player 11 ปรากฏว่าโปรแกรมมันหายไปอีกแล้วค่ะ 

โปรแกรมนี้ตอนติดตั้งมันก็มีแน่ๆค่ะ เพราะให้ช่างเปิดให้ดู แต่อยู่ๆมันก็หายไปเอง

เลยจะติดตั้งเองใหม่ (WMP11) มันไม่ยอมค่ะ ขึ้นข้อความแบบในรูปค่ะ

เลยจะเปลี่ยนเป็น WMP 10 ก็ไม่ได้อีกค่ะ ขึ้นข้อความแบบในรูปค่ะ ทำยังไงดีคะ

ถามใครก็บอกว่าแบบนี้ไม่เคยเจอ แต่ไม่ได้ลบออกนะคะ มันหายไปเองค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- วันนี้ผมก็ได้ลง Windows XP แบบเดิมๆ ลงโดยการใช้โปรแกรมจำลอง Sun VirtualBox เพื่อเอาไว้ช่วยตอบปัญหาสำหรับท่านที่ใช้ XP เพราะเริ่มถามกันเข้ามามากครับ ผมลงเสร็จก็เข้าไปอัพเดทจาก Microsoft (เพราะของผมเป็น Windows ของแท้ครับ)

- เท่าที่ผมเคยใช้งาน XP มา เรื่อง WM10 จะใช้กับ Vista และ WM11 จะใช้กับ Seven ครับ อย่างของผมก็จะเป็น WM9 ถึงจะใช้ได้ครับ

- ลองเข้าไปที่ Control Panel เข้าตามภาพ แล้วเอาภาพหน้าสุดท้ายมาให้ดูหน่อยครับ

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
สำหรับ Windows Media Player 10 (ในรูปไฟล์แนบที่ 1) ตัวโปรแกรมคงจะมีปัญหา ถ้าหากจะลงใหม่ ควรลบตัวโปรแกรมเดิมออกก่อนครับ โดยเข้าไปที่ Add or Remove Programs

แล้วติ๊กถูกที่ Show Updates (ถ้าไม่ติ๊กตรงนี้จะมองไม่เห็นตัวโปรแกรม) แล้วลบโปรแกรมออกครับ

หลังจากลบแล้วควรรีสตาร์ทเครื่องใหม่หนึ่งครั้ง หลังจากนี้ ระบบก็จะกลับไปใช้ Windows Media Player เวอร์ชั่น 9

และในรูปไฟล์แนบที่ 2 ตัวโปรแกรมฟ้องว่า ตัววินโดวส์ที่เราใช้งานอยู่ไม่ใช่ของแท้ โปรแกรมจึงไม่ยอมลงให้ ถ้าหากต้องการลงจริงๆละก็ ต้องทำวินโดวส์ตัวนี้ให้เป็นของแท้ก่อนครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ใน Add/Remove ไม่มีโปรแกรมอยู่ค่ะ แล้วตอนติดตั้งมันมี WMP 11 อยู่ค่ะ

ยังเปิดดูอยู่เลยค่ะ แต่หลังจากนั้นมันหายไปเอง และติดตั้งใหม่ไม่ได้ค่ะ

• Webmaster
- ของผมก็เพิ่งจะอัพเดทโปรแกรมวินโดวส์ไปมาดๆ แต่ไม่เห็นได้เป็น WM10 เลยครับ พอผมเปิดดูก็เข้าใจว่าเป็น WM9 นะครับ

ปล. แต่ผมแปลกใจว่า อยู่ๆโปรแกรมมันหายไปเองได้อย่างไรครับ (ไปลงจากร้านไหนมาครับ)

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ถ้าจะติดตั้ง WMP11 ใหม่ ลองใช้วิธีนี้ดูนะครับ ถ้าตอนนี้คุณ zintia มีไฟล์ติดตั้ง WMP11 อยู่ และในเครื่องได้ลงโปรแกรม WinRAR หรือ WinZip เอาไว้ด้วย ก็ให้สั่ง Extract ไฟล์ออกมาเป็นอีก 1 โฟลเดอร์

เมื่อดับเบิ้ลคลิกเข้าไปภายในโฟลเดอร์ ก็จะได้ดังรูป

แล้วเริ่มดับเบิ้ลคลิกติดตั้งไฟล์ต่อไปนี้ตามลำดับ

1. ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ wmp11.exe ติดตั้งเสร็จให้รีสตาร์ทเครื่อง 1 ครั้ง
2. ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ wmfdist11.exe ติดตั้งเสร็จให้รีสตาร์ทเครื่องอีก 1 ครั้ง
3. ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ wmdbexport.exe (อาจจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็ไม่ต้องสนใจ ก็ให้ทำข้อต่อไป)
4. ดับเบิ้ลคลิกไฟล์ umdf.exe และดับเบิ้ลคลิกไฟล์ wmp11.exe อีกครั้ง

เสร็จแล้วให้ลองเปิดโปรแกรม WMP ขึ้นมาใหม่ หากสำเร็จก็จะได้ WMP11 ขึ้นมาแล้วครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
- มีเทคนิคดีๆอย่างนี้นี่เอง เดี๋ยวให้ท่าน zintia ลองก่อน ถ้าสำเร็จ เดี๋ยวผมจะนำไปลงกับเครื่อง PC ที่ใช้ XP ดูบ้างครับ [emo01]

ส่วนโปรแกรม Paint ถ้าหากไม่มีชื่อโปรแกรมอยู่ในหมวด Accessories ของเมนูสตาร์ท ก็ให้ลองเข้าไปเช็คไฟล์ mspaint.exe ในโฟลเดอร์ System32 ดูหน่อยครับว่ามีไฟล์นี้หรือเปล่า ถ้ายังมีไฟล์นี้อยู่ อยากให้ลองดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์เพื่อลองเปิดดูหน่อย ว่าเปิดได้ไหม

โดยกดปุ่ม Windows + R เพื่อเรียกหน้าต่าง Run แล้วพิมพ์คำสั่ง %SystemRoot%\system32\ กด Enter 1 ครั้งครับ ลองดูก่อนนะ  [emo04]

Offline ismaell

• Webmaster
- มีเทคนิคดีๆอย่างนี้นี่เอง เดี๋ยวให้ท่าน zintia ลองก่อน ถ้าสำเร็จ เดี๋ยวผมจะนำไปลงกับเครื่อง PC ที่ใช้ XP ดูบ้างครับ [emo01]

สำเร็จแน่นอนครับ คอนเฟิร์ม   [emo01]  เพราะผมก็ทำวิธีนี้อยู่เป็นประจำครับ เวลาลง XP ให้กับเครื่องของผมเองหรือว่าของลูกค้า ผมจะอัพ ie เป็น ie8 และอัพ WMP เป็นเวอร์ชั่น 11 โดยใช้วิธีนี้อยู่ตลอดครับ เพราะถ้าลง WMP11 แบบธรรมดา ถ้าเป็นวินโดวส์เถื่อนมันจะลงไม่ผ่านครับ   [emo04]

ติดตั้ง wmp11 ตามที่คุณ microsoft บอกได้แล้วค่ะ ดีใจจัง ขอบคุณมากค่ะ ที่ให้ความช่วยเหลือ

ส่วนโปรแกรม paint เข้าไปดูใน system32 แล้ว ไม่มีไฟล์ mspaint.exe ค่ะ

เลยไปโหลดโปรแกรม paint มาติดตั้งใหม่แล้ว ใช้ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27