# Notification.
Notification

Author Topic: ร่วมกันรณรงค์ ร่วมกันรักษ์ ภาษาไทย  (Read 37768 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
หลังจากปิดบอร์ดเก่าไป
ก็ไม่มีใครมาร่วมรณรงค์เกี่ยวกับการใช้ภาษาไทย
http://varietypc.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=1372

แต่ก็ยังดีนะ ที่ว่า แทบไม่เจอสมาชิกใช้ภาษาวิบัติ หรือที่เรียก ภาษาวัยรุ่น ในบอร์ดใหม่แห่งนี้
อาจจะมีบ้าง แต่ก็ไม่ค่อยมาก

แต่บางครั้งได้อ่านแล้ว เหมือนของขึ้นน่ะครับ
จริง ๆ ไม่ได้อยากมาบ่นอะไรเรื่องพวกนี้ในเวบหรอกนะครับ
เพียงแต่ วันนี้เห็นสมาชิกเก่ามาจุดประกาย ก็เลยถือโอกาสสร้างกระแส (ว่าไปนั่น)

ขอความกรุณา สมาชิก หรือท่านที่กำลังตัดสินใจมาเป็นสมาชิก ณ บ้านหลังนี้
กรุณาใช้ภาษาไทย ให้ถูกต้องตามหลักภาษาไทย
อาจมีบ้าง ในบางโอกาส ที่อยากใช้ภาษาวัยรุ่น แต่ขออย่าให้บ่อย หรือไม่ใช้เลยจะดีกว่า

ภาษาวิบัติหลายคำ ที่กลายมาเป็นภาษาปรกติ แต่อย่าทำให้ภาษาปรกติ กลายเป็นภาษาโบราณ
เป็นคนไทย ขอจงภูมิใจในความเป็นไทย มีภาษาไทย เป็นภาษาของเรา
ไม่เหมือนหลาย ๆ ประเทศ ไม่มีภาษาเป็นของตนเอง ต้องใช้ภาษาของชาติอื่น

คนเราพิมพ์ผิด อาจจะไม่ได้เจตนาก็เป็นได้
แต่การพิมพ์ภาษาวัยรุ่น จะบอกว่าไม่เจตนา นี่ก็เป็นไปไม่ได้

ไร้สาระนุกรม ภาษาวิบัติ กดเพื่ออ่าน

อ่านแล้วกินใจดี สำหรับวัยรุ่นที่คิดแตกต่าง

Offline babololki

• VPC Member
  • **
ช่วยกันคนไทยใช่ภาษาไทย

ต่อต้านภาษาวิบัติจร้า ^^

จร้า= ผมแก้ไม่ได้นะติดเป็นนิสัยไปแล้ว *0* [emo14]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
จร้า= ผมแก้ไม่ได้นะติดเป็นนิสัยไปแล้ว *0* [emo14]

ติดมาหลายคำเหมือนกันอ่ะท่าน

ถ้าคุยเล่นกับเพื่อน ก็หลุดไปบ่อย ๆ แต่ก็รู้ ๆ กันว่าคุยเล่น
เพราะเวลามาพิมพ์ตามบอร์ด ก็พยายามไม่พิมพ์อ่ะ [emo05]

ส่วน ไม้ยมก ที่พิมพ์ห่าง ๆ แบบเว้นวรรคช่องว่างไว้หนึ่งช่อง อันนี้เป็นหลักภาษาไทยอยู่แล้ว
จำได้ขึ้นใจสมัยเรียนประถม ก็เลยติดเป็นนิสัย พอมีโอกาสได้คุยเรื่องภาษาไทยกับน้อง ๆ เพื่อน ๆ
ก็บอกไปว่าหลักการใช้ไม้ยมกเป็นแบบนี้

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
เห็นด้วยกับท่าน fantsy ครับ [emo01]
รักษ์----ภาษา---ไทย----
เรามีภาษาที่เป็นเอกลัษณ์ประชาติเป็นภาษาที่บรรพบุรุษของเราใช้และรักษามาให้ชนรุ่นหลังได้ใช้กัน [emo19]

เห้นด้วยครับ

เราควนอนุร๊ากพาสาทายของเรา เอ้ย เราควรอนุรักษ์ภาษาไทยขอเราครับ
 [emo20] [emo03]

บางทีเจอในเอ็ม แทบจะต้องมานั่งแปลไทยเป็นไทยอีกครับ อ่านแล้วงง

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เพื่อให้อ่านเข้าใจง่าย และคนตอบจะได้มีกำลังใจตอบ ช่วยหาคำตอบมาช่วยแก้ปัญหา เห็นด้วยอีกเสียงครับ  [emo01]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• N/A
จริง ๆ เรื่องภาษาไทย เคยอยู่ในหัว ตั้งแต่ปิดบอร์ดเก่านานละ
แต่ไม่มีโอกาสได้ตั้งกระทู้
พอดีเมื่อคืนว่าง ๆ แล้วไปเจอกระทู้นึงในบอร์ดนี้ ก็เลยเกิดแทงใจขึ้นมา
ไม่ได้ถึงกับของขึ้นอะไรอ่ะนะ แต่ว่าไม่ได้เจอในบอร์ดนี้นานมากแล้ว
แล้วมาเจอสองกระทู้เต็ม ๆ ตา เลยได้โอกาสตั้งกระทู้จุดประกายซะเลย

อีกอย่าง โดยส่วนตัวแล้ว ชอบใช้ศัพท์เก่า ๆ หรือศัพท์ที่ไม่ค่อยมีคนใช้กัน ซะด้วยสิ
บางทีบางท่านอาจต้องเปิดพจนานุกรมกันบ้างนะ คงไม่ว่ากัน [emo02]

ปล๑. ขึ้นหน้าหนึ่ง Notification. ก็ดีนะท่าน microsoft [emo05]
ปล๒. ใจก็อยากใช้ภาษาพวกนี้เหมือนกัน แต่เห็นเป็นบอร์ดสาธารณะ เลยไม่กล้าใช้มากมาย แต่อาจจะมีบ้าง [emo10]

ปล๑. ขึ้นหน้าหนึ่ง Notification. ก็ดีนะท่าน microsoft
ปล๒. ใจก็อยากใช้ภาษาพวกนี้เหมือนกัน แต่เห็นเป็นบอร์ดสาธารณะ เลยไม่กล้าใช้มากมาย แต่อาจจะมีบ้าง

น่าสนใจเหมือนกันครับ และจริงๆอยากให้ Notification โชว์ทุกหน้าเลยน่ะครับท่าน แต่โค้ดมันมีปัญหา ไปซ้อนกับตัวอื่นๆ เดี๋ยวจะลองแก้ๆดูใหม่ครับ

[emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ขอติดหมุดนะท่าน [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
การพยายามพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องที่สุด..เท่าที่จะทำได้นั้น..จะเป็นตัวบ่งบอกถึงความตั้งอกตั้งใจ ของผู้ที่มีปัญหาแล้วเข้ามาถาม และอยากได้คำตอบที่สามารถเข้าใจได้ และผู้ตอบก็ต้องใช้ความพยายามตอบ ด้วยความตั้งอกตั้งใจด้วยเช่นกันครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ต้องขอบคุณท่าน fantasyด้วยนะครับ [emo02] ที่เปิดตัวรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในบอร์ด ผมก็รออยู่นานแล้วว่าท่านใดจะเป็นคนเริ่มต้น ผมขอสนับสนุนเต็มที่ครับ [emo01] ช่วยกันพิมพ์ให้ถูกต้อง ขอแนะนำด้วยนะครับว่าเวลาพิมพ์เสร็จแล้ว อย่าเพิ่งกดส่งข้อความเลย รบกวนช่วยอ่านทวนข้อความที่ท่านพิมพ์ ซักรอบหนึ่งก่อน เผื่อว่าพิมพ์ผิด หรือตกหล่นไป จะได้แก้ไขได้ เวลาท่านอื่นๆ ที่เข้ามาอ่านจะได้เข้าใจได้ชัดเจน ตรงประเด็น
 ขอบคุณครับที่ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง  [emo19]
ขอระบายนิดนะครับ ผมก็เคยเข้าไปเตือนเกี่ยวกับภาษาวิบัติในเวปนึง ปรากฏว่ามีคนมาโพสว่าผมว่าใช้คำแรงไปแทน  [emo12] แทนที่จะไปเตือนคนที่ใช้ภาษาิวิบัติ ก็เล่นเอาผมเซ็งจิตไปเหมือนกัน   [emo15]
ขอยกตัวอย่างคำที่เขาพิมพ์นะครับ
  "อย่าพึ่งรำคาญนะครับพี่"  ดันพิมพ์เป็น  "อย่าผึ้งลำคาญนะคับพี่" ซะงั้น  [emo12]   มันน่า  [emo20]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

• N/A
ทีแรกที่ขึ้นกระทู้ ภาษาไทย
ก็พิมพ์เรียก ภาษาวัยรุ่น เป็น ภาษาวิบัติ ทั้งหมด
แต่พอเตรียมตัวตั้งกระทู้ ก็มาคิดอีกทีว่า ภาษาวัยรุ่นบางคำ ก็ไม่ได้ถึงกับวิบัติจนเกินไป
เพราะเป็นคำที่มีในพจนานุกรม แต่ออกไปกึ่ง ๆ แสลง
ซึ่งในภาษาต่างชาติ ก็ไม่ได้หมายความว่า ศัพท์แสดง จะเป็นศัพท์ของภาษาวิบัติทั้งหมด
เลยแก้ไขมาเป็น ภาษาวัยรุ่น เกือบทั้งหมด
เพราะส่วนตัวแล้ว ไม่ได้ถึงกับต่อต้าน

ผมก็มีเหตุผลในการตัดสินใจแบบกว้าง ๆ (เข้าข้างตัวเอง)
ก็เพราะมีน้อง ๆ ที่มีอายุในช่วงเด็กวัยรุ่นมาพูดให้ได้ยินอยู่บ่อย ๆ
ตัวเราเองก็เลยวัยรุ่นไปแล้ว บ่อยครั้งที่ต้องถามว่า แปลว่าอะไร
แต่ก็สอนน้อง ๆ ไปเช่นกันว่า ถ้าคุยเล่นกันระหว่างเพื่อน ๆ น่ะ ไม่เป็นอะไรหรอก
แต่ถ้าคุยกับผู้ใหญ่ หรือในเวลาทำงาน หรือการคุยในเวบบอร์ด ก็ต้องระมัดระวังการใช้ภาษาไทยด้วย

การที่เปลี่ยนตัวสะกดคำไทยไปเป็นคำอ่าน แบบนี้รับไม่ได้จริง ๆ
ไม่เข้าใจว่าจะเปลี่ยนเป็นคำอ่านทำไม ให้มีตัวอักษรเพิ่มมากขึ้น
หรือเดี่ยวนี้วัยรุ่นไทยบางคนอ่านคำไทยกันไม่ออก ต้องอ่านเสียงสะกดหรืออย่างไร
(คำพูดประมาณนี้เคยบ่นน้องบางคนมาแล้ว และน้องเค้าก็เข้าใจดีนะ
หลัง ๆ ไม่ทำให้เห็น แต่ก็นำไปใช้กับเพื่อนเช่นเดิม [emo12])

อีกเรื่องที่รับไม่ค่อยได้ ก็ ไทยคำ อังกฤษคำ
ถ้าศัพท์นั้นไม่มีคำแปลในไทย ก็อนุโลมกันได้
แต่สำหรับตัวผมเอง ไม่ค่อยชอบ (ก็มีบ้างที่รับได้) จริง ๆ

ที่พิมพ์มาให้อ่านกัน นี่ก็เป็นเหตุผลส่วนตัวอ่ะนะ
ว่าแต่ คำว่า ไม่จัย
แปลว่าอะไรล่ะเนี่ย [emo15]
ท่านที่เชี่ยวชาญศัพท์วัยรุ่นช่วยแปลให้ที [emo19]

ไม่จัย น่าจะแปลว่า ไม่เข้าใจ หรือเปล่าน่ะครับท่าน  [emo03]  [emo03]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ไม่จัย น่าจะแปลว่า ไม่เข้าใจ หรือเปล่าน่ะครับท่าน  [emo03]  [emo03]

ท่าน microsoft เข้าใจ..และเข้าถึง..ศัพท์ของวัยรุ่นมาก ก็เพราะว่าท่านยังวัยรุ่นอยู่นะครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster
ไม่จัย=ไม่ถูกใจ ไม่ได้อย่างใจ อะไรประมาณนี้ละครับท่าน
ปล.ไม่ใช่วัยรุ่นแต่เคยฟังเด็กๆข้างบ้านพูดกัน [emo03]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27