# Notification.
Notification

Author Topic: มีวิธีทำให้ฮาร์ดดิสพังจนไม่สามารถกู้ข้อมูลได้...ไหมครับ  (Read 7023 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline top_takachi

• VPC Member
    • MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
    • View Profile
หลาย ๆ ท่านที่เข้ามาอาจจะงงกับกระทู้ที่ผมตั้ง เดี๋ยวผมจะเล่าเรื่องราวให้ฟังครับ

เรื่องมีอยู่ว่าฮาร์ดดิสอีกของคนที่ผมรู้จัก SS 320GB เกิดอาการเครื่องหาฮาร์ดดิสไม่เจอ บางครั้งก็เจอบ้างไม่เจอบ้าง

เหมือนอาการไฟเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง จานดิสหมุนบ้างไม่หมุนบ้าง ซึ่งผมก็ได้เช็คดูแล้ว ไม่ได้เป็นที่ฮาร์ดแวร์ตัวอื่น แต่เป็นที่ฮาร์ดดิส

ผมก็ได้แนะนำให้ส่งเคลม แต่เค้าไม่ยอมส่ง เหตุเพราะกลัวว่าทางศูนย์จะกู้ข้อมูลในฮาร์ดดิสกลับมาได้ ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าในฮาร์ดดิสลูกนั้นมีอะไรอยู่ แต่คิดว่าสำคัญมาก ไม่รู้ท่านอื่น ๆ คิดเหมือนผมหรือเปล่านะครับ  [emo09]

จึงอยากมาถามหลาย ๆ ท่านในนี้หน่อยครับว่า พอมีวิธีทำให้ข้อมูลในลูกนั้นหายไปไหมครับ เค้าจะได้เอาไปเคลม

แต่ในความคิดผมถึงจะให้หายยังไงก็กู้กลับมาได้เช่นเคย ถ้าฮาร์ดดิสลูกนั้นไม่พังจานหมุนจริง ๆ จนไม่สามารถกู้ได้

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาครับ  [emo19] [emo02] [emo01]

Offline Hunter

• Global Moderator
ถ้าตัวจานไม่เสียหาย ผมว่าสามารถกู้ได้ครับ แต่แพงหน่อยครับ

ส่วนถ้าต้องการลบข้อมูลทั้งหมด แบบไม่ให้กู้กลับมาได้
ให้ทำ Zero Fill ครับ ลองศึกษาจากในนี้ครับ (linkของรูปเสียครับ)
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=321.0

Offline peedee004

• *
ป้อนไฟ220vเข้าไปเลยพังๆๆๆ

Offline utada

• *
แค่ใช้พวกโปรแกรม fileshredder ก็น่าจะไม่สามารถกู้ข้อมูลได้แล้ว http://www.fileshredder.org/

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เอาผ้าห่อให้หนาๆพร้อมกับจ่ายไฟจากเพาเวอร์ซัพพลายให้ฮาร์ดดิสต์ทำงาน แล้วถึอให้สูงจากพื้นสัก 1-2 ฟุตแล้วปล่อยครับ ถ้าครั้งแรกยังรอดอยู่ก็ทำซ้ำอีกสัก 2-3 ครั้งหรือจนกว่าจะแน่นิ่ง (อิอิ พูดเล่นนะครับ)  [emo08]

ลองให้เครื่องมือ Darik's Boot and Nuke หรือ DBAN ช่วยล้างข้อมูลบนฮาร์ดดิสต์ดูหน่อยครับ คิดว่าคงจะช่วยได้นะ
http://www.ucd.ie/itservices/itsupport/itsecurity/securitytools/howtocreateadbandisktoerasecontentsofaharddisk/  [emo04]

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ท่าน microsoft   ผมก็อยากทำอยู่เหมือนกันครับ  แต่กลัวเค้าไม่ให้เคลมนี่สิครับท่าน 

แต่ผมเคยเห็นร้านนึงทำอยู่ครับ (เสียงลูกนกร้อง ) เป็นฮาร์ดดิสผมเอง ผมเอาไปเคลมแต่เค้าหาปัญหาที่ผมมีไม่เจอ  [emo08]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมเองมีอยู่ลูกนึง เป็นของ Samsung ขนาด 160 GB เสียบ HDD ก็เจอเป็นปกติ ใส่ข้อมูลลงไปและใช้งานก็ได้เป็นปกติ
แต่....หากจะฟอแม็ตต้องฟอแม็ตแบบ Quick เท่านั้นครับ ถ้าฟอแม็ตแบบธรรมดา จะฟอแม็ตไม่สำเร็จ และจะมีอาการ Bios มองไม่เห็น HDD
ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ถึงจะมองเห็นอีกครั้ง ผมเองใช้โปรแกรม Recuva เพื่อกู้ข้อมูล ก็เป็นเหมือนเดิม คือ มองไม่เห็น HDD
สรุป (เอาเอง) ว่า หากทำอะไรก็ตามที่ทำให้ HDD ทำงานหนักๆ หน่อย มันจะมีอาการแบบนั้นตลอด... [emo13]
แถมประกันก็พึ่งหมดอีก  [emo16] [emo11]

เกือบลืม HDD ผมมี Bad นะครับ  [emo06]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27