# Notification.
Notification

Author Topic: คอมค้าง  (Read 7910 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline numnim

• VPC Member
    • View Profile
คอมค้าง
« on: 20 July 2011, 08:11:58 »
หนูใช้window xp พอดีเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมาใช้งานอยู่ดีดีก้อเกิดอาการค้างไปเฉยๆเลยค่ะ
คือใช้เม้าก็ไม่ได้ปิดเครื่องก็ไม่ได้ต้องถอดปลั๊กออกเลยค่ะ คือเมื่ออาทิตย์ที่แล้วให้ช่างเขามาดูคอมให้
เพราะพัดลมเสียงดังเขาก็แนะนำให้เปลี่ยนแต่หนูก็บอกว่าให้ทำความสะอาดก่อนแล้วเขาก็แนะนำให้เพิ่มแรม
ก็เพิ่มไปอีก1อันเขาใส่2กิ้กให้ค่ะของเดิมแค่1กิ้กของเดิมคือ acer เป็น PCค่ะแล้วเมื่อเช้าก้อเป็นอีก
ช่างเขามาดูให้เขาก็บอกว่าไม่แน่ใจว่าเพราะอะไรอาจจะเพราะขนาดแรมไม่เท่ากัน หนูไม่เข้าใจ
ก็เลยเข้ามาถามพี่พี่ดูว่า อาการแบบนี้เกิดจากอะไรได้บ้างค่ะ เครื่องหนูที่ใช้ใช้งานมา2ปีกว่าๆแล้วค่ะ
เครื่องใช้ที่บ้านค่ะ แค่ใช้ทำรายงาน เล่นเฟส อ่านข่าว ดูหนัง แค่นั้นค่ะ ไม่ได้ใช้งานหนัก
แนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

Offline ismaell

• Webmaster
Re: คอมค้าง
« Reply #1 on: 20 July 2011, 09:07:56 »
การปิดเครื่องโดยการถอดปลั๊กไม่ใช่วิธีการที่ถูกต้องนะครับ ดีไม่ดีอาจจะทำให้ปัญหาลุกลามใหญ่โตขึ้นไปอีก  [emo12] ที่ถูกต้องถ้าปิดเครื่องแบบธรรมดาไม่ได้ ให้ทำการกดปุ่ม Power นั้นค้างไว้ประมาณ 10 วินาทีครับ จะเป็นการสั่งให้เครื่องปิดได้ โดยไม่ต้องอาศัยซอฟต์แวร์มาช่วย

เบื้องต้นต้องค่อยๆลองแก้ไปทีละอย่าง ลองแก้ทางซอฟแวร์ก่อน โดยการสแกนไวรัส ล้างไฟล์ขยะ หรือถ้าเป็นไปได้ก็ลงวินโดวส์ใหม่ไปเลย

ถ้าไม่ใช่สาเหตุที่ซอฟแวร์ก็น่าจะมาจากฮาร์ดแวร์ ลองทำตามนี้

1.ลองถอดแรมตัวเก่าออกมาก่อน ให้เหลือแค่ตัวใหม่ตัวเดียว แล้วลองเปิดเครื่องสังเกตอาการดูก่อน
2.ถ้ายังไม่หาย อาจจะเป็นที่ HDD มี Bad Sectors ลองแก้ไขเบื้องต้นโดยใช้เครื่องมือของวินโดวส์ก่อนครับ

- ไปที่ My Computer > คลิกขวาที่ Drive C: > ไปที่ Properties >Tools > Check Now แล้วติ๊กถูกทั้ง   2 ช่องตามภาพ จากนั้นก็คลิกที่ Start  ทำมันทุก Drive เลยครับ

3.อาจจะเป็นที่เครื่องร้อนสูงเกิน ลองทดสอบตอนใช้งาน เปิดฝาเคสออกมา และเอาพัดลมมาเป่า ลองดูว่าอาการค้าง มันหายไปหรือไม่
4.อาจจะเป็นสาเหตุที่ไฟไม่พอ อีกสาเหตุหนึ่งก็คือ Power Supply เสื่อมครับ  [emo12]

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #2 on: 20 July 2011, 10:05:22 »
อย่าลืมดู Hard Disk และสายเชื่อมต่อด้วยนะ [emo02]

« Reply #3 on: 20 July 2011, 11:57:49 »
ลองทำแล้วนะคะ(check disk)แต่ไม่รู้ว่าจะได้ผลยังไงบ้าง แต่ที่ค้างเมื่อตอนเช้าเครื่องร้อนคงไม่ใช่ค่ะ เพราะเพิ่งเปิดเองค่ะ แต่ช่างเขาเอาแรมตัว 1 กิ้ก(ตัวเก่า)ออกให้แล้ว เหลือตัว2กิ้กค่ะ
แล้วที่หนูต้องถอดปลั๊กออกเพราะว่า ปิดที่ powerก็ไม่ได้ค่ะมันค้างหมดเลยกดแช่ไว้อย่างที่พี่บอกแล้ว
แล้วเรื่องไฟก็มีเครื่องสำรองไฟก่อนนะค่ะ(เพิ่งเอาเครื่องสำรองไฟไปซ่อมมาเพราะเเบตเสื่อม [emo12])
พี่ ans58670 ดูยังไงค่ะ Hard Disk (คือให้ทำยังไงละคะบอกนิ่มด้วย คนเก่งๆแบบหนูพี่ต้องบอกให้ละเอียดนะคะ) [emo20]
ขอบคุณที่ตอบให้นะคะพี่  ismaell  พี่ ans58670

• Webmaster
« Reply #4 on: 20 July 2011, 12:23:24 »
แล้วเรื่องไฟก็มีเครื่องสำรองไฟก่อนนะค่ะ(เพิ่งเอาเครื่องสำรองไฟไปซ่อมมาเพราะเเบตเสื่อม [emo12])
เรื่องไฟที่ผมกล่างถึง คือ Power Supply  เป็นตัวจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ต่างๆในคอมพิวเตอร์ครับ คนละตัวกับเครื่องสำรองไฟ หรือที่เรียกว่า UPS ครับ ผมสันนิษฐาน Power Supply ว่ามันอาจจะเสื่อม จ่ายไฟไม่พอจนทำให้เครื่องค้างครับ  [emo12]

ดูยังไงค่ะ Hard Disk (คือให้ทำยังไงละคะบอกนิ่มด้วย คนเก่งๆแบบหนูพี่ต้องบอกให้ละเอียดนะคะ)
ลองเช็ค HDD ด้วยโปรแกรม HD Tune Pro ดูก่อนก็ได้ Download HD Tune Pro

ติดตั้งแล้ว เปิดโปรแกรมไปที่แท็บ Error Scan แล้วคลิก Start หลังจากนั้นก็รอจนมันทำงานเสร็จ ลองดูว่ามีจุดแดงบ้างหรือไม่ ถ้ามีก็แสดงว่า HDD มี Bad Sectors นั่นก็อาจจะเป็นสาเหตุครับ ลองดูก่อนครับ  [emo04]

« Reply #5 on: 20 July 2011, 13:22:17 »
ทำแล้วนะคะไม่มีสีแดงค่ะ ยังเรียบร้อยดีค่ะ ตอนนี้คอมก็ใช้ได้อยุ่นะคะหลังจากทำหมดทุกอย่างละ
แต่ไม่รุ้ว่าจะเกิดอาการอีกหรือเปล่า เดียวถ้าเกิดอะไรขึ้นจะกลับมาถามอีกนะคะ
ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำดีดีค่ะ  [emo51] [emo35] [emo35]

« Reply #6 on: 20 July 2011, 13:25:50 »
เกือบลืมถามคำถามที่สำคัญ คือตอนที่คอมเกิดอาการค้างแบบว่าทำอะไรไม่ได้เลยกดpower ที่เคส ก็ยังไม่ปิด
เราจะไปปิดตรงไหนละคะ (หนูเลยจัดการถอดปลั๊กเลย ) [emo37]

• Webmaster
« Reply #7 on: 20 July 2011, 13:40:14 »
เกือบลืมถามคำถามที่สำคัญ คือตอนที่คอมเกิดอาการค้างแบบว่าทำอะไรไม่ได้เลยกดpower ที่เคส ก็ยังไม่ปิด
เราจะไปปิดตรงไหนละคะ (หนูเลยจัดการถอดปลั๊กเลย ) [emo37]
ลองกดค้างไว้ แล้วนับ 1-10 ถ้ามันยังไม่ดับ ก็คงต้องถอดปลั๊กนั่นแหละครับ  [emo13]
ถ้าเกิดอาการแบบนี้บ่อยๆ สันนิษฐานว่าอาจจะเป็นที่เมนบอร์ดมีปัญหาครับ ถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ยกไปที่ร้านให้ช่างตรวจเช็คอีกที ถ้าอยู่ในประกันก็ส่งเคลมครับ  [emo04]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #8 on: 21 July 2011, 03:21:34 »
ถ้าเช็คแรมและฮาร์ดดิสต์แล้วไม่เจอปัญหาอะไร ส่วนต่อไปก็คงจะเป็นเมนบอร์ด หรือ เพาเวอร์ซัพพลายนี่แหละครับ

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ว่าเครื่องนี้มีการ์ดจอแยก หรือใช้เป็นออนบอร์ด ถ้ามีการ์ดจอแยก ก็อาจจะเป็นอีกส่วนหนึ่งด้วยก็ได้นะครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #9 on: 21 July 2011, 08:33:29 »
ต้องถามช่างก่อนนะคะเพราะไม่เข้าใจเลยค่ะ ตั้งแต่เมื่อวานเเละวันนี้ที่ใช้อยู่ยังไม่เกิดอาการเลยค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #10 on: 21 July 2011, 09:56:09 »
- เบื้องต้นแนะนำว่า ให้ถอดแรมตัวเดิมออก ตัว 1GB นะครับ และใส่แรมตัวใหม่ 2GB เพียงตัวเดียว แล้วลองใช้งานดูว่ามีอาการค้างหรือไม่ครับ

- ข้อสังเกตคือ แรมเก่ากับแรมใหม่ อาจจะทำงานไม่เข้ากัน แรมเก่าๆบางรุ่นจะใช้ชิพสองด้าน 16ชิพ แต่แรมใหม่ๆบางรุ่นจะใช้ชิพด้านเดียว 8ชิพ เลยทำงานร่วมกันไม่ได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #11 on: 21 July 2011, 16:38:02 »
ให้ใช้ Victoria for Windows 4.46b จะดูได้ละเอียดกว่า โดย Download ที่เป็น Free Version ได้จาก
    Victoria for Windows

วิธีใช้เบื้องต้น แบบง่ายๆ...(กระมัง?)

0. แตก File แล้ว Copy ทั้งหมดไปไว้ใน Flash Drive จากนั้นเปิด Victoria
       (จะทำงานได้ดีกว่าเมื่อไม่ได้ run บน Disk ที่จะถูกตรวจสอบ แต่จะไม่ทำก็ได้)

1. เลือก API Mode (จะได้ง่าย)
    2. Click เพื่อเลือก Hard  Disk ที่ต้องการจะตรวจสอบ
    3. Click ที่ Passport เพื่อให้ Victoria ดึงข้อมูลและติดต่อโดยตรงกับ Hard Disk ที่ต้องการ

4. เลือก Tab ชื่อ "Tests"
    5. เลือกการทดสอบแบบ "read"
    6. ในเบื้องต้น เราต้องการจะนำมาวิเคราะห์เท่านั้น ดังนั้นให้เลือก "Ignore" ซึ่งหากพบ Error ก็ยังไม่ต้องทำอะไร
    7. เริ่มการ Scan HDD Surface ด้วยการเลือก "Start"
    8. เสร็จแล้วจะได้ผลออกมาที่ตรงนี้ คือเวลาในการ "read" แต่ละ "Block"

ส่วนสำคัญคือ...การนำผลที่ได้มาวิเคราะห์

จากรูปตัวอย่างที่ให้ไปข้างบน สามารถอ่านค่าออกมาได้ดังนี้

เนื่องจากค่าตั้งไว้ที่ Block ละ 256 Sectors ซึ่ง 1 sector มีขนาด 512 bytes ดังนั้น 1 Block จะมีขนาด 131072 bytes หรือ 128 KB

005 =>> 368838
...คือ Block ที่สามารถอ่านได้ด้วยความเร็ว 5 ms (Millisecond) มีจำนวน 368838 blocks หรือ 94422528 sectors ซึ่งเท่ากับ 48344334336 bytes หรือ 47211264 KB มีค่าเป็น 46104 MB ซึ่งมีค่าร้อยละ 78.62 ของ Hard Disk ทั้งลูกที่มีความจุ 58643 MB

020 =>> 99075
...คือ Block ที่สามารถอ่านได้ด้วยความเร็ว 20 ms มีจำนวน 99075 blocks หรือ 25363200 sectors ซึ่งเท่ากับ 12384 MB โดยมีค่าร้อยละ 21.12 ของ Hard Disk ทั้งลูก

050 =>> 1025
...คือ Block ที่สามารถอ่านได้ด้วยความเร็ว 50 ms มีจำนวน 1025 blocks หรือ 262400 sectors ซึ่งเท่ากับ 128 MB โดยมีค่าร้อยละ 0.21 ของ Hard Disk ทั้งลูก

200 =>> 217
...คือ Block ที่สามารถอ่านได้ด้วยความเร็ว 200 ms มีจำนวน 217 blocks หรือ 55552 sectors ซึ่งเท่ากับ 27 MB โดยมีค่าร้อยละ 0.05 ของ Hard Disk ทั้งลูก

ส่วนที่เหลือไม่มี...

...วิเคราะห์ออกมาได้คล้ายๆแบบนี้ ว่า...
    "Hard Disk ลูกนี้อ่านข้อมูลได้ไม่เร็วสักเท่าไหร่เพราะค่า 20 ms มีถึง 21.12% (ไม่ควรเกิน 10%) แต่ที่น่าเป็นห่วงคือค่า 50 ms ที่มีมากถึง 0.21% (ไม่ควรเกิน 0.20%) ทำให้น่าเป็นห่วงว่าอาจจะมีอายุขัยได้อีกสักแค่ 1-2 ปี นอกจากนี้ Hard Disk ลูกนี้ยังทำให้เกิดอาการ "คิดช้า" ได้บ่อยมากๆ เนื่องจากค่า 200 ms มีมากถึง 217 Block ซึ่งหาก Block พวกนี้มีข้อมูลใดๆอยู่ ก็จะทำให้อ่านข้อมูลนั้นๆได้ช้าลง (20 Block ก็แย่แล้ว ถ้า 200 Block ก็มีโอกาส "โดน" มากขึ้น) จึงน่าจะมีอายุที่สั้นลงมาอีกจาก 1-2 ปี เหลือแค่ไม่น่าเกิน 1 ปี แต่สภาพโดยรวมในตอนนี้ยังใช้ได้อยู่ เพราะค่าที่แย่กว่านี้ยังไม่มี...
    "...อย่างไรก็ตาม หากได้ค่า Raw Value จาก SMART ของ Hard Disk ลูกนี้จะได้เห็นสภาพที่ชัดเจนยิ่งขึ้น"

อะไรทำนองนี้ [emo02]

« Reply #12 on: 21 July 2011, 18:29:02 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะคะ จะมาบอกว่า ตั้งแต่ถอดแรมออกไป1ตัว (ตัวเก่าของที่ติดมากับเครื่อง 1กิ๊กacer)เหลือตัว2กิ๊ก( kingston)ที่เพิ่มใหม่ค่ะ อาการค้างไม่เกิดขึ้นแล้วนะคะตอนนี้ ถ้าเกิดปัญหาอะไรจะกลับมาถามใหม่นะคะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #13 on: 21 July 2011, 19:03:42 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะคะ จะมาบอกว่า ตั้งแต่ถอดแรมออกไป1ตัว (ตัวเก่าของที่ติดมากับเครื่อง 1กิ๊กacer)เหลือตัว2กิ๊ก( kingston)ที่เพิ่มใหม่ค่ะ อาการค้างไม่เกิดขึ้นแล้วนะคะตอนนี้ ถ้าเกิดปัญหาอะไรจะกลับมาถามใหม่นะคะ

- เข้าใจว่า...แรมตัวเก่าคงจะมีปัญหาอย่างที่ผมได้สินนิษฐานไว้นะครับ ลองใช้งานได้สักพัก และหากอยากเพิ่มแรมอีก ก็เพิ่มอีก 1แผง 2GB ให้เหมือนตัวเดิมใหม่ 2GB (ส่วนตัวเก่า 1GB เอาเก็บไว้ทับกระดาษบนโต๊ะทำงานก็ได้/ไม่เสียหาย เพราะถือว่ายังใช้ประโยชน์ได้อยู่ครับ) [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

« Reply #14 on: 21 July 2011, 20:33:10 »
ทับกระดาษเลยเหลอคะ.. [emo06]

แล้วถ้าเราใส่ 1กิ๊ก อีกอันนึงเป็น2กิ้กจะมีปัญหาอะไรมั๊ยคะ หรือจะต้องใช้ให้ขนาดกิ้กเท่ากัน

(ถามเพื่อให้รู้ค่ะ) แต่ที่หนูใช้ คิดว่า 2 กิ้ก ก็พอแล้วละคะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27