# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหานี้ทุกคนทําได้ไหม ???? forward port  (Read 3246 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline leejunjin

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
คือว่า ผมมีตัว Net-Tvbox ส่งทีวี,วิดีโอ,กล้องวงจรปิดออกเน็ต

IPTV Box (ตัวส่ง) อุปกรณ์สำหรับส่งสัญญาณ  ทีวี, วิดีโอ , ดาวเทียม ,กล้องวงจรปิด ขึ้นอินเตอร์เน็ต หรือเน็ตเวิร์ค แบบ streaming.   โดยสามารถดูภาพที่ปลายทางได้ทั้งจาก PC, iPad/iPhone หรือ  IPTV Box (ตัวรับ) รุ่น PTA-8961

ตัวนี้เเหละครับ ซึ่งทดสอบดูเเล้ว โดยใช้ สายเเลนเน็ตของ True เชื่อมเข้า Box
 เเล้วใช้ PC รับสัญญาณโดยผ่านโปรเเกรม สามารถดูได้ (เครื่อง PC ใช้เน็ตของ TOT นะครับ )

ลองมาหมดเเล้ว ทั้งเน็ต วงในด้วยกันเอง เเละวงนอกซึ่งก็คือ TOT ดูได้หมด

มา 2-3 วันก่อน ผมได้ติดตั้ง Ultra Hispeed เน็ตเเรงเเละเร็วมาก อัพโหลด 2 MB

เเล้วลองมาทดสอบกับ BOX ดู เผื่อว่าจะมีอัตราการส่งไม่สะดุด

เอาสายเเลนจาก router ultra hispeed มาใส่ตัว BOX TV ต่อสาย Video อะไรเรียบร้อย

ใช้เครื่อง PC ที่ต่อเนต TOT รับสัญญาณ เเต่ปรากฏว่าไม่ได้ครับ ???

ผมเลยโทรไปทางบริษัทเจ้าของ BOX บริษัทบอกว่า ยังไม่เคยทดสอบกับ Ultra internet
.......

อีกทางนึง ผมก็เลยโทรไปหาเจ้าของ Router ตัวนี้ คือยี่ห้อ CISCo 2425

ทางนั้นบอกมาว่า ต้อง Forward Port นี่เเหละครับ ผมไม่รู้จะต้องทํายังไงดี เพื่อให้ BOX รับสัญญาณได้ ผ่านเนตอะไรก็ได้...

Offline leejunjin

• VPC Member
  • *
    • Email
ตอนนี้ ผมอยากรู้ว่า ต้องทํายังไง FORward Port หรอ ? ต้องทํายังไง เพื่อให้ BOX รับสัญญาณได้น่ะครับ

งงมากก หัวหน้าผมคงด่าตายเเน่เลย ถ้าผมเเก้ไขไม่ได้ ติดเนตมาเสียป่าว

คงโดน ใบขาวเเน่เลยครับ T_T

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- คงจะไม่ใช่ทุกคน ที่จะทำได้หรอกนะครับ ตัวผมเองก็ไม่ชำนาญ และไม่เคยทำเรื่องนี้มาก่อนเลยครับ [emo12] (จะใช้ทุกอย่างแบบเดิมๆหมด)

- แนะนำให้ติดต่อศูนย์บริการของ Router ยี่ห้อนั้นๆ หากทางเขาแนะนำให้ทำการ Forward Post ได้นั้น ต้องแสดงว่ามี Firmware ตัวใหม่ให้ดาวน์โหลด เราต้องขอวิธี+คำแนะนำจาก Supporter ของบริษัทนั้นๆ ถึงจะทำได้ และตัวเราก็ต้องมีความรู้ขั้นพื้นฐานของเรื่อง Networking อยู่แล้วพอสมควรด้วยครับ  

- Firmware คืออะไร?......คือส่วนที่เป็นซอฟต์แวร์ของอุปกรณ์ที่เป็นฮาร์ดแวร์ หมายความว่าอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ตัวนั้นมี Microprocessor/micro-controller ควบคุมอยู่ภายใน จึงต้องมีส่วนของตัวซอฟต์แวร์ในการจัดการๆทำงานต่างๆด้วย ซึ่งอุปกรณ์ที่เรามักพบได้ว่ามีส่วนของ Firmware ได้แก่ Hard disk, CD-ROM, Modem เป็นต้น ส่วนขั้นตอนในการอัพเกรด Firmware นั้นก็มีวิธีการที่เหมือนกับการ Flash Bios แต่การทำ Forward Post นั้นต้องทำอย่างระมัดระวัง เพราะถ้าว่าทำการ Forward Post ผิดเวอร์ชัน หรือเกิดปัญหาขัดข้องระหว่างการทำ อาจจะทำให้อุปกรณ์นั้นๆ เสียหายได้ครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27