# Notification.
Notification

Author Topic: ถามเกี่ยวกับการโคลน Disk to Disk  (Read 5587 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline GAYSPACE

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
การโคลนแบบ Disk to Disk ลูกที่ 1 มีข้อมูล 320GB Drive C: 100GB D: ที่เหลือ
ลูกที่ 2 ว่างเปล่า 1TB Format แล้วแต่ยังไม่ได้แบ่งพาทิชั่น
คำถาม
1.หลังโคลน ทั้งพาทิชั่น,พื้นที่แบ่งพาทิชั่น,ข้อมูลทั้งหมด จะเหมือน HDD ลูกแรกใช่ไหมครับ
2.หลังโคลน พาทิชั่นในลูกที่ 2 จะสามารถเพิ่มได้หรือไม่ โดยเฉพาะ DRive C:

วิธีทำ พอทำได้นะครับ แต่อยากรู้ไว้ก่อนว่าหลังโคลนจะเป็นอย่างไร เพราะถ้า Drive เพิ่มพื้นที่ไม่ได้ อาจจะแบ่งพาทิชั่นก่อนแล้วโคลน partition to partition แทน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ถ้าขนาด HDD ต่างกันมากแบบนี้ แนะนำให้โคลนแบบ Partition to Partition จะดีกว่าครับ (เสียเวลาหน่อย) แต่เรายังใช้พื้นที่ของ HDD ที่เหลือได้ การโคลนแบบ Disk to Disk ควรจะมีพื้นที่ของ HDD เท่า/ใกล้เคียงกัน เช่น 320/320GB หรือ 320/500GB พอจะอนุโลมได้ครับ

- และควรแบ่ง Partition ของ HDD ลูกใหม่ไว้เลย แต่ให้มากกว่าหน่อย เช่น C:100GB เดิม ของใหม่ก็สัก 110-120GB ทำแบบนี้ทุกไดร์ฟ/พาร์ทิชั่น พื้นที่เหลือของ HDD ลูกใหม่ เราก็เก็บเอาไว้ใช้ได้อีกครับ

หรือจะมีวิธีอื่นที่ดีกว่านี้ แต่ผมเองยังไม่เคยลอง แต่เคยทำแต่แบบนี้ครับ (กรุณารอท่านต่อไปอาจจะมีวิธีที่ดีกว่าผมก็ได้นะครับ) [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
การโคลนแบบ Disk to Disk ข้อมูลทั้งหมดระหว่าง HDD ต้นทางและปลายทางจะเหมือนกันทุกอย่างครับ

แต่เราสามารถกำหนดพาร์ติชั่นที่ HDD ปลายทางได้ ผมเคยใช้โปรแกรม Norton ghost ในแผ่น Hiren ทำการโคลน Disk to Disk โดยก่อนถึงขั้นตอนการโคลน ตัวโปรแกรมมันจะถามเราให้เรากำหนดขนาดพาร์ติชั่น HDD  ปลายทางก่อนที่จะทำการโคลนครับ เราสามารถกำหนดขนาด Drive C และ D ให้ได้ขนาดตามที่เราต้องการได้ครับ  [emo01]

• **
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
พึ่งลองทำเมื่อกี้ตอนนี้กำลังโคลนอยู่
จริงด้วยครับ มีให้กำหนดพื้นที่ก่อนโคลน ผมอ่านวิธีทำในเว็บไม่ได้บอกไว้ เลยไม่รู้ว่ามี 55

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เคยลองอยู่ครั้งนึงเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้กำหนดขนาดไปยังฮาร์ดดิสต์ปลายทางกับฮาร์ดดิสต์ต่างความจุ อย่างเช่น
HDD ลูกที่ 1 มีขนาด 500GB แบ่งพาร์ทิชั่นออกเป็น 2 ไดรฟ์เท่าๆกัน C = 50% (250GB), D = 50% (250GB)
HDD ลูกที่ 2 มีขนาด 1TB เป็น HDD เปล่า ยังไม่ได้ทำการแบ่งพาร์ทิชั่น

หากทำการโคลนแบบ Disk to Disk เลย ก็สามารถทำได้ แต่ HDD ในลูกที่ 2
จะได้พื้นที่ในไดรฟ์ C และ D ที่มีขนาดเท่าๆกันคือ C = 50% (500GB), D = 50% (500GB)  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
- ถ้าไม่ได้กำหนดค่าอะไรเลย...ทุก Partition จะมีขนาดเท่ากัน ยกเว้น Partition สุดท้ายจะมีขนาดเท่าที่เหลือใน HDD ลูกที่สอง ในกรณีนี้จะได้ผลคือ ที่ HDD ลูกที่ 2 จะเป็น...
   Partition 1 ขนาด 100 GB
   Partition 2 ขนาด 900 GB [emo02]   

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เป็นไงบ้างครับ ไปถึงขั้นตอนไหนแล้วเนี่ย  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
ทำเสร็จตั้งแต่เมื่อคืนวานแล้วครับ  [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27