# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยดูให้หน่อยนะครับ...windows ผมมีปัญหา...  (Read 10103 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือว่า Laptop ของผมมันมีปัญหาน่ะครับอยากให้ช่วยดุให้หน่อยนะครับ
คือเวลาเราจะ Run โปรแกรมอะไรก็ตามมันจะขึ้นข้อความดังรูปนะครับ
และถ้าผมกดตกลง(บางครั้ง)มันก็สามารถใช้ดปรแกรมต่อได้แต่ว่า
มันจะใช้ต่อไม่ได้เป็นส่วนใหญ่ครับ ทำให้ผมมีปัญหาเวลาจะทำงานตลอด
ผมคิดอยู่ว่าจะลง windows ใหม่ อยู่หลายครั้ง จนตัดสินใจสำรองข้อมูลใน Drive D ไว้ที่็ Disk ภายนอกแล้ว
แต่... เครื่องไม่ยอม boot แผ่นทั้งที่จานหมุนแผ่นก็หมุนตามปกติ
และเมื่อเข้าระบบมาดูก็สามารถดูข้อมูลในแผ่นได้ตามปกติ
และผมก็ตั้งค่าใน bios ให้ Boot จากแผ่นเป็นอันดับแรกแล้วนะครับ
ผมได้ลองใช้ CCleaner สแกน Registry ดูแล้วครับ
มันก็มีขึ้นว่า
Problem:ActiveX/COM Issue
Data:InProcServer32\C:\Windows\system32\urlmon.dll
Registry Key:HKCR\CLSID\{54c37cd0-d944-11d0-a9f4-006097943211}

และก็ได้ Fix selected Issuesแล้ว
แต่ว่ามันก็ยังคงขึ้นมาใหม่ทุกครั้งที่สแกนครับ

ช่วยผมหน่อยนะครับ [emo19] [emo19] [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
1. เป็น Notebook/Laptop รุ่นและยี่ห้อไหนครับ?
2. และจะลงวินโดวส์อะไรครับ?
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

เป็นรุ่น Acer Aspire4315 ครับ
จะลงwin xpครับ
ปัจจุบันใช้win 7 ครับ

ถึงแม้ว่าเครื่องจะมีสเปคต่ำไปที่จะเล่น win 7
แต่ก้ใช้ได้มาประมาณ2-3ปีครับ(ปรับค่าให้เน้นประสิทธิภาพโดยปราศจากความสวยงาม! [emo12])

[emo19] [emo19] [emo20]

• Webmaster
- Acer Aspire4315 มีอยู่หลายเวอร์ชั่นมากครับ เริ่มที่ Intel Celeron แรม 512MB ถ้าเป็นรุ่นแบบนี้ หากเรารันโปรแกรมอะไรที่ใหญ่ๆ หนักๆ ก็มักจะแจ้ง Error ดังภาพครับ

- ถ้าบอกสเปคมาด้วยก็จะดี และบอกด้วยว่ารันโปรแกรมอะไร ก็จะวิเคราะห์ได้ดีกว่านี้ครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

คือว่ารุ่นที่ใช้อยู่เป็นรุ่นที่มี
CPU Celeron 540 ,1.86 GHz ,533MHz FSB ,1 MB L2cache
RAM 512GB (แต่อัพเป็น1024GBแล้วครับ)(อัพมานานแล้วนะครับ)
จริงอยู่ว่าถ้าเครื่องสเปคไม่ถึงมันก็จะกระตุกและเกิดปัญหาแต่ว่า
เครื่องผมยังพอเล่นเกมหนักๆได้บ้าง เช่น Sim 2(20 in 1),Drgonica ฯลฯ นะครับ
นอกจากนี้นะครับโปรแกรมทุกโปรแกรมที่ผมสั่งเปิด หรือ Run มันขึ้นหมดเลยครับขนาดตอนนั่งตอบกระทู้นี้กลับยังขึ้นเลยครับ [emo14]
แต่ว่ามันมามีปัญหาตอนช่วงหลังๆนี้ครับ ซึ่งผมเองก็ไม่รู้ว่าทำไม? [emo15]
แต่อย่างน้อยต้องก็ขอบคุณที่ตอบมานะครับ [emo19] [emo19] [emo19]

• Webmaster
- มันเป็นหลักของสัจธรรมละนะพ่อหนุม...(สิ่งที่เป็นจริง) เหมือนตัวเรา ตอนหนุ่มๆ อายุระหว่าง 15-25ปี แบกข้าวสาร 1กระสอบหนัก 100กก. ได้สบาย (ผมก็แบกได้) แต่ตอนนี้ผมอายุจะ 60ปีแล้ว ผมก็แบกไม่ได้เหมือนกันครับ แล้วเราจะบอกว่าเมื่อก่อนมันใช้ได้ แต่เดี๋ยวนี้..มันใช้ไม่ได้.. เราต้องอย่าลืมว่าโปรแกรมต่างๆ ได้พัฒนามาสูงมาก ณ. ปัจจุบันเครื่องของเรายังอยู่ที่เดิม (ดูจากสเปคแล้วยังไงก็ไม่ไหวครับ)

- ผมเองก็มีเครื่อง Notebook เก่าๆ อยู่เครื่องหนึ่ง ใช้มา 8ปีแล้ว แต่ลง XP 32Bit ครับ

แล้วถ้าเป็นผมจะทำยังไงดีครับ...ตอนนี้แม่ก็ไม่อนุมัติให้ซื้อเครื่องใหม่ด้วยครับ [emo12]
ความจริงเก็บเงินซื้อรุ่นใหม่อยู่ครับ แต่เก็บไปก็เท่านั้น...แม่ไม่อนุมัติซะอย่าง T_T
ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วครับ...งานก็รุมเร้า....เดี๋ยวก็สอบ....เครียดก็เครียด...คอมฯดันมาเสียอีก TT_TT

แล้วถ้าต้องซื้อใหม่จะซื้อเครื่องแบบไหน...ราคาเท่าไหร่ดีครับ
ผมใช้ทำงานนิดหน่อย(เช่น Photoshop, Microsoft ฯลฯ)
แต่จะเล่นเกมเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งเกมที่เล่นก็ไม่ได้หนักเครื่องมากเช่น Dragonica,Talesrunner
หรือถ้าจะพูดให้ถูกคือเล่นอยู่สองเกมนี้ครับ
นอกจากนี้ก็ใช้เล่น net,load ไปเรื่อย ทั้ง Program,Videoครับ(คือเป็นคนชอบสะสมโปรแกรมไว้ให้รกเครื่องประมาณ 10GBกว่าๆเป็นอย่างน้อย [emo08] [emo04] ครับซึ่งจริงๆแล้วใช้ไม่ถึง 1ใน4 เลยครับ [emo20])

• Webmaster
- ลองทำแบบง่ายๆ ตามผมคือ
1. ลง Windows XP Professional Original 32Bit+โปรแกรมที่จำเป็น
2. ลง Microsoft Office 97 หรือสูงสุดไม่เกิน 2003
3. ถ้าจะเล่นเกม ให้เล่นเกมพวกยิ่งไข่ เบาๆ อย่าเล่นเกมหนัก เครื่องจะร้อนมาก และพังไปในที่สุดครับ

แค่นี้..ผมรับรองว่าเครื่องนี้จะทำงานได้เร็วขึ้นทันตาเห็นเลยครับ [emo01] [emo02]

คือว่าตอนนี้ windows hang ครับ Run Program ไม่ได้เลยติดตั้งก็มีปัญหาครับ..(Run Program ก็ไม่ได้จะลง windows ได้ยังไงเนี่ย  [emo15] [emo11] [emo12])
แล้วจะทำยังไงครับ
ส่วนเรื่องโปรแกรมนั้นผมมีบางโปรแกรมอยู่แล้วครับ
คือ Microsoft Office 2003
และเกมก็มีอยู่เยอะด้วย ไม่ว่าจะเป็น Plant VS Zombie,Farm(มีหลายภาค) และ เกมในเครือของ PoP Game ครับ
แต่มันติดอยู่ที่ว่าติดไม่ได้หรือติดตั้งแล้วเปิดใช้งานไม่ได้เพราะ windows มีปัญหาครับ [emo12] [emo12] [emo12] [emo11] [emo11] [emo11]

• Webmaster
- ต้องฟอร์แมตลงใหม่ทั้งระบบครับ และอาจจะต้องใชโปรแกรมเข้ามาช่วย เช่นจากแผ่น Hiren's BootCD เพราะอยู่ๆ เราจะเอาแผ่นวินโดวส์ XP ใส่เข้าเครื่องเพื่อลงเลย คงจะไม่ได้นะครับ

- ถ้าอยากจะซื้อใหม่ ดูๆแล้วคงยังเป็นเด็กวัยรุ่น/เรียนอยู่ ยังขอเงินคุณพ่อ/คุณแม่ใช้อยู่ คงต้องเป็นยี่ห้อเดิม แต่แรง+ดีกว่าเก่ามากมาย ก็เอารุ่นตามภาพเลยครับ

ลิ้งค์นี้ครับ > http:///notebook/3898-Acer-Aspire-4750G-2314G64Mnkk:C038.html

จริงๆแล้วผมก็อยากซื้อนะครับแต่ว่า...
เอ...จะบอกว่ายังไงดีนะครับ
คือผมมีเหตุผลที่ยังซื้อไม่ได้คือ
1.ผมต้องเก็บเงินจากค่าขนมอันน้อยนิดของผม -*-
2.แม่ยังไม่อนุมัติเลย TT^TT

• Webmaster
- ลองทำแบบง่ายๆ ตามผมคือ
1. ลง Windows XP Professional Original 32Bit+โปรแกรมที่จำเป็น
2. ลง Microsoft Office 97 หรือสูงสุดไม่เกิน 2003
3. ถ้าจะเล่นเกม ให้เล่นเกมพวกยิ่งไข่ เบาๆ อย่าเล่นเกมหนัก เครื่องจะร้อนมาก และพังไปในที่สุดครับ

แค่นี้..ผมรับรองว่าเครื่องนี้จะทำงานได้เร็วขึ้นทันตาเห็นเลยครับ [emo01] [emo02]

- ทำตามขอนี้ครับ และเครื่องนี้จะยังใช้ได้อีกนาน เช่นทำการบ้าน/พิมพ์งาน Word/Excle ดูหนังฟังเพลง/เล่นเกมเบาๆ ครับ

ปล. หากอยากจะใช้ Windows 7 จริงๆ ก็คงต้องเป็นรุ่น Home Basic หรือ Home Premium คงจะกินทรัพยากรเครื่องพอๆกันกับ XP แต่จะหาลงยากสักหน่อยนะครับ

ครับ....
แต่ว่าช่วยหาที่ดาวน์โหลด Windows xp ให้หน่อยได้มั้ยครับ [emo19]
และก็ขอวิธีเขียนแผ่นเพื่อบูทด้วยนะครับ
(แล้วใช้แผ่นอะไรครับCDหรือDVD)
แล้ว...ผมมีโปรแกรมBurn แผ่นอยู่ตัวหนึ่งครับ ชื่อว่า "Ashampoo Burning Studio 9"ไม่ทราบว่าตัวนี้ใช้แทนกัน(โปรแกรมเขียนแผ่นอื่นๆ)ได้หรือไม่ครับ

• Webmaster
- ผมส่งให้ที่กล่องข้อความส่วนตัวแล้วนะครับ XP [emo01]

- วิธีการ+โปรแกรมเขียนแผ่น ISO ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=128.0

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27