# Notification.
Notification

Author Topic: จำเป็นมากมั้ยคอม PC ต้องมีเครื่องสำรองไฟ  (Read 14035 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline decade1234

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ไม่มีจะเป็นอันตรายกับCPUมั้ยครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ถ้าแถวนั้น มีประวัติไฟดับ, ไฟตก, ไฟกระชากบ่อยๆ ก็สมควรอย่างยิ่งที่จะต้องมีครับ ยิ่งถ้ามีความจำเป็นที่ต้องใช้งานเครื่องนานๆ แบบเปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน ก็ยิ่งจำเป็นเข้าไปใหญ่ครับ (เพราะถ้าไม่มี UPS ไว้ป้องกัน เวลาไฟตก-ไฟดับ) ก็จะทำให้อายุการใช้งานของอุปกรณ์ต่างๆ สั้นลง  โดยเฉพาะฮาร์ดดิสก์จะมีโอกาสกลับบ้านเก่าสูงที่สุดครับ  [emo12]

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
อย่างในกรณีของผม ที่บ้านใช้ไฟปลายสาย ซึ่งไฟฟ้ามันจะไม่ค่อยนิ่งครับ ไฟตกบ่อยมาก
(ที่จริงต้องบอกว่าไฟมันตกทั้งวันเลยต่างหาก  [emo12] [emo16])
แถมเวลาฝนฟ้าคะนองมากๆ หน่อย ก็อาจจะมีไฟดับบ้าง ก็เลยจำเป็นต้องใช้ UPS ครับ...

ผมว่ามี UPS ติดไว้ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ เผื่อเกิด Accident ขึ้นมา อย่างเช่น ไปเตะปลั๊กหลุด หรือ ไฟฟ้าเกิดดับไปดื้อๆ เรายังจะได้มีเวลาบันทึกงานสำคัญๆ ในขณะที่เราทำอยู่ ณ ตอนนั้นได้ทัน
และยังช่วยดูแลสุขภาพ Hardware ต่างๆ ของเครื่องคอมเราอีกด้วยนะครับ  [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ตั้งแต่มีคอมฯมาเกือบยี่สิบปี ไม่เคยใช้ UPS เพราะคิดว่ามันไม่สำคัญอะไร
แต่พอ HDD พังไปห้าลูก หนึ่งปีหนึ่งลูก แบบไปแล้วไปเลย ข้อมูลหายหมด
หลังจากนั้นมาก็หาซื้อ UPS แบบดี ๆ เอาไว้ใช้เลยครับ
ทุกวันนี้มี UPS อยู่ห้าตัว
มีสามตัวที่ราคาตัวละห้าพันกว่าบาท จ่ายกำลังไฟได้ 600W แต่กระแสไฟ VA จำไม่ได้

ที่บ้านวันดีคืนดีก็ ไฟตก ไฟกระชาก
เป็นห่วงสุขภาพคอมพิวเตอร์ และอุปกรณ์ที่ใช้งาน ก็เลยต้องดูแลสักหน่อย
ทุกวันนี้เวลาไฟดับ ก็ยังออนไลน์ได้เกือบครึ่งชั่วโมง สำหรับเครื่องคอมฯ
โน้ตบุ๊คก็ใช้ได้จนกว่า UPS จะหมดไฟ
ส่วนตัวเราท์เตอร์ อยู่ได้ห้าหกชั่วโมงเลยครับผม

ปล. บ้านไม่ใช่โรงไฟฟ้านะครับ [emo05] [emo05] [emo05]
... แก้ไข ...

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
คิดง่ายๆ เลยนะครับ
คอมฯ ของเรา ตัวละ 15,000.- ขึ้นไป  ups ตัวละ ประมาณ 2,000.- ขึ้นไป
เพราะฉะนั้น  15,000 > 2,000 แน่นอน
แล้วถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา ท่านอยากจะให้อะไรเสียล่ะครับถ้าเลือกได้ ระหว่าง 2,000 กับ 15,000 >
สรุป ง่ายๆ เลยนะครับ ว่า UPS จำเป็นแน่นอนครับ (เสียน้อยเสียยาก  เสียมากเสียง่าย)   [emo01]

Offline decade1234

• VPC Member.
  • **
ยี่ห้อไหนดีครับแนะนำหน่อย

Offline fermacro

• **
    • MSN Messenger - p-a-n-d-a-z-a@hotmail.com
    • Email
ขอถามด้วยคน

PSU 800W กับ 1200W

ต้องใช้ UPS ขนาดไหนครับ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ขอถามด้วยคน
PSU 800W กับ 1200W
ต้องใช้ UPS ขนาดไหนครับ

ขึ้นอยู่กับว่าคอมฯตัวนั้น ๆ ใช้กำลังไฟทั้งหมดกี่วัตต์ ...
โดยปรกติแล้ว สมมติว่า PSU 600W ก็ไม่ได้หมายถึงว่า เวลาเปิดเครื่อง จะกินไฟถึง 600W เลยนะครับผม
อาจจะใช้กำลังไฟจริง ๆ แค่ 3-400W เท่านั้นเอง

คิดง่าย ๆ ถ้าเป็น PSU 800W ขึ้นไป
และต้องการ UPS ที่รองรับ ลองหา UPS ที่ใช้แบตฯตั้งแต่สองก้อนขึ้นไป
และดูสเป็คของ UPS ว่าสามารถให้กำลังไฟได้กี่วัตต์ (ค่า W ไม่ใช่ VA นะครับ)
และโดยปรกติแล้ว UPS ที่สามารถให้กำลังไฟได้ >600W
ส่วนใหญ่จะอยู่ที่สามถึงสี่พันบาทขึ้นไป อย่าไปหลงเชื่อคำคุยของยี่ห้อ หรือรุ่นนั้น ๆ นะครับผม
อย่างที่เคยเห็นมา UPS รุ่นหนึ่ง (ไม่เอ่ยนาม) ใช้แบตแค่ก้อนเดียว
แต่ในสเป็คบอกว่า ให้กำลังไฟ 500W ซึ่งแทบจะมันเป็นไปไม่ได้เลย
หรือถ้าได้จริง ๆ ก็จะสำรองไฟได้ไม่ถึงห้านาที เผลอ ๆ แค่หนึ่งหรือสองนาทีเท่านั้น
ถ้าหากเอาไปใช้กับ PSU 600W ขึ้นไป

อย่างเมื่อก่อนผมเคยซื้อ UPS อยู่ตัวหนึ่ง ประมาณสองพันบาท
ตามสเป็คบอกว่า 350W/1000VA
และ PSU ที่ใช้อยู่คือ 450W เท่านั้นเอง
แต่พอไฟตกเท่านั้นแหล่ะ คอมฯวูบไปเลย

สรุปตามความคิดเห็นส่วนตัวก็คือ
ถ้าหากใช้ PSU >600W ก็คงต้องเตรียมเงินประมาณเกือบครึ่งหมื่น
เพื่อหา UPS ที่สามารถให้กำลังไฟที่ 500-600W ขึ้นไป
และต้องเป็น UPS ที่ใช้แบตฯตั้งแต่สองก้อนขึ้นไปเท่านั้น

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ไฟตกบ่อย เมื่อไม่มี UPS สิ่งที่จะลาจากสิ่งแรก ๆ ก็จะเป็นฮาร์ดดิส ตามด้วย เมนบอร์ด การ์ดจอและซัพพลายครับ

แนะนำว่าให้ซื้อครับ แต่ดูรุ่นด้วยนะครับ บางรุ่นได้แค่สำรองไฟกันไฟตก บางรุ่นได้ทั้งสำรองไฟ กันไฟกระชาก

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ส่วนผมล่ะอยากเปลี่ยนใหม่อยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ดันใช้ PSU 1000w. แต่ UPS เป็นยี่ห้อ Leonics Green 850VA. ส่วนสเปคเครื่องก็ไม่ได้สูงอะไร บางครั้งไฟตกทีนึง มีเสียงตี๊ดดดยาวไม่หยุดเลย ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะหาย ทีแรกก็เข้าใจว่า สงสัย UPS คงจะได้เวลากลับบริษัทผู้ผลิตอีกแล้ว แต่คิดไปคิดมา UPS คงจะไม่เสียหรอก แต่ PSU มันดันมีวัตต์เยอะไปหน่อย ครั้นจะหา UPS ที่รองรับจริงๆมาใช้งาน แต่ดูราคาแล้ว เหงื่อแตกเลยครับ  [emo18]

• N/A
ท่าน microsoft คงต้องเก็บเล็กผสมน้อยล่ะครับงานนี้
อย่างของผมนี่ กว่าจะได้โอกาสทอง ในการซื้อ UPS ราคาครึ่งหมื่น ก็เก็บออมเงินตั้งนาน กว่าจะได้ซื้อ
เพราะดันเอาเงินค่าแรงไปซื้อ PSU ขนาด 600W บวกกับ HDD 2TB มาใช้แทนซะก่อน
เพราะทีแรกใช้ 500W แล้วพอมีโอกาสได้เปลี่ยน ก็เลยกลายเป็น...
500W - 600W - 550W - 600W - 750W
เปลี่ยน PSU ห้าตัว ภายในเวลาปีครึ่ง
แต่ UPS นี่สิ ดันทุรังใช้ของเก่าที่ใช้กับเซิพเวอร์ของบริษัทลูกค้า แล้วเค้าซื้อตัวใหม่
ก็เลยยกกลับมาบ้าน เพื่อเปลี่ยนแบตก้อนใหม่ ทนใช้มาเกือบห้าปี
เพิ่งจะได้ฤกษ์เปลี่ยน UPS ก็เมื่อช่วงหลังสงกรานต์ที่ผ่านมานี่เอง

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อาจจะเป็นเรื่องยากสักหน่อยครับ เพราะโครงการบนเว็บมีเยอะเหลือเกิน อาจจะต้องทนใช้อย่างนี้ไปก่อน ไหนจะเป็นเรื่องของการดึงผลิตภัณฑ์ apple มาไว้บน VPC อีก ทีแรกกะว่าจะเอา iphone 4 ที่เป็นเนื้อหาต่างๆมาลง ส่วนหนึ่งก็เพราะเว็บต่างประเทศมักชอบเอามาลง เกี่ยวกับการใช้งานต่างๆ อยากให้มีที่นี่บ้าง แต่คิดว่าคงจะสายไปเสียแล้ว เพราะปลายปีคงจะมี iphone 5 ออกมา ถ้าเกาะติดเฉพาะ Windows อย่างเดียว เนื้อหาก็จะอยู่เฉพาะกลุ่ม Windows น่ะครับ ไม่ได้เป็นการอัพเกรดตัวเองนะ ไม่ได้มีความคิดตรงนี้เลยครับ แต่อยากให้เว็บเดินหน้ามากกว่าน่ะครับ ตอนนี้ผมก็อยากจะแลกกับทุกอย่างเลย ที่ไม่อยากให้มันอยู่กับที่ แต่คงจะข้ามขั้นไม่ได้อีกแล้ว เหมือนที่ผ่านมา กับหนี้สินก่ายกอง  [emo04]  [emo06]

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
สเปคในเครื่องผมนะครับ เอามาเฉพาะตัวที่กินไฟ  [emo01]

i3 540@4.8
P7P55D
G.Skill RH2000 2x2GB
HD 4850
WD 500AAKS
Lite-On
Fan 12CM X7
power x 600watt
XSPC X2O-750

และอุปกรณ์อื่น มี

จอ SS 23"
ลำโพง SAAG 2.1 850watt

ทั้งหมดนี้ผมใช้ Syndome 1000 VA (Energy)  ครับ ผมลองเปิดเพลง-ดูหนัง 15 นาทีก็ยังไม่ดับครับ เปิดปิดเครื่องได้ทัน

และอีกอย่างที่ลองคือเอาพัดลมขนาด 17" มาลองต่อครับได้ประมาณเกือบ ๆ 20 นาที  [emo08]  ไม่กล้านานกว่านี้เสียว  [emo09]

Offline beenteen

• *
ขนาดHDD พังไปลูก ซื้อมาติดไว้เถอะครับ  [emo01]

Offline fermacro

• **
    • MSN Messenger - p-a-n-d-a-z-a@hotmail.com
    • Email
แล้วในกรณีของผมี 1200W มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ผมดูของ APC อยู่

อยากให้แนะนำรุ่นให้หน่อยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27