จำเป็นมากมั้ยคอม PC ต้องมีเครื่องสำรองไฟ

Started by decade1234, 26 June 2011, 22:33:58

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

decade1234

ไม่มีจะเป็นอันตรายกับCPUมั้ยครับ

ismaell

ถ้าแถวนั้น มีประวัติไฟดับ, ไฟตก, ไฟกระชากบ่อยๆ ก็สมควรอย่างยิ่งที่จะต้องมีครับ ยิ่งถ้ามีความจำเป็นที่ต้องใช้งานเครื่องนานๆ แบบเปิดทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืน ก็ยิ่งจำเป็นเข้าไปใหญ่ครับ (เพราะถ้าไม่มี UPS ไว้ป้องกัน เวลาไฟตก-ไฟดับ) ก็จะทำให้อายุการใช้งานของอุปกรณ์ต่างๆ สั้นลง  โดยเฉพาะฮาร์ดดิสก์จะมีโอกาสกลับบ้านเก่าสูงที่สุดครับ  [emo12]

RookiE'

อย่างในกรณีของผม ที่บ้านใช้ไฟปลายสาย ซึ่งไฟฟ้ามันจะไม่ค่อยนิ่งครับ ไฟตกบ่อยมาก
(ที่จริงต้องบอกว่าไฟมันตกทั้งวันเลยต่างหาก  [emo12] [emo16])
แถมเวลาฝนฟ้าคะนองมากๆ หน่อย ก็อาจจะมีไฟดับบ้าง ก็เลยจำเป็นต้องใช้ UPS ครับ...

ผมว่ามี UPS ติดไว้ก็ไม่เสียหายอะไรนะครับ เผื่อเกิด Accident ขึ้นมา อย่างเช่น ไปเตะปลั๊กหลุด หรือ ไฟฟ้าเกิดดับไปดื้อๆ เรายังจะได้มีเวลาบันทึกงานสำคัญๆ ในขณะที่เราทำอยู่ ณ ตอนนั้นได้ทัน
และยังช่วยดูแลสุขภาพ Hardware ต่างๆ ของเครื่องคอมเราอีกด้วยนะครับ  [emo02]

fantasy ಠ-ಠ

ตั้งแต่มีคอมฯมาเกือบยี่สิบปี ไม่เคยใช้ UPS เพราะคิดว่ามันไม่สำคัญอะไร
แต่พอ HDD พังไปห้าลูก หนึ่งปีหนึ่งลูก แบบไปแล้วไปเลย ข้อมูลหายหมด
หลังจากนั้นมาก็หาซื้อ UPS แบบดี ๆ เอาไว้ใช้เลยครับ
ทุกวันนี้มี UPS อยู่ห้าตัว
มีสามตัวที่ราคาตัวละห้าพันกว่าบาท จ่ายกำลังไฟได้ 600W แต่กระแสไฟ VA จำไม่ได้

ที่บ้านวันดีคืนดีก็ ไฟตก ไฟกระชาก
เป็นห่วงสุขภาพคอมพิวเตอร์ และอุปกรณ์ที่ใช้งาน ก็เลยต้องดูแลสักหน่อย
ทุกวันนี้เวลาไฟดับ ก็ยังออนไลน์ได้เกือบครึ่งชั่วโมง สำหรับเครื่องคอมฯ
โน้ตบุ๊คก็ใช้ได้จนกว่า UPS จะหมดไฟ
ส่วนตัวเราท์เตอร์ อยู่ได้ห้าหกชั่วโมงเลยครับผม

ปล. บ้านไม่ใช่โรงไฟฟ้านะครับ [emo05] [emo05] [emo05]
... แก้ไข ...

boogyman

คิดง่ายๆ เลยนะครับ
คอมฯ ของเรา ตัวละ 15,000.- ขึ้นไป  ups ตัวละ ประมาณ 2,000.- ขึ้นไป
เพราะฉะนั้น  15,000 > 2,000 แน่นอน
แล้วถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา ท่านอยากจะให้อะไรเสียล่ะครับถ้าเลือกได้ ระหว่าง 2,000 กับ 15,000 >
สรุป ง่ายๆ เลยนะครับ ว่า UPS จำเป็นแน่นอนครับ (เสียน้อยเสียยาก  เสียมากเสียง่าย)   [emo01]

decade1234

fermacro

ขอถามด้วยคน

PSU 800W กับ 1200W

ต้องใช้ UPS ขนาดไหนครับ

fantasy ಠ-ಠ

Quote from: fermacro on 27 June 2011, 22:04:11
ขอถามด้วยคน
PSU 800W กับ 1200W
ต้องใช้ UPS ขนาดไหนครับ

ขึ้นอยู่กับว่าคอมฯตัวนั้น ๆ ใช้กำลังไฟทั้งหมดกี่วัตต์ ...
โดยปรกติแล้ว สมมติว่า PSU 600W ก็ไม่ได้หมายถึงว่า เวลาเปิดเครื่อง จะกินไฟถึง 600W เลยนะครับผม
อาจจะใช้กำลังไฟจริง ๆ แค่ 3-400W เท่านั้นเอง

คิดง่าย ๆ ถ้าเป็น PSU 800W ขึ้นไป
และต้องการ UPS ที่รองรับ ลองหา UPS ที่ใช้แบตฯตั้งแต่สองก้อนขึ้นไป
และดูสเป็คของ UPS ว่าสามารถให้กำลังไฟได้กี่วัตต์ (ค่า W ไม่ใช่ VA นะครับ)
และโดยปรกติแล้ว UPS ที่สามารถให้กำลังไฟได้ >600W
ส่วนใหญ่จะอยู่ที่สามถึงสี่พันบาทขึ้นไป อย่าไปหลงเชื่อคำคุยของยี่ห้อ หรือรุ่นนั้น ๆ นะครับผม
อย่างที่เคยเห็นมา UPS รุ่นหนึ่ง (ไม่เอ่ยนาม) ใช้แบตแค่ก้อนเดียว
แต่ในสเป็คบอกว่า ให้กำลังไฟ 500W ซึ่งแทบจะมันเป็นไปไม่ได้เลย
หรือถ้าได้จริง ๆ ก็จะสำรองไฟได้ไม่ถึงห้านาที เผลอ ๆ แค่หนึ่งหรือสองนาทีเท่านั้น
ถ้าหากเอาไปใช้กับ PSU 600W ขึ้นไป

อย่างเมื่อก่อนผมเคยซื้อ UPS อยู่ตัวหนึ่ง ประมาณสองพันบาท
ตามสเป็คบอกว่า 350W/1000VA
และ PSU ที่ใช้อยู่คือ 450W เท่านั้นเอง
แต่พอไฟตกเท่านั้นแหล่ะ คอมฯวูบไปเลย

สรุปตามความคิดเห็นส่วนตัวก็คือ
ถ้าหากใช้ PSU >600W ก็คงต้องเตรียมเงินประมาณเกือบครึ่งหมื่น
เพื่อหา UPS ที่สามารถให้กำลังไฟที่ 500-600W ขึ้นไป
และต้องเป็น UPS ที่ใช้แบตฯตั้งแต่สองก้อนขึ้นไปเท่านั้น

top_takachi

ไฟตกบ่อย เมื่อไม่มี UPS สิ่งที่จะลาจากสิ่งแรก ๆ ก็จะเป็นฮาร์ดดิส ตามด้วย เมนบอร์ด การ์ดจอและซัพพลายครับ

แนะนำว่าให้ซื้อครับ แต่ดูรุ่นด้วยนะครับ บางรุ่นได้แค่สำรองไฟกันไฟตก บางรุ่นได้ทั้งสำรองไฟ กันไฟกระชาก

microsoft

ส่วนผมล่ะอยากเปลี่ยนใหม่อยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ดันใช้ PSU 1000w. แต่ UPS เป็นยี่ห้อ Leonics Green 850VA. ส่วนสเปคเครื่องก็ไม่ได้สูงอะไร บางครั้งไฟตกทีนึง มีเสียงตี๊ดดดยาวไม่หยุดเลย ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะหาย ทีแรกก็เข้าใจว่า สงสัย UPS คงจะได้เวลากลับบริษัทผู้ผลิตอีกแล้ว แต่คิดไปคิดมา UPS คงจะไม่เสียหรอก แต่ PSU มันดันมีวัตต์เยอะไปหน่อย ครั้นจะหา UPS ที่รองรับจริงๆมาใช้งาน แต่ดูราคาแล้ว เหงื่อแตกเลยครับ  [emo18]

fantasy ಠ-ಠ

ท่าน microsoft คงต้องเก็บเล็กผสมน้อยล่ะครับงานนี้
อย่างของผมนี่ กว่าจะได้โอกาสทอง ในการซื้อ UPS ราคาครึ่งหมื่น ก็เก็บออมเงินตั้งนาน กว่าจะได้ซื้อ
เพราะดันเอาเงินค่าแรงไปซื้อ PSU ขนาด 600W บวกกับ HDD 2TB มาใช้แทนซะก่อน
เพราะทีแรกใช้ 500W แล้วพอมีโอกาสได้เปลี่ยน ก็เลยกลายเป็น...
500W - 600W - 550W - 600W - 750W
เปลี่ยน PSU ห้าตัว ภายในเวลาปีครึ่ง
แต่ UPS นี่สิ ดันทุรังใช้ของเก่าที่ใช้กับเซิพเวอร์ของบริษัทลูกค้า แล้วเค้าซื้อตัวใหม่
ก็เลยยกกลับมาบ้าน เพื่อเปลี่ยนแบตก้อนใหม่ ทนใช้มาเกือบห้าปี
เพิ่งจะได้ฤกษ์เปลี่ยน UPS ก็เมื่อช่วงหลังสงกรานต์ที่ผ่านมานี่เอง

microsoft

อาจจะเป็นเรื่องยากสักหน่อยครับ เพราะโครงการบนเว็บมีเยอะเหลือเกิน อาจจะต้องทนใช้อย่างนี้ไปก่อน ไหนจะเป็นเรื่องของการดึงผลิตภัณฑ์ apple มาไว้บน VPC อีก ทีแรกกะว่าจะเอา iphone 4 ที่เป็นเนื้อหาต่างๆมาลง ส่วนหนึ่งก็เพราะเว็บต่างประเทศมักชอบเอามาลง เกี่ยวกับการใช้งานต่างๆ อยากให้มีที่นี่บ้าง แต่คิดว่าคงจะสายไปเสียแล้ว เพราะปลายปีคงจะมี iphone 5 ออกมา ถ้าเกาะติดเฉพาะ Windows อย่างเดียว เนื้อหาก็จะอยู่เฉพาะกลุ่ม Windows น่ะครับ ไม่ได้เป็นการอัพเกรดตัวเองนะ ไม่ได้มีความคิดตรงนี้เลยครับ แต่อยากให้เว็บเดินหน้ามากกว่าน่ะครับ ตอนนี้ผมก็อยากจะแลกกับทุกอย่างเลย ที่ไม่อยากให้มันอยู่กับที่ แต่คงจะข้ามขั้นไม่ได้อีกแล้ว เหมือนที่ผ่านมา กับหนี้สินก่ายกอง  [emo04]  [emo06]

top_takachi

สเปคในเครื่องผมนะครับ เอามาเฉพาะตัวที่กินไฟ  [emo01]

i3 540@4.8
P7P55D
G.Skill RH2000 2x2GB
HD 4850
WD 500AAKS
Lite-On
Fan 12CM X7
power x 600watt
XSPC X2O-750

และอุปกรณ์อื่น มี

จอ SS 23"
ลำโพง SAAG 2.1 850watt

ทั้งหมดนี้ผมใช้ Syndome 1000 VA (Energy)  ครับ ผมลองเปิดเพลง-ดูหนัง 15 นาทีก็ยังไม่ดับครับ เปิดปิดเครื่องได้ทัน

และอีกอย่างที่ลองคือเอาพัดลมขนาด 17" มาลองต่อครับได้ประมาณเกือบ ๆ 20 นาที  [emo08]  ไม่กล้านานกว่านี้เสียว  [emo09]

beenteen

ขนาดHDD พังไปลูก ซื้อมาติดไว้เถอะครับ  [emo01]

fermacro

แล้วในกรณีของผมี 1200W มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ผมดูของ APC อยู่

อยากให้แนะนำรุ่นให้หน่อยครับ

Go Up