# Notification.
Notification

Author Topic: จอฟ้าและบูตไม่ขึ้น ช่วยด้วยครับ  (Read 4296 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline FreedomLife

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
อธิบายไม่ถูก คือตอนแรกที่เป็นเครื่องจะขึ้นจอฟ้า(ผมจำโค้ดนั้นไม่ได้แล้วครับ) พอเปิดใหม่เครื่องจะบูตไม่ขึ้น คือพอเข้าถึงหน้าที่เป็นโลโก้ของ WinXP (ตอนที่กำลังโหลดอยู่) เครื่องก็จะรีสตาร์ทเองและบูตใหม่ตลอด (เท่าที่สังเกตดู มันจะเป็นทุกๆ 1 เดือนหลังจากที่ลง Windows ใหม่ โดยประมาณครับ) และอีกอย่างตอนลง Windows พอถึงหน้าที่จะให้แบ่งพาทิชั่นหรือเลือกไดร์ที่จะลงWindows พื้นที่ในไดร์ C ไม่มีข้อมูลอะไรเลยมันบอกว่าไดร์ว่างทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ฟอร์แมตเลย
เซ็งมากเลยครับเล่นเกมส์ไปตั้งไกล เซฟหายหมดเลย[emo11] ขอวิธีแก้ไขด้วยนะครับ[emo17] ขอบคุณครับ[emo19][emo19]

Offline ans58670

• Webmaster
- สงสัยที่ Hard Disk จะมีปัญหา ไม่ทราบว่าเก่าหรือยัง?

- ใช้เครื่องมือเกี่ยวกับ Hard Disk ทั้งหลายใน Hiren's Boot ลอง Scan เพื่อหาและซ่อมแซม Bad Sector ใน Hard Disk ดูก่อน (ตรวจสอบสายแพด้วยว่าชำรุดหรือไม่ อาจลองเปลี่ยนดูใหม่ก็ได้ ไม่กี่บาทเอง แต่ควรลองทั้งแบบ 40 และ 80 สาย เพราะ Hard Disk เก่าๆบางตัวไม่รองรับ)

- แต่หากไม่เจอ Bad Sector ต่อไปก็ RAM => CPU => Motherboard (การ์ดจอไม่น่าเกี่ยวนะ)

หมายเหตุ ถ้ามันมี Bad Sector เยอะ แนะนำให้หาซื้อ HDD ใหม่ดีกว่า เดี๋ยวลูกนี้เกิดเบื่อและลาโลกไปจะยุ่ง [emo02]

• **
HDD: WD 500 GB. SATA2 ซื้อเมื่อ ก.ย. ปี53 ครับ
แล้วแผ่น Haren'n Boot ต้องใช้โปรแกรมอะไรครับ

Offline ans58670

• Webmaster
- ยังไม่เก่าเลย ไม่น่าจะมีปัญหา แต่อย่างไรก็ตามลองใช้ HDD Tune ทำการตรวจสอบก่อนก็ดี หากไม่มีปัญหาค่อยไปดูที่อื่นต่อ [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอสเปคเครื่องทั้งหมดเพิ่มเติมด้วยครับ โดยเฉพาะตัวเพาเวอร์ซัพพลายเป็นตัวที่แถมมากับเคส (วัตต์เทียม) หรือซื้อแยก (แบบวัตต์แท้) เพราะอาการนี้ อีกหนึ่งสาเหตุหลักก็มาจาก เพาเวอร์ซัพพลายเริ่มจ่ายไฟได้ไม่ดี และมีผลพวงมาจากกระแสไฟฟ้าภายในตัวอาคารหรือภายในบ้านเดินไม่เรียบ, ไฟดับ, ไฟตก, ไฟเกิน, ไฟกระชากบ่อยๆ หรือแม้แต่การปิดคอมพิวเตอร์ที่ไม่ถูกวิธี ก็มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยนะครับ ซึ่งจะมีผลกระทบไปที่ฮาร์ดดิสต์ตัวหลักก่อนเลย  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
คอมที่ซื้อตอนนั้นมันเป็นคอมชุดของ LASER ครับ(ซื้อจากห้างครับ) ดูเพาเวอร์ซัพพลายแล้วมันเขียนว่า HEC-300AR-TF 300W.
สเปคเครื่องเครื่อง (อัพนานแล้ว [emo01])

CPU : Intel Pentium D 2.80 GHz Socket 775
M/B : Asus P5KPL AM
Ram : KINGSTON 1GB. DDR2 667
VGA : ATI HD4650 512MB GDDR3
HDD : WD 500GB. SATA2

รบกวนด้วยนะครับ [emo17] [emo17] ผมมีลางสังหรณ์ว่ามันกำลังจะมาอีกแล้ว [emo12] [emo12]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- แนะนำให้เปลี่ยนหม้อไฟก่อนเลยครับ แล้วเราค่อยมาไล่อาการกันต่ออีกครั้ง ดูจากสเปคเครื่องแล้ว มีการอัพเกรดมาเป็นระยะๆ แต่หม้อไฟก็ยังตัวเดิม แบบนี้จะทำให้อุปกรณ์เสื่อม/และเสียเร็ว โดยเฉพาะตัว HDD ครับ (หรือสายไปแล้วก็ไม่รู้)

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
จริงหรอครับ  [emo13] [emo13] เดี๋ยวจะเปลี่ยนสิ้นเดือนนี้เลยครับ(หวังว่าคงไม่สายเกินไปนะครับ) เคยคิดแค่ว่าเพาเวอร์ซัพพลายมันก็เป็นตัวจ่ายไฟธรรมดาๆ ไม่เคยคิดว่ามันจะมีคำสัาคัญอย่างนี้
ขอบคุณมากนะครับ  [emo19] [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ถ้าจะให้ดี ลองอ่านที่กระทู้นี้เพิ่มเติม >  http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=9.0

ก็จะได้ความรู้เพิ่มขึ้น ในเรื่องของหม้อไฟนะครับ ซื่อย่อในภาษาอังกฤษ = PSU (Power Supply Unit)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ismaell

• Webmaster
แนะนำอีกอย่างหนึ่งนะครับ

ตอนนี้ผมแนะนำให้รีบเอา HDD ลูกที่มีปัญหาไปต่อกับเครื่องอื่นก่อน ถ้าเครื่องมองเห็น HDD ก็ลองทำการแสกนดิสก์ดูครับ ไปที่ My Computer คลิกขวาที่ Drive ของ HDD ที่นำไปเสียบ แล้วไปที่ Properties > Toos > Check now  ติ๊กเครื่องหมายถูกทั้ง 2 ช่อง แล้ว Start เลยครับ (ตามภาพ)

จากนั้นรีบ Backup ข้อมูลสำคัญในนั้น(ถ้ามี) ออกมาเก็บไว้ก่อนครับ ถ้าสามารถทำได้ เพราะดูแล้ว HDD ยังใหม่อยู่ น่าจะยังอยู่ในประกัน เพราะถ้าหากอาการมันเกินเยียวยาจริงๆ ก็จะได้ส่งเคลมได้ทันทีเลยครับ  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27