# Notification.
Notification

Author Topic: คือผมรบกวนหน่อยครับ มีคำถามครับ  (Read 3533 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Monio

• VPC Member
  • **
    • View Profile
ตอนนี้ผมมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนคอมใหม่
(คอมตัวเก่าเสียครับ ที่ใช้อยู่เป็นโนตบุคสำรองแต่สเปคไม่ค่อยแรง ทำงานลำบาก)

กะว่าจะซื้อคอมตัวใหม่เลย .. แต่ถ้าให้เก็บเงินก่อนคงหลายเดือน
(ตอนนี้เงินเก็บไม่มีเลย ถ้าเริ่มเก็บเงินก็ตกได้เดือนละราวๆ 5000 บาทครับ)

แต่ผมอยากรีบได้คอมมาใช้มากกว่า เลยอยากสอบถามครับว่า
ถ้าซื้อคอมตามห้าง (แบบที่ผ่อนได้) หมายถึงคอมประกอบสำเร็จนะครับ
แล้วไว้เก็บเงินได้ ค่อยตามอัพเกรดทีหลัง (งบซื้อผ่อน ให้ 30000+ เลยครับ ไม่รวมค่าอัพเกรดทีหลัง)

หรือว่าจะค่อยๆเก็บเงินแล้วซื้อมาประกอบเองดีกว่าครับ อันนี้ งบอาจจะ 20000 ถ้วน
เพราะว่าอยากให้ได้ ใน 4 เดือนต้องเก็บเงินก่อน (แต่ 4 เดือนนี่ก็นานอยู่นะครับ..)

สำหรับงานที่ทำ ตอนนี้ Flash CS4 (กำลังจะอัพเป็น CS5)
อนาคตอีกปีสองปี อาจจะต้องใช้ Maya หรือ 3dsMax ครับ ..

ยังไงรบกวนแนะนำหน่อยนะครับ ว่าอย่างไรดี
ส่วนตัวอยากได้เป็นผ่อน จะได้ซื้อเดือนหน้าเลย เพราะเห็นว่าจะมีงานคอมมาร์ท
ก็ขอรบกวนพี่ๆ จัดสเป๊คคอมให้หน่อยนะครับ .. ว่าประมาณไหนถึงจะโอเค

เกมที่เล่นก็มี IL Soulbringer, Pangya, Prius, Audition และ Trickster ครับ
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ถ้าให้เลือกได้ ผมว่าถ้าไม่รีบร้อนอะไร ค่อยๆเก็บเงินไปเรื่อยๆดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเป็นหนี้

แต่ถ้ามีความจำเป็นจริงๆที่จะต้องใช้คอมพ์ใหม่ในตอนนี้ ผมแนะนำให้ซื้อแบบประกอบเองดีกว่า จะได้ราคาถูกกว่า ในสเปคที่พอๆกัน แล้วอีกอย่างเราสามารถเลือกอุปกรณ์ต่างๆตามใจที่เราชอบได้
ถ้าจะหาร้านประกอบคอมพ์ที่ผ่อนได้ เท่าที่รู้มาก็มีร้าน Jib นี่แหละครับ ที่ผ่อนได้ ลองสอบถามรายละเอียดกับทางร้านดูครับ ว่ามีเงื่อนไขอะไรบ้าง เพราะผมก็ไม่เคยซื้อคอมพ์ประกอบแบบผ่อนกับทางร้านเลยครับ (หรืออาจจะมีร้านอื่นอีกก็ได้)

ลองตัดสินใจให้ได้ก่อนครับ ว่าตัวท่านเองต้องการจะซื้อคอมพ์แบบไหน และมีงบประมาณที่แน่นอนเท่าไหร่ เดี๋ยวเพื่อนๆพี่ๆที่นี่ ก็จะช่วยกันจัดสเปคที่เหมาะสมให้ครับ  [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ลองปรึกษาเรื่องสินค้าประเภทคอมพิวเตอร์เงินผ่อน
จากที่นี่ดูก่อนนะครับ > http://www.final4u.com/hirepurchase/index.html

• **
ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณ MILD_PLUS มากครับ สำหรับข้อมูลตรง นี้  [emo07] ..
http://www.final4u.com/hirepurchase/index.html

ผมลองอ่านๆดูแล้วก็ยัง งงๆ  [emo14] .. (ไม่เคยซื้อผ่อน)
ผมก็เลยไปปรึกษาคุณแม่ครับ

คุณแม่เลยบอกว่า ถ้าอยากซื้อก็จัดราคามาเลย
เดี๋ยวแม่จะรูดผ่านบัตรเครดิตให้ แล้วก็ไปผ่อนกับแม่เอา ..

[emo02]

แล้วก็ขอบคุณคุณ ismaell ที่แนะนำร้าน JIB ครับ ..
ผมโทรไปสอบถามที่ร้านแล้วว่า คอมเลือกเป็นแต่ละชิ้นๆมาประกอบ (ให้ร้านประกอบให้ไม่เสียค่าประกอบด้วย)
ก็สามารถจ่ายแบบผ่อนได้ครับ ก็ตกลงเป็นว่าคงซื้อเลยล่ะครับ เริ่มเดือนหน้า ..

[emo04]

ขอรบกวนพี่ๆจัดสเปคให้เลยแล้วกันครับ เดี๋ยวผมจะไปเช็คราคาหลายๆร้านดู ยืนยัน Requirement เดิมครับ ..
โปรแกรมที่ใช้ Flash CS4 (กำลังจะใช้ CS5), อนาคตจะใช้ Maya กับ 3dsMax ครับ
ขอเล่นเกมลื่นไหลๆ นะครับ (เกมที่เล่น IL Soulbringer, Pangya, Prius, Audition และ Trickster)
สำหรับ HDD ผมขอเป็น 1TB เลยนะครับ แต่ยี่ห้อไหน คงต้องขอรบกวน ..

ผมมีจอ LCD เก่าที่ยังไม่เสียครับ ของ SVOA Model L74BH ใช้มาสองสามปีแล้วครับ
หน้าตาประมาณนี้ .. ก่อนเครื่องคอมจะเสีย ยังใช้งานได้ดีครับ ..

แบบนี้ ควรซื้อจอใหม่ด้วยเลย ดีมั้ยครับ .. ?  [emo17]
ถ้ายังไง ราคารวมจอขอให้อยู่ในงบ ไม่เกิน 35,000 นะครับ (เกินกว่านี้ได้บ้าง)

ผมต้องขอขอบคุณพี่ๆในบอร์ดนี้มากๆเลยครับ
เวลาผมมีคำถาม ผมก็มักจะมาตั้งกระทู้ในนี้ล่ะครับ

[emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
สเปคนี้เป็นราคาพร้อมจอครับ คิดว่าครอบคลุมกับงานและเกมส์ในตอนนี้และอนาคตหลังจากนี้อีก 2-3 ปีได้อยู่นะครับ แต่ถ้าหากยังช้าไป เราก็อัพเกรดแรมเพิ่มเติมในวันหน้าด้วยก็ได้  [emo04]

CPU: CORE i5 2500 3.30 GHz. = 6,790
Mainboard: GIGABYTE GA-Z68X-UD3-B3 = 5,090
Ram: Kingston 4GB/1600 HyperX = 1,990
VGA: GIGABYTE GTX560 Ti 1024MB DDR5 = 8,590
HDD: WD Caviar Black 1TB = 2,750
ODD: LG 24X = 670
Case: Cooler Master Elite 310 = 1,090
PSU: CoolerMaster GX 650W (RS650-ACAAE3-EU) = 3,150
Monitor: Samsung S22A300B (21.5 นิ้ว) = 5,650

ราคารวม 35,770 บาท

## ราคาจากเว็บ JIB และ Busitek ครับ

• **
ขอบคุณสำหรับคำตอบ มากๆเลยครับผม  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27