# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยจัดสเปคคอมให้ทีครับ  (Read 5762 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Tum000

• VPC Member
  • *
    • View Profile
พอดีผมไม่มีความรู้เรื่องคอมเลยนะครับ ไม่รู้จะเลือกซื้อยังไง เลยอยากให้พวกพี่ๆ ช่วยแนะนำครับ สำหรับการใช้งานคือ เล่นเกมส์เป็นหลักครับ online ก็อยากให้เล่นได้ทุกเกมส์ครับ offline ก็พวก need for speed gta ฟุตบอล ประมาณนี้ครับ บ้างครั้งก็ต้องใช้เขียนพวกโปรแกรมภาษาซี Flowchart ดูหนังHD แต่มีงบแค่ 15000 บาทเองครับ +-ได้2000 นะครับ เอาแต่เครื่องมันนะครับ จอมีแล้วครับ อยากให้พวกพี่ๆแนะนำให้ละเอียดด้วยนะครับ แบบว่าจดใส่กระดาษแล้วเอาไปให้ร้านประกอบใช้งานได้เลยนะครับ ยังไงก็ขอรบกวนด้วยนะครับ ถ้าเขียนข้อมูลส่วนไหนผิดก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ ยอมรับว่าไร้ประสบการณ์จริงๆ ครับ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาช่วยแนะนำด้วยครับ
*ขอเป็นร้านของ jib นะครับ

Offline ismaell

• Webmaster
งบน้อยเน้นเกมส์และดูหนัง HD ผมขอแนะนำเป็น AMD กับการ์ดจอ ATI ครับ

CPU: AMD ATHLON II X3 450 .................................= 2,490
Mainbord: ASROCK 880GM-LE  ................................= 1,950
Ram: 2 GBx2 =4 GB DDR3-1333 KINGSTON ............    = 1,540
HDD: 500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE .......= 1,280
VGA: ASUS ATI EAH6850 DC/2DIS/1GD5/V2 .......... ...= 5,820
ODD: DVD-RW LG (GH-22NS50) Box      ....................= 610
PSU: 600w DELUX (DLP-R600)  ...............................= 2,010
Case: เปล่าๆ เลือกตามชอบ           ..............................= 1,200

รวม 16,900  บาท

ราคามาจาก jib ครับ  [emo01]

• *
งบน้อยเน้นเกมส์และดูหนัง HD ผมขอแนะนำเป็น AMD กับการ์ดจอ ATI ครับ

CPU: AMD ATHLON II X3 450 .................................= 2,490
Mainbord: ASROCK 880GM-LE  ................................= 1,950
Ram: 2 GBx2 =4 GB DDR3-1333 KINGSTON ............    = 1,540
HDD: 500 GB. PC WESTERN (WD5000AAKX) BLUE .......= 1,280
VGA: ASUS ATI EAH6850 DC/2DIS/1GD5/V2 .......... ...= 5,820
ODD: DVD-RW LG (GH-22NS50) Box      ....................= 610
PSU: 600w DELUX (DLP-R600)  ...............................= 2,010
Case: เปล่าๆ เลือกตามชอบ           ..............................= 1,200

รวม 16,900  บาท

ราคามาจาก jib ครับ  [emo01]
แล้วสเปคนี้ใช้ทำงานพวก auto cad ภาษาซี และอื่นๆ ที่ไม่หนักมากได้มั้ยครับ (ถ้าได้จะอยู่ในระดับไหนครับ สบายๆ / ติดๆขัดๆ)

• Webmaster
ทำได้ทั้งหมด ทั้งงานและเกมส์ที่กล่าวมาข้างต้น อยู่ในระดับไหลลื่นสบายๆเลยครับ  [emo04]

• *
ขอบคุณมากครับท่าน ismaell สำหรับคำแนะนำดีๆ แล้วก็ไม่ต้องรอนานด้วย ขอบคุณมากครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณท่าน ismaell มากๆด้วยนะครับ  [emo22]  [emo22]

• *
จากที่พี่จัดสเปคมา ผมขอถามนิดนึงนะครับ ระหว่าง vga ASUS ATI EAH6850 DC/2DIS/1GD5/V2 กับ GIGABYTE ATI HD6850  1GB (GV-R685D5-1GD) ตัวไหนใช้ดีกว่ากันครับ เพราะราคามันไม่ต่างกันมาก
ขอบคุณมากครับ

ชิพที่ทั้ง 2 ค่ายนำมาใช้เป็นชิพตัวเดียวกัน ก็จะขึ้นอยู่กับการออกแบบรูปร่างหน้าตากับศูนย์รับประกันครับ ว่าท่านชอบการออกแบบของค่ายไหนมากที่สุด รวมทั้งการรับประกันด้วย

ในส่วนของศูนย์รับประกัน หากเป็น Asus จะเป็นศูนย์ Synnex แต่ Gigabyte จะเป็นศูนย์ Scaner ครับ  [emo04]

• *
พี่ครับ รบกวนอีกอย่างครับ พอดีผมจะเข้าไปซื้อวันนี้ครับ ก็คิดว่าจะซื้อตามสเปคที่พี่ให้มา แต่ผมก็กลัวร้านเขาไม่มีของ ดังนั้นผมขอเสปคสำรองอีกชุดได้ไหมครับ งบก็ 17000 บาท ครับไม่รวมจอ การใช้งานก็ตามเดิมครับ ยังไงก็รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ

• Webmaster
ผมว่า มันจะยุ่งยากไปเปล่าๆ แล้วถ้าจัดไปแล้ว ท่านจะแน่ใจได้อย่างไรว่า สเปคสำรองที่จัดไป จะมีของครบอย่างที่ต้องการหรือไม่

ถ้าจะให้ดี ก่อนจะออกไปซื้อ ควรจะโทรสอบถามกับทางร้านก่อนเลยว่า สินค้าแต่ละตัวยังมีขายอยู่หรือไม่ เช่น ถ้าจะไปซื้อที่ Jib ก็โทรไปสอบถามก่อน ถ้าได้คำตอบแน่นอนว่าของไม่มี ค่อยมาถามที่นี่เอาว่า จะเอาตัวไหนแทน มันจะง่ายกว่าครับ

เบอร์โทรของ Jib แต่ละสาขาเข้าไปดูได้ที่  http://www.jib.co.th/  ไปที่หัวข้อติดต่อเรา จะมีเบอร์โทรของแต่ละสาขาครับ  [emo02]

ไม่งั้นก็ไปที่ร้านเลยก็ได้ครับ ถ้าอุปกรณ์ชิ้นไหนไม่มีของก็ให้ทางร้านนำเสนอรุ่นหรือยี่ห้อที่ใกล้เคียงมาให้ก็ได้ หรือหากต้องการเป็นรุ่นที่จัดไปจริงๆก็ให้ทางร้านน่ะแหละเดินหาจากหน้าร้านอื่นๆให้ ราคาก็ไม่แตกต่างกันมากครับ  [emo04]

Offline Monio

• **
พี่ๆในบอร์ดนี้ ใจดีทุกคนจริงๆครับ  [emo07] ..

ผมก็เพิ่งไปสอบถามราคาและรายละเอียดต่างๆจาก JIB มา .. (แต่จะซื้อสิ้นเดือนนี้)
เขาบอกประมาณว่า ถ้าของไม่มี ก็รอราวๆ สองสามวันเองครับ แล้วก็มารับของได้เลย
หรือของอาจจะมีครบก็ได้ครับ แล้วแต่ชิ้น .. แต่ถ้าไม่มีไปถามเค้าจะบอกได้เลยครับว่าชิ้นนี้ชิ้นนั้นได้วันไหน
ถ้าเราไปสั่งไว้ ตกลงราคาเรียบร้อย จ่ายเงิน .. แล้วก็รอมารับวันหลัง สะดวกดีครับ
ได้คอมประกอบเสร็จเลย JIB ก็มีหลายสาขาครับ ไปที่ใกล้ๆบ้าน จะได้ไม่ต้องเดินทางไกลหลายรอบ

[emo08]

• *
พี่ครับ พอดีผมไปซื้อมาแล้วครับ แต่ผมงงความละเอียดของหน้าจอครับ คือว่า คอมรุ่นเก่าผมยังปรับค่าความละเอียดได้ 1600x1200 เลยครับ แต่คอมใหม่ ปรับได้แค่ 1360x768 ทำไมมันปรับได้น้อยจังครับ การ์ดจอที่ใช้ก็ gtx550ti win7 ครับ ช่วยไขข้อสงสัยด้วยครับ มีวิธีแก้อย่างไรครับ

ปล.เครื่องเก่าwin xp การ์ดจอรุ่นเก่ามากๆครับจำไม่ได้  จอใช้จอตัวเดียวกันครับ Lcd 17 นิ้วครับ

ขอบคุณครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ลงไดร์ฟเวอร์ของการ์ดจอหรือยังครับ?

• *
ให้ทางร้านลงให้แล้วครับ พี่ช่วยดูให้ผมหน่อยได้มั้ยครับ แบบว่าเชื่อมต่อกันทางเน็ต หรือซ่อมออนไลน์ พอจะมีเวลาดูให้ผมได้มั้ยครับ ว่ามันเป็นเพราะอะไร

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27