เปิดเครื่องแล้วไม่ยอมบูสเข้าวินโดว์

Started by RookiE', 01 October 2009, 20:38:08

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

RookiE'

เป็นบางครั้งครับ พอเช้ามาเปิดคอมแล้วมันก็เข้าหน้าbiosปกติแล้วมันก็ค้างอยู่หน้านั้นแหล่ะครับ

บางครั้งมั้นเหมือนหาไดร์ฟฮาร์ดดิสไม่เจอ พอเข้าไปดูในเมนูbiosมันก็มองเห็น

พอมีอาการแบบนี้ กด Ctrl+Alt+Delete ให้บูสใหม่ มันก็เหมือนเดิม

ผมเลยลองถอดสายSataเสียบในช่องอื่นแทนมันถึงจะบูสเข้า (แต่ก็ไม่ทุกครั้งครับที่จะเข้าได้)

เซ็งมากเลยครับ.....

........แล้วอีกอย่างครับ...ฮาร์ดดิสผมเหมือนเข็มอ่านมันชอบค้างอ่ะครับ

ผมต้องเอาออกมาเหวี่่ยงๆ มันถึงจะใช้ได้ครับ

อย่างนี้ฮาร์ดดิสผมมีปัญหาป่าวอ่ะครับ  [emo15] [emo15] [emo15]

[emo17] [emo17] [emo17]

YOOHOO

ตั้ง ไบออส ให้บูต HDD 0 ก่อนเป็นอันดับแรก ลองดูครับ อาการดีขึ้นหรือไม่ (ถ้า Windows+HDD ไม่เสีย)

ผมก็เป็นนะ เพราะผมต่อ HDD หลายลูก Chipset + Bios บางครั้งจะ เอ๋อๆ (ผมใช้ Chipset VIA)
ตั้งค่าแบบนี้หาย ไม่มีอาการอีกเลย ครับ

microsoft

ถ้าเข้าวินโดวส์ได้ลองเอาโปรแกรม HDTune มาทดสอบหน่อยครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=72.0

โดยใช้หัวข้อ Benchmark และ Error Scan ลองดูนะครับ เอารูปมาลงด้วยก็ดี  [emo03]

fantasy ಠ-ಠ

ถ้า HDD ค้างบ่อย ๆ อาจเป็นเพราะ PSU จ่ายไฟไม่พอก็เป็นได้
บางทีอาการพวกนี้ก็มีหลายสาเหตุ ...
๑. สาย SATA มีปัญหา
๒. HDD มีปัญหา เริ่มเสีย
๓. PSU จ่ายไฟให้อุปกรณ์ไม่เพียงพอ
๔. ช่อง SATA บางช่องอาจจะมีปัญหา
๕. ไบออสเมนบอร์ดเอ๋อ
๖. เมนบอร์ดมีปัญหา

บางทีก็อาจจะมีหลาย ๆ ปัญหาปนกัน ต้องลองตรวจสอบดู [emo01]

RookiE'

Quoteถ้าเข้าวินโดวส์ได้ลองเอาโปรแกรม HDTune มาทดสอบหน่อยครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=72.0

โดยใช้หัวข้อ Benchmark และ Error Scan ลองดูนะครับ เอารูปมาลงด้วยก็ดี

ผมลองทดสอบแล้วครับ หัวข้อBenchmark มันเทสไม่ได้อ่ะครับ มันขึ้นว่า Read Error! Test aborted.
ส่วนError Scan นั้นมีBad ประมาณ 1.2% (ใช้HD Tuneที่มันติดมากับวินโดว์)

ผมเพิ่งเทินตอนเมษานี่เองนะครับ ลูกก่อนมันลากลับบ้านเก่าไปแล้ว  [emo12]

เดี่ยวยังไงจะลงรูปให้ดูอีกทีครับ  [emo14] [emo14] [emo14]

RookiE'

อันนี้รูปครับ  [emo02] [emo02] [emo02]

[URL=http://imagehosting.gr][/URL] [URL=http://imagehosting.gr][/URL]

หัวข้อ Benchmark นั้นผมตั้งค่า Test Speed ไว้ที่ Fast และ Block size น้อยสุดเลย (512 Bytes)
(เพราะถ้าไม่ตั้งอย่างนี้แล้วมันจะ Read Error ตลอดอ่ะครับ)

[URL=http://imagehosting.gr][/URL]

[emo13] [emo13] [emo13]

แล้วมันจะมีปัญหาตามมามั๊ยครับ (กลัวอ่ะ) เริ่มเครียดอ่ะนะ  [emo12] [emo12] [emo12]

YOOHOO

มี Bad ใน HDD ควรหา HDD ลูกใหม่มา Backup ข้อมูลทั้งหมด
แล้วควรส่ง HDD ลูกที่มีอาการ Bad ไปเปลี่ยนลูกใหม่ ครับ
และถ้าต้องลง Windows ใหม่ควรหา Windows Original มาใช้งานด้วยครับ

ป.ล. ตอนไปเปลี่ยน HDD ตัวใหม่ให้ระวัง จะได้ HDD ใหม่แต่เก่าของผู้อื่นมา ให้บอกร้านจะเอาของใหม่จริงๆ
ท่าน Fantasy เคยบอกไว้และเคยได้ HDD แบบนั้นหลายครั้ง ครับ

MILD_PLUS

ถ้า HDD ของเราต้องเสียและส่งเคลมอยู่บ่อยๆ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยนะครับว่า PSU ของเรานั้นเป็นตัวต้นเหตุ เพราะจ่ายไฟมาไม่นิ่ง ขึ้นๆลงๆ เลยทำให้ HDD ต้องเกิน Bad Sector จะเปลี่ยนหรือเคลมอีกสัก 10ครั้ง ก็จะเป็นอยู่อย่างนี้ แต่บางท่านคิดว่าไม่เป็นไร เสียก็ส่งเคลมได้ลูกใหม่ แต่ม่านคิดหรือไม่ว่า..เวลาที่เราเสียไป+ค่าเดินทาง+ก็ลงวินฯใหม่ และ ฯลฯ อีกมากมายที่ไม่สามารถนำมาคำนวณเป็นตัวเงินได้นะครับ [emo12]

1. อย่าใช้ PSU ที่ไม่มีเชื่อเสีบง ที่ระดับ 500w ราคา 500-1,000บาท แบบนี้ใช้งานไม่ดีครับ
2. PSU 500w ควรจะมีราคาอยู่ที่ 2,xxx ขึ้นไป และน้ำหนักต้องไม่ต่ำกว่า 2 กก. ด้วยนะครับ
3. ของผมใช้ P4-3.2GHz และใช้ PSU ยี่ห้อ Enermax 460w ราคา 2,850 น้ำหนัก 2.2กก. ประกัน 5ปีครับ [emo01]

fantasy ಠ-ಠ

มาแบ่งปันประสบการณ์ให้รับรู้กันเพิ่มเติมนะครับ [emo02]

เวลาเอา HDD ไปเคลม แล้วได้ตัวใหม่กลับมา
ยังไงก็เสียเวลาสักนิด ตรวจสอบ HDD ที่ได้รับมาอย่างละเอียด
ย้ำเลยว่า ดูให้ละเอียด ด้านข้าง จุดขันน้อต มีรอยถลอกผิดปรกติหรือไม่
ปรกติ HDD ลูกใหม่ ๆ ก็มีรอยถลอกอยู่บ้างนิดหน่อย ถ้าเจอแบบนี้ รับประกันว่าผ่าน QC มา
แต่ถ้าไม่มีรอยถลอก คือสะอาดสุด ๆ (เคยเจอมาเหมือนกัน) อันนี้อาจจะไม่ได้ผ่าน QC มา
คือคัดจากยอดที่กำหนด ว่าล็อตนี้ควรนำออกขาย ประมาณว่าแบบนั้น เลยไม่ต้องผ่าน
หลาย ๆ คนคงเคยเรียนมาบ้างว่า ที่เวลาทำ QC เช่น 10:1
คือ ในลังนั้นมีสินค้า 10 ชิ้น หยิบมาทดสอบชิ้นนึง อะไรแบบนี้ (นี่เป็นการยกตัวอย่างครับ)
เพราะจริง ๆ แล้ว HDD เค้าคงไม่ผลิตมาสิบตัว อะไรแบบนี้ ...
ถ้าสินค้าเคลม ตัวถังจะมีรอยถลอกแบบผ่านการใช้งานมาแล้ว
หากสังเกตจาก HDD ที่เรา ๆ ใช้กันอยู่ก็จะรู้ได้ว่าขอบ ๆ มันถลอกมาแบบไหนกัน
ส่วน HDD ที่ขายใหม่ พวก Green ที่ใช้นิยาม "รักษ์โลก"
ก็ใช้เหล็กจากตัวเดิม มาเคลือบทำสีใหม่ แต่เนื้อในรับรองว่าใหม่ ๆ แท้ ๆ

สติกเกอร์ประกัน มีการแปะซ้ำหรือเปล่า บางทีพนักงานเค้าก็ลอกออก แต่ทำไม่แนบเนียนพอ
ต้องสังเกตดี ๆ การแปะประกันใหม่ บางครั้งอาจเป็นของส่งซ่อมกลับมา
หรือเป็นของใหม่ แต่เปลี่ยนเดือนประกัน ก็เป็นได้
เช่นไปเคลมแบบอัพเกรดหลังวันที่ 25 ไปแล้ว ทางศูนย์ต้องเปลี่ยนประกันเป็นเดือนถัดไป
หรือทางศูนย์ติดประกันไปแล้ว แต่ส่งของให้ทางร้านช้าไป ก็เลยต้องเปลี่ยนประกันใหม่
พอเราเอาไปเคลม เค้าก็เลยหยิบตัวใหม่พวกนี้มาเปลี่ยนประกันให้

ข้อสังเกตเหล่านี้ น้อยคนที่จะรู้ ขนาดบางคนว่าไปเคลมเป็นมืออาชีพ ยังไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย
ข้อสังเกตพวกนี้ มาจากประสบการณ์ และการสอบถามพนักงานหลาย ๆ คน และหลาย ๆ ศูนย์
ก็เลยเอามาบอกกล่าวกัน แบ่งปันประสบการณ์ให้รู้ เวลาเคลมสินค้า

ข้อมูลเหล่านี้ ใช้อ้างอิงกับอุปกรณ์อื่น ๆ ได้เช่นกัน
ยกเว้น Handy Drive บางตัวที่อยู่ในซองสุญญากาศ อันนี้ได้ตัวใหม่จริง ๆ
เพราะถ้าเป็นตัวเคลม จะไม่มาเป็นซอง

พิมพ์มายาวเหยียด หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับหลาย ๆ ท่านล่ะนะ
เกรงใจคนอ่าน [emo11]

RookiE'

PSU ที่ใช้อยู่มันติดมากับCase ครับ ใช้มา 2 ปีแล้วครับ
ว่าจะเปลี่ยนใหม่อยู่เหมือนกัน แต่ต้องรอกำลังทรัพย์ก่อนหนะ่ครับ  [emo10]

ส่วนBad ที่ HDD ผมใช้โปรแกรม HDD Regenerator ได้มั๊ยครับ ลองค้นๆดูเห็นว่าBad หายอยู่ครับ
( หากใช้ได้ต้องสำรองข้อมูลไว้ก่อนมั๊ยครับ เห็นบางคนบอกว่าไม่จำเป็น มันแก้ที่ Bad Sector อย่างเดียว )

เออ....!!! ตอนที่ผมไปเครมHDD มาคราวนั้น มานมีการโทรมาถามด้วยครับว่าใช้งานได้ปกติมั๊ย ผมก็งงอ่ะ
รายวะ!!! เคยเอาคอมไปลงวินโดว์กับมาน มานไม่เห็นจะโทรมาถามเลย แล้วไมพอแค่เครมHdd มานมีการโทรมาถามด้วย
อย่างที่คุณ YOOHOO บอกหน่ะครับ มันอาจเป็น HDD เก่าจากคนอื่นก็ด้าย....ง่ะ   [emo12]

.....ส่วนคุณfantasy ไอ้สติ๊กเกอร์อ่ะครับ มานติดมาผมดูว่ามานเบี้ยวๆไงก็ไม่รู้ครับ มานไม่เนียน แถมมันยังกิ๊กๆไม่ค่อยมีรอยด้วยครับ
ผมก็เลยคิดว่า ได้ของใหม่จริงๆ (เพราะมันกิ๊กมากเลย)
อีกอย่างผมให้ที่ร้านเครมมานประกอบ + ลงวินโดว์ให้เลยอ่ะครับ ก็เลยไม่ได้ดูตั้งแต่แรก  [emo12]

ยาวละ แค่นี้ก่อน เดียวจะเบื่อกันก่อนครับ ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณมากๆเลยครับ  [emo19] [emo19] [emo19]

MILD_PLUS

1. สำรองข้อมูลไว้ดีกว่า เผื่อทำไม่สำเร็จครับ
2. ถ้ายังไม่เปลี่ยน PSU ปัญหาก็จะยังไม่จบครับ
3. HDD ที่ส่งเคลม ก็จะเวียนอยู่แล้วครับ เพราะส่วนที่จะเสียและมีการเปลี่ยนหลักๆคือ
3.1 จานบันทึกข้อมูล (จานแม่เหล็ก)
3.2 PCB แผ่นบอร์ดที่อยู่ด้านล่างของตัว HDD
3.3 หัวอ่าน ในกรณีที่ตก-หล่น
ทั้งหมดนี้ต้องทำในห้อง Clean Room (ห้องที่ใช้ผลิต HDD) ส่วนตัวถังภายนอก (Boby) จะใช้ของเดิมหมดครับ จากนั้นก็จะนำไปเก็นไว้เป็น อะไหล่ (Spare Part) แยกออกมาจากที่เป็นตัวที่ผลิตขาย ตัวนี้จะเป็นอะไหล่ใช้สำหรับเคลมให้ลูกค้าครับ ถ้าเป็นแบบนี้ก็เท่ากับเราได้ของใหม่ เพราะหัวใจหลักของมันอยู่ภายใน ไม่ใช้ตัวถังภายนอกครับ

ปล. ที่ผมรู้อย่างนี้ เพราะเหตุนี้ครับ
1. บ้านผมอยู่ใกล้ๆกับโรงงานผลิต HDD Seagate ห่างแค่100ม.
2. โรงงานนี้ผมเป็นคนเข้าไปตกแต่ง ทั้งสำนักงาน และห้อง Clean Room ผมก็เป็นคนไปทำมาเมื่อ15ปีที่แล้ว โดยทำงานนี้ผ่าน บริษัทฯแม่ของผมซึ่งเป็นญี่ปุ่น สำนักงานอยู่แถวสีลม อาคาร ธนิยะ นะครับ [emo02]

fantasy ಠ-ಠ

บางร้านก็เล่นไม่ซื่อกับลูกค้าอ่ะครับ
ไม่เคยเจอกับตัว เพราะส่วนใหญ่เรารู้มากกว่าช่าง
แต่ได้ยินจากคนที่เอาเครื่องมาให้ซ่อม มาเล่าให้ฟัง
เล่นเอา HDD เก่ามาเปลี่ยน คือเคลมมาให้ลูกค้าคนก่อน ก็...เล่นกันแบบนี้มาเป็นทอด ๆ ประมาณนั้น
คือเอาลูกเก่ามาเปลี่ยน แล้วเอาตัวใหม่ของลูกค้า มาเก็บ แล้วเคลม
รอรายใหม่มาซ่อม ก็สับเปลี่ยนแบบนี้ไปเรื่อย ๆ
บางทีก็เจอลูกค้ามาอัพเกรด แต่มีงบน้อย ก็หวานหมู เอาอุปกรณ์ค้างเก็บในร้านมาปัดฝุ่น
อัพเกรดให้ลูกค้าไป เพราะลูกค้าไม่รู้ (ทำไมทำนิสัยแบบนี้กันก็ไม่เข้าใจ หากินบนความเดือดร้อนของคนอื่น)

เมื่อก่อนโดนมากับตัว เป็น CPU Piii 933 แต่ทำมาจาก C733 ramark
ทีแรกก็ไม่รู้ ใช้มาสองเดือนกว่า แล้วได้เปลี่ยนบอร์ดใหม่มาเป็น ASUS TUV4x
ผลปรากฎว่า ในไบออสบอกว่าเป็น 733 ก็ถึงกับอึ้งไปเลย
ทีแรกนึกว่าเป็นที่บอร์ด ก็ไปเคลมกับทางดีคอมฯ เค้าก็ทดสอบให้อย่างดี ทีแรกเปลี่ยนบอร์ดใหม่ให้
แต่ก็เหมือนเดิม ก็เลยเอา cpu พร้อมบอร์ด ไปให้ทางดีคอมฯเช็คอีกที
ก็เลยถึงบางอ้อว่า โดน รีมาร์ค (โดนต้มมานั่นแหล่ะ) สมัยนั้นชอบเอามา overclock ขายกัน
ไม่นึกว่าจะโดนเข้ากับตัว [emo12] ทางดีคอมฯก็บอกว่าให้ไปร้านที่ซื้อซีพียูมา
ก็เลยไปโวยที่ร้าน ปรากฎว่า ร้านมันเปลี่ยนเป็นของอีกเจ้าไปแล้ว แต่ยังมีใบเสร็จ (บิลเงินสด เขียนขึ้นมา) เก็บไว้อยู่
เลยตามไปตามมา ก็เจอตัวเจ้าของกับคนขาย
ทีแรกทางเจ้าของไม่ยอมเปลี่ยนให้ ก็เลยอธิบายไปแบบเคือง ๆ โมโหด้วย
สุดท้ายทางเจ้าของร้านยอมเคลมให้ แต่รออยู่ครึ่งเดือน ก็ได้ Piii 933 ตัวใหม่เอี่ยมมาใช้
จากเหตุการณ์นี้ จำไปจนตายเลย
หลังจากนั้นก็เลยต้องตรวจเช็คอุปกรณ์ที่ซื้อมาทุกชิ้นอย่างละเอียด
เพื่อน ๆ ก็เลยชอบให้ไปด้วยเวลาซื้อคอมฯ แต่จะไม่เลือกให้นะ เพราะเลือกเองทีไร ได้เคลมของใหม่ทุกที [emo06]

ปล. อยากได้แหวน Segate อ่ะ ท่าน MILD_PLUS [emo06]

MILD_PLUS

แหวนที่ทางโรงงาน Seagate เค้าทำขึ้นมานั้น จะแจกให้เฉพาะพนักงาน (Staff) ที่ทำงานได้ดีเด่นเท่านั้นครับ จะเป็นส่วนหนึ่งของโบนัสประจำปี และจะได้เพียงครั้งเดียวพร้อมใบประกาศเกียรติคุณนะครับ ส่วนกรณีของผมไม่ได้เป็นพนักงานครับ เป็นผู้ไปออกแบบและตกแต่ง/ซ่อมแซมเมื่อมีปัญหาชำรุดเสียหายเท่านั้นครับ แต่กว่าผมจะเข้าไปตรวจสอบว่าต้องปรับปรุ่ง/แก้ไขอะไรบ้าง ผมต้องแต่งตัวพอๆกับมนุษย์อวกาศยังไงยังงั้นเลยครับ เพราะเป็นห้องปลอดฝุ่น และควบคุมอุณหภูมิที่ 20C อยู่ตลอดเวลาเลยครับ [emo10]

chaiwut

Quote from: MILD_PLUS on 02 October 2009, 19:17:16
แหวนที่ทางโรงงาน Seagate เค้าทำขึ้นมานั้น จะแจกให้เฉพาะพนักงาน (Staff) ที่ทำงานได้ดีเด่นเท่านั้นครับ จะเป็นส่วนหนึ่งของโบนัสประจำปี และจะได้เพียงครั้งเดียวพร้อมใบประกาศเกียรติคุณนะครับ ส่วนกรณีของผมไม่ได้เป็นพนักงานครับ เป็นผู้ไปออกแบบและตกแต่ง/ซ่อมแซมเมื่อมีปัญหาชำรุดเสียหายเท่านั้นครับ แต่กว่าผมจะเข้าไปตรวจสอบว่าต้องปรับปรุ่ง/แก้ไขอะไรบ้าง ผมต้องแต่งตัวพอๆกับมนุษย์อวกาศยังไงยังงั้นเลยครับ เพราะเป็นห้องปลอดฝุ่น และควบคุมอุณหภูมิที่ 20C อยู่ตลอดเวลาเลยครับ [emo10]

WoW......................มนุษย์อวกาศ ใช่ๆ เคยมีเพื่อนทำงานในนั้นเล่าให้ฟัง [emo08] [emo08]

microsoft

กระทู้นี้อ่านแล้วเพลินดีนะครับ อิอิ และสำหรับท่าน MuujA ถ้าเป็นไปได้ ถ้าเปลี่ยน PSU แล้ว ลองหาเครื่องสำรองไฟ (UPS) มาช่วยรักษาแรงดันไฟฟ้าให้คงที่ด้วยก็ดีนะครับ จะช่วยได้เยอะมาก เพราะลำพัง PSU ตัวเดียว (ถึงแม้จะเป็น PSU ราคาแพงก็เถอะ) ถ้าไฟฟ้าภายในบ้านไม่เรียบ ไฟตกไฟเกินบ่อย PSU ก็เสียได้เหมือนกัน และจะลามไปที่อุปกรณ์ชิ้นอื่นเช่น เมนบอร์ด ให้เสียได้อีกครับ

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles