Similar topics (5)

ช่วยด้วยครับ Case มีกระแสไฟสถิตย์เวลามือไปโดน มันช๊อตครับ

Started by toomtammoho, 20 May 2011, 03:02:05

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

toomtammoho

ช่วยด้วยครับ Case มีกระแสไฟสถิตย์เวลามือไปโดน มันช๊อตครับ(โดนช๊อตทุกวันเลย)

มันเป็นที่อะไรช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยครับ

microsoft

เป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าไม่อยากให้ช็อต ก็ต้องเดินสายดิน (กราวนด์) ลงพื้นครับ หรืออีกวิธีก็ ถ้าหากท่านต้องจับตัวเคสบ่อยๆและพื้นที่ท่านยืนอยู่เป็นพื้นปูนก็ต้องหาผ้าหนาๆหรือใส่รองเท้าเอาไว้ด้วย  [emo02]

toomtammoho

Quote from: microsoft on 20 May 2011, 03:11:13
เป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าไม่อยากให้ช็อต ก็ต้องเดินสายดิน (กราวนด์) ลงพื้นครับ หรืออีกวิธีก็ ถ้าหากท่านต้องจับตัวเคสบ่อยๆและพื้นที่ท่านยืนอยู่เป็นพื้นปูนก็ต้องหาผ้าหนาๆหรือใส่รองเท้าเอาไว้ด้วย  [emo02]

ขอบคุณครับ [emo05] [emo05] [emo05]

แล้วจะเดินสายดินยังไงครับผมทำไม่เป็น

microsoft

ตามนี้ครับกับความเห็นที่ 4
http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=102727

แต่วิธีแรกคิดว่าคงจะยุ่งยาก เพราะต้องเดินสายดินจากตู้เมนสวิตซ์เลย และสายไฟในบ้านจากปกติที่หากต่อไว้เป็น 2 เส้น ก็อาจต้องเดินใหม่เพื่อให้มีสายไฟแบบ 3 เส้นทั้งหลัง (2 เส้นเป็น L, N และอีกหนึ่งเส้นเป็นกราวนด์ และสายไฟ AC ที่เสียบเข้าเครื่องคอมพิวเตอร์ก็ต้องเป็นแบบ 3 ขาด้วย) อาจจะต้องเดินสายไฟบ้านใหม่ทั้งหลังเลยนะครับ

แต่มีอีกหนึ่งวิธีที่ง่ายกว่า ก็ตามนี้เลย ตามความเห็นที่ 2 ครับ (ลดต้นทุน ลดระยะเวลา)
http://guru.google.co.th/guru/thread?tid=69afa7d271833932

kml.

ลองถอดปลั๊กไฟสลับขั้วเสียบใหม่ดูครับเผื่อแก้ได้
(เคยลองกับตู้เย็นแล้วแก้ได้)  แจ้งผลด้วยนะครับ

MILD_PLUS

- ส่วนมาก 100 ละ 90 เป็นเหมือนกันหมดทุกบ้านเลยครับ ที่บ้านผมก็เป็น เพราะบ้านไม่ได้หรู ระบบการก่อสร้างที่ทำมาขาย เป็นแบบมาตรฐานชนชั้นกลาง-ต่ำ ไม่มีระบบสายดินให้ จะมาเดินเอง/ต่อเองภายหลังค่อนข้างยุ่งยากครับ ผมเคยไปที่บ้านเพื่อนที่เป็นบ้านระดับคนชั้นร่ำรวยอยู่ คือหลังละ 10ล้านบาทขึ้นไป และบริษัทที่สร้างบ้านขาย ซึ่งเป็นบริษัทระดับมีคำต่อท้ายด้วยคำว่า (มหาชน) จำกัด ไม่มีไฟฟ้าสถิตแบบนี้ครับ แม้แต่ปลั้กไฟที่อบู่ตามผนังของตัวบ้าน จะเป็นแบบ 3รู อย่างดี ชนิดมีกราวนด์ทั้งหลัง สมราคา 10ล้านบาทครับ

Annop

Quote from: kml. on 20 May 2011, 12:25:57
ลองถอดปลั๊กไฟสลับขั้วเสียบใหม่ดูครับเผื่อแก้ได้
(เคยลองกับตู้เย็นแล้วแก้ได้)  แจ้งผลด้วยนะครับ

อันนี้ผมก็เคยทำครับ บางทีก็ได้ บางทีก็ไม่ได้

บ้านเก่าผมก็ไม่มีสายดินครับ
ผมใช้สายไฟทำสายดินโดยเอาไปผูกกันท่อน้ำประปา เป็นสายดินอย่างดีเลยครับ
แต่เดี๋ยวนี้ใช้วิธีนี้ไม่ได้แล้วครับ เนื่องจากท่อเดี๋ยวนี้เป็น PVC หมดแล้ว (เมื่อก่อนท่อโลหะ)

MILD_PLUS ครับถ้าบ้านรุ่นใหม่ เดี๋ยวนี้เขาบังคับให้ทำสายดินหมดแล้วครับ
บ้านไม่ถึง 10 ล้านก็มีสายดินได้ครับ (แค่ 9ล้าน 5 เอง ..ฮิฮิ)

Go Up