# Notification.
Notification

Author Topic: วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคร้าบ......  (Read 7602 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • View Profile
    • Email
อยากทราบอ่ะคับว่า........

..... CPU Pentium Dual Core E5400 สามารถใส่กับเมนบอร์ด Biostar 945CG Micro775 ได้ป่ะคับ

ถ้าม่ะได้ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเล่นตัวไหนดี เผอิญจะอัพคอมคับแต่งบน้อยเลยกะจะเปลี่ยนแค่ CPU อย่างเดียว

[emo17] [emo17] [emo17]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Biostar 945CG Micro775 ผมไม่มีข้อมูลนะครับ (จะให้ดีดูในคู่มือ) แต่ผมเดาว่าเป็นรุ่นเก่า ถึงจะเป็น Socket 775 แต่ใช่ว่าจะใส่กันได้ เพราะ Technology จะเป็น 65nm แต่ CPU E5400 จะเป็น Technology 45nm จึงใส่กันไม่ได้ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ชิพเซ็ต 945 ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะใส่กับซีพียูรุ่นนี้ได้มั้ย เพราะชิพเซ็ตเก่าเกินไป ถ้าเป็นตระกูล E2xxx ก็พอได้ครับ

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ไม่มีครับไอ้คู่มือหน่ะ ผมซื้อต่อเค้ามาอีกที

(เป็นร้านคอม เพื่อนรู้จักครับ มานดูสเปกให้ก่อน ตอนนั้นผมก็ยังมีความรูเท่าหางอึ่งกับเรื่องคอมด้วย (และตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ -_-')...
เปิดร้านมาแค่ 5 เดือนแล้วก็เซ้งต่อ ส่วนไอ้คนที่เซ้งต่อมาก็เปิดเป็นร้านรับพิมพ์งานแทน เค้าก็เลยบอกขาย
เครื่องที่เหลือ เครื่องยังอยู่ในประกัน ผมเอามาใช้ก็สุขภาพแข็งแรงดีครับตอนนั้น......)

[emo12] [emo12] รู้สึกจะออกประเด็นแระ แห่ะ แห่ะ แห่ะ

งั้นถ้าจะใช้ E5400 เป็นเมนบอร์ดเป็นอะไรรุ่นไหนได้ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ
(จะได้กะราคาถูก เผื่อไว้หน่ะครับ เพราะตอนนี้ที่ผมใช้อยู่เป็น Dual Core 1.6 Ghz
ซึ่งผมก็ว่าอย่างท่านMILD_PLUS กับท่านmicrosoft บอกแหล่ะครับว่าเป็นรุ่นเก่า)

อย่างน้อยก็เป็นความรู้ให้ไอ้ห่างอึ่งของผมมันยาวขึ้นมาอีกนิดครับ  [emo02] [emo02]

ขอบคุณหลายๆเด้อ (ครับ) !!!

ผมมีรุ่น, ยี่ห้อ และราคามาให้ประมาณนี้น่ะครับ

Chipset Intel G31
Asus P5K PL-AM = 1,620
AsRock G31M-GS = 1,400

Chipset Intel G41
Asus P5QPL-AM Intel G41 = 1,890
Gigabyte GA-G41M-ES2H = 1,950

ทุกรุ่นมี VGA On Board และ Sound, Lan ด้วย

แต่ AsRock จริงๆไม่ค่อยอยากแนะนำ ราคาถูกก็จริง แต่พอร์ต USB ด้านหน้า, หลัง ชอบมีปัญหากับ Harddisk External มองเห็นบ้าง ไม่เห็นบ้าง แต่กับแฟลชไดรว์มองเห็นปกติครับ

• Email
ปกติผมใช้เครื่องก็แค่เล่นเน็ต ดูหนังฟังเพลง เล่นเกมส์ เท่านั้นครับ...

งั้นบอกสเปกหน่อยก็แล้วกัน....

CPU intel Dual Core 1.6 Ghz
Mainboard Biostar 945CG Micro775
RAM 2 Gb (1 Gb x 2 )
Nvidia VGA Geforce 7300 GT 512 Mb
Sound on board
HDD ตัวเดียว samsung 160 Gb
แล้วก็ Asus DRW-2014L1T

แค่นั้นครับ

จะ Supportกับอุปกรณ์ที่มีอยู่มั๊ยครับ  [emo17]

• Webmaster
ผมเชียร์ 2ตัวนี้ครับ
Chipset Intel G41
-Asus P5QPL-AM Intel G41 = 1,890
-Gigabyte GA-G41M-ES2H = 1,950

ปล. คอมฯเครื่องเก่าเป็น แบนเนมหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแบนเนมจะมีปัญหาเรื่องเคสได้นะครับ ถ้าเป็นเคสแบบ Micro เล็กๆ และเมนบอร์ดเดิมมักจะเป็น MTX ถ้าเป็นแบบนี้ต้องเปลี่ยนเคสใหม่ด้วยครับ เพราะเมนบอร์ดที่จัดมา เป็นแบบมาตรฐาน ATX ที่เราใช้กันตามบ้านทั่วๆไปนะครับ [emo03]

• Email
คอมที่ใช้อยู่เป็นคอมประกอบครับ ส่วนเคสจะเล็กไปมั๊ย อันนี้ไม่รู้จริงๆ (มันมีใหญ่กว่านี้อีกเหรอ ???)

แล้วจะดูอย่างไงเหรอครับกับตัว Case ว่าอันไหน Micro อันไหนใหญ่ ?
ข้าน้อยไร้ประสบการณ์ (จริงๆนะครับ -_-')

[emo16] [emo16] [emo16]

Offline Garnet

• การดูถูกตัวเอง เป็นสิ่งที่ไม่น่าให้อภัยอย่างที่สุด
  • Global Moderator
  • Pussy`Cat
    • ICQ Messenger - 1796178
    • NoD32
เคสทั่ว ๆ ไป สูงประมาณ 35-50cm ลึก 40-50cm ค่ะ
เคสเซิพเวอร์ หรือเคสพิเศษบางตัว ก็สูง 50-80cm ลึก 60-100cm ก็มี

ส่วนเคสตัวแรกที่มีอยู่ในบ้าน สูง 100cm ลึก 65cm ประมาณนี้
น้ำหนักเคสเปล่า ๆ ก็เกินกว่าห้ากิโลกรัม (เป็นเหล็ก ไม่ใช่อลูมิเนียม)
มีคนมาขอซื้อ ก็ไม่ขายค่ะ [emo04]

แล้วก็มีอีกเคสนึงสูง 120cm ลึก 70cm ประมาณนี้ เป็นเหล็กเช่นกัน
ส่วนเคสนี้อยากขายทิ้งอ่ะค่ะ มันใหญ่เกินไป

ถ้าเคสที่ใส่บอร์ด ATX ตัวใหญ่ทั่วไป ก็ควรมีความสูง 45cm ลึก 45cm คือไม่น่าจะน้อยกว่านี้ค่ะ
ส่วนความกว้างโดยทั่ว ๆ ไป อยู่ประมาณ 20-25cm ไม่ค่อยเกินจากนี้ค่ะ
เป็นขนาดคร่าว ๆ สำหรับเคสทั่ว ๆ ไป [emo02]

ลองดูจากรูปก็ได้ครับ เมนบอร์ดตัวนี้เป็นแบบ Micro ATX จะสามารถใส่ได้ทั้งเคส ATX (เคสมาตรฐานทั่วไป) และเคส Micro ATX (ซึ่งเป็นเคสเล็ก) สังเกตจากช่องยึดน็อต 4 ช่องล่างสุด (ที่ลูกศร) จากรูปเมนบอร์ดและรูปเคส แต่ถ้าระยะห่างมากกว่านี้จะเป็นเคส ATX ครับ

• Email
ขอบคุณนะครับสำหรับความรู้ดีๆ
ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเ่ท่าไหร่ครับ แต่มาเว็บนี้ได้อะไรติดตัวขึ้นอีกเยอะเลยครับ  [emo01]

เดี่ยวผมต้องขอมุดไปดูก่อนนะครับ (แต่ปิดเครื่องก่อนดีกว่าเดียวไฟมันกัดเอา  [emo05] [emo05] [emo05] )

[emo17] [emo16] [emo19]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเ่ท่าไหร่ครับ แต่มาเว็บนี้ได้อะไรติดตัวขึ้นอีกเยอะเลยครับ  [emo01]

เดี่ยวผมต้องขอมุดไปดูก่อนนะครับ (แต่ปิดเครื่องก่อนดีกว่าเดียวไฟมันกัดเอา  [emo05] [emo05] [emo05] )

แนะนำให้ถือไม้ไปตีไฟด้วยมันจะมิกล้ากัด [emo06] [emo05] [emo08]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com

แนะนำให้ถือไม้ไปตีไฟด้วยมันจะมิกล้ากัด [emo06] [emo05] [emo08]

• Webmaster
กำ...ผมจุดประเด็นเรื่องเคสขึ้นมา เลยทำให้เกินความไม่หมั่นใจขึ้นมากับท่าน MuujA ไปซะแล้ว เอาเป็นว่าถ้าเป็นคอมฯที่ประกอบขึ้นมาเอง ยังไงก็ไม่หนีไปไหนไกล จะมีอยู่ 3ขนาด  ที่เราๆท่านๆจะหาซื้อมาใช้ได้ครับ

1. MicroATX/Embedded ATX (244x244mm)
2. Mini ATX (284x208mm)
3. Standard ATX (305x244mm)

และเคสที่เราสามารถหาซื้อมาใช้ได้ ก็จะใส่เมนบอร์ดได้ทั้ง 3ขนาดด้านบนครับ เพราะจะผลิตมาให้รองรับ โดยการเจาะรูที่จะยึดเมนบอร์ดเอาไว้ให้หมด จะใส่แบบไหนก็ได้ทั้งนั้นครับ

ปล. ที่ผมบอกเรื่องเคสว่า..ถ้าเป็นของแบนเนมอาจจะมีปัญหาได้เท่านั้นครับ เพราะบางยี่ห้อที่สั่งทำขึ้นมาโดยเฉพาะ จะหาซื้อเมนบอร์ดมาเปลี่ยนหรือใส่ไม่ได้เลย คือถ้าเสียก็โยนทิ้งไปทั้งชุดนะครับ ผมเลยถามว่าเป็นของแบนเนมหรือเปล่า?...ถ้าไม่ใช่ก็ไม่มีปัญหาใส่ได้แน่ๆครับ

ข้อมูลเพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมที่นี่ครับ > http://en.wikipedia.org/wiki/MicroATX

• Email
คอมแบนเนม คือ คอมชุดสำเร็จรูปใช่มั๊ยครับ  [emo14] [emo15]

พึ่งจะ Get อ่ะครับ  [emo17]

ปล.....หาไม้มะทันอ่ะครับ ไฟมานกัดไปแล้วละครับ  [emo04] [emo05]

[emo19]  [emo19]  [emo19]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27