# Notification.
Notification

Author Topic: ขอความขจ่างเกี่ยวกับการ Ghost Hdd to Hdd หน่อยครับ  (Read 12894 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline BoSsZz

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
http://www.varietypc.net/main/archives/1758

จากลิ้งค์ข้างบนนี่ผมพยายามศึกษาเเละทำความเข้าใจเเล้ว

เเต่อยากทราบต่อว่า ถ้า ghost แบบ ทั้งวินโดว์และข้อมูล จาก hdd พื้นที่น้อย ไป hdd ที่พื้นที่มากกว่า

ก็ทำวิธีข้างบนนี่ใช่ไหมครับ  (ทำครั้งแรกครั้งขอความแน่ใจหน่อย)

Offline YOOHOO

• Global Moderator
ใช่แล้วครับ ทำเหมือนกันได้ครับ
แต่ให้เอาแต่ข้อมูลใน HDD นะครับ
(เพราะ HDD ขนาดความจุไม่เท่ากัน)
เช่น HDD1 ขนาด 40 GB , HDD2 ขนาด 80 GB
ให้เอาแต่ข้อมูลทั้งหมดใน HDD1 Ghost ใส่ HDD2 ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• *
    • Email
งงครับคือผมต้องการที่จะโคลนทุกอย่างให้เหมือน hdd เก่าเลยเเต่ย้ายไปอันใหม่เท่านั้น พอได้ไหมครับ

ตอนนี้ทำเเผ่น hiren ได้เเล้ว

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ท่าน YOOHOO ก็ตอบใว้ถูกต้องแล้วครับ และบทความก็มีภาพประกอบ+คำอธิบายไว้อย่างละเอียดมากแล้ว จะเหลือก็คือความกล้า+กับความสามารถของเราแล้วครับ

ผมจะอธิบายแบบสรุปให้นะครับ ถ้าอธิบายมากไปจะสับสนไปกันใหญ่

1. เรามี HDD ลูกเดิน 40GB จะแบ่ง Partition ไว้หรือไม่ก็ไม่เป็นไร แต่เมื่อเราเลือก Clone (Ghost) เพราะผมเรียก Clone แบบ HDD to HDD แล้ว ระบบก็จะจัดการให้เองครับ
2. เมื่อเราทำการ Clone เสร็จแล้ว เราก็จะได้ทุกอย่างเหมือน HDD ลูกเก่าทั้งหมดครับ เพียงแต่เราจะมีพื้นที่เหลือให้ใช้งานเพิ่มขึ้นอีก 1เท่าตัวนะครับ

ปล. ถ้าเราไม่เข้าถ่ำเสือ เราก็จะไม่ได้ลูกเสือมานะครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

งงครับคือผมต้องการที่จะโคลนทุกอย่างให้เหมือน hdd เก่าเลยเเต่ย้ายไปอันใหม่เท่านั้น พอได้ไหมครับ

ตอนนี้ทำเเผ่น hiren ได้เเล้ว

Ghost ไปเลยครับ ถ้ากลัวมีปัญหาก็ใช้ HDD ตัวที่จะเอาไฟล์ที่ Ghost ได้ไปใส่ไว้ ให้ใช้ HDD เปล่าที่ไม่มี
ข้อมูลใดๆอยู่ในนั้นเลย เพื่อที่จะป้องกันการสับสน ตอนทำการ Ghost (ถ้ากลัวทำผิดหรือกลัวข้อมูลหาย)

หรือ เลือกเป็น Ghost Partition To Partition แทนก็ได้ครับ
(โดยการแบ่ง Partition ให้มีขนาดตาม HDD ที่ต้องการทำ Ghost)
ขอให้กลับไปอ่านใน Link อีกครั้ง หรือ พริ๊ต ออกมาดูตอนทำ เพื่อเสริมความมั่นใจในการทำ Ghost ครับ

ป.ล. กลัวว่ายิ่งอธิบายจะยิ่งเกิดการสับสน งุนงง มากกว่าเดิม
สรุปการทำ Ghost ทำได้หลายแบบ แล้วแต่ความต้องการในการนำไปใช้งาน
ถ้าทำไปแล้วติดขัดขั้นตอนไหนก็มา โพส ถามใหม่นะครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าความจุต่างกัน อาจจะมีปัญหานิดหน่อยครับ

สมมติท่านมีฮาร์ดดิสต์อยู่ 2 ลูกเช่น 80GB (เป็นฮาร์ดดิสต์ที่มีวินโดวส์และไฟล์ข้อมูล) และ 160GB เป็นฮาร์ดดิสต์เปล่าที่ยังไม่ผ่านการใช้งานหรือยังไม่ได้แบ่งพาร์ทิชัน(ไดรว์)

และในฮาร์ดดิสต์ 80GB แบ่งออกเป็น 2 ไดรว์ C: 30GB และ D: 50GB

ถ้าเอาไปโคลนลงฮาร์ดดิสต์ 160GB ด้วยวิธี Disk -> To Disk เสร็จแล้ว จะพบว่าไดรว์ C: ในฮาร์ดดิสต์ลูกนี้จะมีขนาดความจุใหญ่กว่าเดิม อาจจะเป็น 40 หรือ 50GB ซึ่งในฮาร์ดดิสต์ 80GB ไดรว์ C: จะอยู่ที่ 30GB

แต่ถ้าจะให้ไดรว์ C: มีขนาดเท่าเดิมและข้อมูลในไดรว์เหมือนกันทั้ง 2 ลูก อาจจะต้องเลือกใช้หัวข้อ Partition -> To Partition น่ะครับ วิธีการก็คล้ายๆกันกับ Disk -> To Disk

และไดรว์ D ก็ใช้วิธีเดียวกัน

Note. แต่ถ้าฮาร์ดดิสต์ตัวหลักคือ 80GB มีอยู่ไดรว์เดียว และต้องการโคลนลง 160GB ด้วยวิธี Disk -> To Disk ก็สามารถทำได้เลย ไม่มีปัญหาครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เพิ่มเติมหน่อยนึง

ถ้าโคลนแบบ Disk to Disk จาก 80G ไป 160G หรือ HDD ที่ความจุมากกว่า
ปรกติจะเป็นการเพิ่มพื้นที่แบบเท่าตัว
แต่เราก็สามารถกำหนดพื้นที่ของแต่ละไดว์เองได้เช่นกัน
วิธีคำนวณ ก็คิดจากค่าความจุที่ต้องการ เช่น C 30G ก็คูณด้วย 1024 ก็จะได้ 30720 เราก็พิมพ์ตัวเลขไปตามนี้
ส่วนไดว์สุดท้ายที่เหลือ ก็ใส่เลข 9 ลงไปสักหกเจ็ดตัว โปรแกรมก็จะคำนวณพื้นที่เหลือสุดท้ายให้เอง
วิธีแบบนี้ไม่ยาก แต่ความยากอยู่ที่ว่า จะจัดแบ่งพื้นที่ยังไงดีต่างหาก

เพราะเคยเปลี่ยนจาก 80G มา 320G นั่งคิดอยู่เป็นชั่วโมง ว่าจะแบ่งพื้นที่ยังไง เท่าไหร่ดี ถึงจะคุ้ม [emo06]

• *
    • Email
สับสนเเล้วครับ 555+

ก็เข้าใจว่า disk to disk ได้เลย

เเล้วค่อยไปจัดการขนาด พาร์ทติชั่น ทีหลังก็ได้ใช่ไหมครับ งงเเล้วตู [emo08]

สับสนเเล้วครับ 555+

ก็เข้าใจว่า disk to disk ได้เลย

เเล้วค่อยไปจัดการขนาด พาร์ทติชั่น ทีหลังก็ได้ใช่ไหมครับ งงเเล้วตู [emo08]

ได้ครับ แต่ควรเป็น HDD ที่ไม่มีข้อมูลอื่นๆอยู่ (HDD เปล่าที่ Format แล้ว)

ตอนแบ่ง Partition ที่หลังก็ทำได้ครับ แต่ให้ระวังตอนสั่งในการแบ่ง Partition ต่างๆ
จะมีให้เลือก Format อีกอย่าเลือก Format นะครับไม่อย่างงั้นที่ Ghost ใส่ไว้หายหมดครับ

• *
    • Email
เย้  รอดเเล้วครับความรู้ +1

ตอนนี่เริ่มงงการ ลดเเละเพิ่มขนาด พอมีรูปประกอบการทำไหมครับ

โผล่มา ไดร์ฟ c ล่อไป 170 gb  [emo19] ช่วยหน่อยครับ

เย้  รอดเเล้วครับความรู้ +1

ตอนนี่เริ่มงงการ ลดเเละเพิ่มขนาด พอมีรูปประกอบการทำไหมครับ

โผล่มา ไดร์ฟ c ล่อไป 170 gb  [emo19] ช่วยหน่อยครับ

ลองศึกษาและดัดแปลงจากลิงค์ในบอร์ดเก่าดูนะครับท่าน

http://www.varietypc.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=1241#1241
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
    • Email
ได้เเล้วครับผม ย้ายจาก 250 gb มา 1tb ข้อมูลครบถ้วน

ขอบคุณบทความ มากๆเลยครับเข้าใจง่าย

ดีใจด้วยนะครับท่าน สำเร็จซะที  [emo30]  [emo30]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เฮออออ...ค่อยหายใจโล้งหน่อย [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline TaZerZa

• *
    • Email
GHOST DISK TOT DISK มันจะแบ่งไดวืให้เองโอโต แค่นี้ละจบข่าว [emo09] [emo09]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27