# Notification.
Notification

Author Topic: หน้าจอดับขึ้น VPU Recover  (Read 8858 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oopip

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
หน้าจอดับขึ้น VPU Recover
« on: 09 May 2011, 14:55:01 »
หน้าจอดับแต่ เครื่องยังทำงานปกติ พอหน้าจอติดขึ้นมาก้อขึ้นว่า VPU Recover จะแก้ไขยังไงดีค่ะ

Offline ismaell

• Webmaster
Re: หน้าจอดับขึ้ VPU Recover
« Reply #1 on: 09 May 2011, 16:22:38 »
อาจจะเกิดจากการ์ดจอทำงานไม่สัมพันธ์กับ Driver

ลองทำตามนี้ดูครับ เอามาจากเว็บ ATI ครับ

a. Right click anywhere on your desktop
b. Left click on the ATI Catalyst® Control Center option
c. Click the View Menu Option
d. Select the Advanced View Option (notice the list of items under Graphics Settings)
e. Select the VPU Recover option under Graphic Settings
f. Ensure that Enable VPU Recover is selected
g. Optional Step: ATI can help determine the cause of a system crash. Ensure that “Prepare an error report if VPU Recover is activated, for submission to ATI Technologies” is also checked.
h. Click Apply

ลองดูว่าได้ผลหรือไม่ครับ  [emo04]

• **
« Reply #2 on: 09 May 2011, 16:58:32 »
ตรงที่ให้เลือกในนี้มันมีเลือกไว้อยู่แล้วอ่ะค่ะ

• Webmaster
« Reply #3 on: 09 May 2011, 17:36:20 »
Uninstall Driver ตัวเก่าออกก่อนนะครับ แล้วลองลง Driver ตัวใหม่ดูครับ ดาวน์โหลดที่นี่

http://ati.amd.com/support/driver.html

ลองดูก่ิอนครับ  [emo02]

• Webmaster
« Reply #4 on: 09 May 2011, 17:57:26 »
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ เมื่อถอน Driver ออกแล้วให้ ลบไฟล์ดังนี้

ไปที่ Run พิมพ์ Regedit หาไฟล์ตามนี้แล้วสั่ง Delete

HKEY_CURRENT_USER\Software\ATI - คลิกขวาแล้ว delete

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ATI - คลิกขวาแล้ว delete

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ATI Technologies - คลิกขวาแล้ว delete

สำหรับผู้ที่ใช้ OS 64bit ให้ลบในส่วนนี้ด้วย

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Wow6432Node\ATI  - คลิกขวาแล้ว delete

HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Wow6432Node\ATI Technologies - คลิกขวาแล้ว delete

เมื่อลบหมดแล้ว เพื่อความแน่ใจให้เข้าไปที่ C:WINDOWS/system32/ แล้วสังเกต ไฟล์ *.dll ที่นำหน้าด้วย ati เช่น atiapfxx.dll atiadlxx.dll และอื่นๆอีก ลบออกให้หมด ในส่วนนี้เมื่อถอนการติดตั้งแล้ว จะลบไฟล์เหล่านี้ได้ทั้งหมด คราวนี้ รีสตาร์ท เครื่องใหม่ พอกลับมาเข้าวินโดว์แล้วเครื่องจะเรียกการติดตั้งเมื่อพบ Driver ที่ขาดไป ให้ตอบ ยกเลิกทั้งหมด แล้วลงไดรฺเวอร์ ATI แบบปกติ  [emo04]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #5 on: 09 May 2011, 19:38:54 »
แล้วก่อนหน้านี้ได้ไปทำอะไรกับเครื่องบ้างครับ เช่น เปลี่ยนอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์อะไรในเครื่องไปบ้าง หรือปกติก็ใช้งานอยู่ แล้วเกิดอาการดังว่าขึ้นมาดื้อๆเลย  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #6 on: 10 May 2011, 01:40:46 »
เข้ามาตกใจกับหัวข้อกระทู้
หน้าจอดับขึ้ VPU Recover
น. หนูหายไปครับผม [emo10]

• **
« Reply #7 on: 10 May 2011, 09:33:15 »
ไม่ได้ทำอารัยกับเครื่องเลยค่ะ อยู่ดี ๆ ก็เป็นเอง แต่การ์ดจอที่ใช้เป็นของ Asus นะค่ะ แล้วทำไมมันถึงขึ้นของ ATIละคะ

Offline ans58670

• Webmaster
Re: หน้าจอดับขึ้น VPU Recover
« Reply #8 on: 10 May 2011, 09:38:43 »
- ไม่ได้หมายถึงยี่ห้อของการ์ดครับ แต่หมายถึง Chip และระบบของการ์ด ดังนั้น ASUS จึงเป็นได้ทั้ง NVidia และ ATI [emo02]

• **
« Reply #9 on: 10 May 2011, 09:57:03 »
แล้วอย่างนี้ต้องทำยังไงดีละคะ

• Webmaster
« Reply #10 on: 10 May 2011, 10:58:10 »
แล้วอย่างนี้ต้องทำยังไงดีละคะ
ลองทำตามวิธีที่ผมแนะนำไปหรือยังครับ?  [emo15]

• **
« Reply #11 on: 10 May 2011, 11:43:30 »
วิธีแรกทำไปแล้วแต่วิธีที่ 2 ยังค่ะ เพราะงงอยู่ว่าใช้ของ Asus จะลง ATI ได้หรือเปล่าก็เลยยังไม่กล้าทำลองเข้ามาถามดูก่อนอ่ะค่ะ อย่างนี้เท่ากับว่าสามารถทำตามวิธีที่ 2 ได้เลยใช่หรือเปล่าคะ

• Webmaster
« Reply #12 on: 10 May 2011, 12:07:36 »
วิธีแรกทำไปแล้วแต่วิธีที่ 2 ยังค่ะ เพราะงงอยู่ว่าใช้ของ Asus จะลง ATI ได้หรือเปล่าก็เลยยังไม่กล้าทำลองเข้ามาถามดูก่อนอ่ะค่ะ อย่างนี้เท่ากับว่าสามารถทำตามวิธีที่ 2 ได้เลยใช่หรือเปล่าคะ

ต้องทำความเข้าใจด้วยนะครับว่า Asus มันคือชื่อยี่ห้อของการ์ดจอ แต่ใช้ชิพของการ์ดเป็นยี่ห้อ ATI ครับ
แล้วอีกอย่างเวลา ถอน Driver ออกแล้ว อย่าเพิ่งรีสตาร์ทเครื่องนะครับ ให้เข้าไปลบไฟล์ต่างๆใน registry ให้หมดแล้วค่อยรีสตาร์ท อย่าทำข้ามขั้นตอน อาจจะไม่ได้ผลนะครับ  [emo04]

• **
« Reply #13 on: 10 May 2011, 13:01:03 »
ตอนแรกก็คงแต่ตอนนี้เริ่มเข้าใจแล้วค่ะ เดี๋ยวลองแล้วได้ผลยังไงจะบอกนะคะ

• **
« Reply #14 on: 10 May 2011, 13:20:10 »
ตอนนี้ทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้วอ่ะค่ะแต่พอลง Driver ใหม่เสร็จแล้ว Restart ขึ้นมาใหม่มันขึ้นมาตามรูปข้างล่างค่ะทำไงดี

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27