# Notification.
Notification

Author Topic: ถามเกี่ยวกับอาชีพช่างคอม  (Read 5236 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline GAYSPACE

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
เป็นช่างคอมที่ซ่อม แผงวงจร เปลี่ยนชิบ เปลี่ยน C อันนี้เรียกช่างพอเข้าใจ

แล้วช่างตามร้านทั่วไป ลง OS,เปลี่ยน Hardware ที่เสีย,แก้ไวรัส,กู้ข้อมูล ทำแค่นี้ก็เรียกว่าเป็นช่างคอมรึเปล่าครับ
แล้วร้านทั่วไปทำแค่นี้รึเปล่า

โดยปรกติจะเรียกว่าช่างคอมได้ต้องระดับไหนครับ

Offline ans58670

• Webmaster
- โอ้...ตอบไม่ได้เลยเรา เพราะผมเป็นพวก...ช่างคลำ...ครับ [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- เป็นการเรียกเพื่อให้เกียรติกันมากกว่า ยกตัวอย่าง ช่างปูน/ช่างไม้/ช่างเหล็ก ที่ทำงานก่อสร้างตามอาคาร/บ้านเรือนต่างๆ พอหมดหน้านา (ฤดูทำนา) ก็เข้ากรุงเทพฯ มาทำงานเป็นช่างแบบนี้ พอถึงหน้านา ก็พากันกลับบ้านไปทำนาตามเดิม ไม่ได้ร่ำเรียนมามางนี้โดยตรง และบ้าน/ออฟฟิส ที่เรากำลังพักอาศัย/ทำงานอยู่ ก็มาจากฝีมือ (ที่เรียกว่าช่าง) เหล่านี้แหละครับ

- ยกตัวอย่างที่สอง อย่างกรณีของผมๆ เรียนจบมาทางสถาปัตยกรรมศาสตร์ แต่ผมก็สามารถประกอบคอมฯ เองได้ แก้ปัญหาที่เกิดขึ้นเองได้ แต่จะให้ผมไปซ่อมเมนบอร์ด ผมทำไม่ได้เช่นกันครับ ผู้ที่จะซ่อมเมนบอร์ดได้ต้องเรียนมา หรือฝึกงานกับคนที่เรียนมาจนช่ำชอง (เป็นลูกมือ) นานหลายปี แบบนี้เราก็เรียกว่าช่างได้เช่นกันครับ

ปล. ผมอยากอ่านข้อความว่า หรือเปล่า แทนคำว่า รึเปล่า ที่นิยมใช้กันผิดๆ อยู่ตามเว็บบอร์ดโดยทั่วไปมากกว่านะครับ [emo16]

Offline GAYSPACE

• VPC Member.
  • **
    • OhiyoManga อ่านการ์ตูน โดจิน Manga อ่านการ์ตูนออนไลน์ การ์ตูนแปลไทย
ขอตั้งคำถามใหม่ครับ
ถ้าจะเป็นอาชีพช่างคอม อย่างน้อย ๆ ต้องทำอะไรได้บ้าง

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอตั้งคำถามใหม่ครับ
ถ้าจะเป็นอาชีพช่างคอม อย่างน้อย ๆ ต้องทำอะไรได้บ้าง

1. ไปเรียนทางด้านนี้โดยตรง เป็นการเรียนสายอาชีพ (อาชีวะ) เช่น ปวช. หรือ ปวส. จบออกมาทำงาน/เปิดร้านเองได้เลยครับ

2. เรียนรู้ด้วยตนเอง (เหมือนอย่างผม) แต่ใช้เวลานาน ถ้ายังเป็นวัยรุ่นๆ สมองยังไวอยู่ 3-5ปี น่าจะเก่งประกอบอาชีพจะพอได้ แล้วต้องฝึกงานกับเครื่องจริงด้วยครับ (สำหรับผมตอนที่มีคอมฯให้ใช้ เมื่อ 20กว่าปีก่อน ผมเองก็เริ่มแก่แล้ว เลยเรียนรู้ช้าครับ) [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ปัจจุบันเรื่องของการลง OS, เปลี่ยน Hardware ที่เสีย หรือกู้ข้อมูล คิดว่าใครๆก็พอจะทำได้นะ เพราะมีตำราเรียนให้ศึกษาได้มากมาย ใน VPC นี่ก็ถือว่าเยอะ แต่อาจจะต้องคลุกคลีอยู่กับเว็บบอร์ดเยอะหน่อย เพราะท่านเทพหลายๆท่านได้ให้ความรู้ต่างๆกับเพื่อนๆไปเยอะพอสมควรครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องของการปัญหาไวรัส ถ้าไม่ตั้งใจที่จะศึกษา หรือไม่ได้ทดลองเล่นกับไวรัสก็ยากที่จะจับตัวได้ แต่คิดว่าหลายๆท่านหากไปไม่เป็นก็คงจะนิยมลงวินโดวส์ใหม่เลยดีกว่า เพราะใช้เวลาเร็วกว่ากันเยอะ และถ้าจะให้สอนก็คงจะเป็นเรื่องยากเช่นกันครับ เพราะไวรัสแต่ละตัวมีการทำงานไม่เหมือนกัน แต่หลายตัวก็อาจจะพัฒนามาจากโครงสร้างพื้นฐานเดียวกัน ถ้าหากต้องการศึกษาเรื่องไวรัสคงต้องขยันลงวินโดวส์บ่อยๆครับ

ส่วนเรื่องการซ่อมอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ก็ต้องเข้าเรียนสายปวช., ปวส. ที่เกี่ยวกับอิเล็กทรอนิกส์โดยตรง หรือหากต้องการให้ลึกกว่านั้นอีกก็ต่อป.ตรีทางด้านเดียวกันด้วยครับ แต่ทั้งนี้ก็ต้องหมั่นศึกษาเกี่ยวกับอุปกรณ์อิเล็กฯให้มากๆด้วย  [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ตอบไม่ได้เหมือนกัน [emo10]
เพราะผมเป็นพวก ช่างรื้อ ช่างสงสัย ช่างทำให้เสีย (อะไรไม่เสีย ก็ทำให้เสียได้) [emo05]
แต่ถ้ามากจนวุ่นวายมากนักก็จะเป็น ช่างมัน เดี๋ยวมีอารมณ์ (แก้ไข) ค่อยกลับมาทำ [emo06]

ผมเรียนด้วยตัวเอง จากหนังสือภาษาอังกฤษ และจากเวบต่างประเทศ
เพราะว่าอุปกรณ์ และโปรแกรมคอมพิวเตอร์ ส่วนใหญ่มาจากเมืองนอก
ก็เลยต้องอ่านแต่ภาษาต่างประเทศเป็นหลัก และใช้พจนานุกรม (ดิคชันนารี) แปลกลับมาเป็นภาษาไทย
แต่ถ้าเป็นศัพท์เทคนิค ก็จะใช้ พจนานุกรมเฉพาะทาง ในการหาคำแปล

บางคนที่มาทำอาชีพ "ช่างจำเป็น" ก็เรียกว่า "ช่าง" ได้เช่นกัน
อย่างเช่น ช่างประกอบเครื่องคอมพิวเตอร์
ซึ่งจริง ๆ แล้ว ถ้าหากเราประกอบเครื่องอยู่บ่อย ๆ จนชำนาญในระดับหนึ่ง
ก็สามารถเรียกว่า "ช่าง" ได้เช่นกัน
และผมว่า ไม่จำเป็นต้องเก่งมากมายนักหรอก แต่อย่าเก่งแค่งู ๆ ปลา ๆ ก็พอ
ควรจะรู้จักวิธีเอาตัวรอด ในการเป็น "ช่าง" แค่นี้ก็เก่งแล้วล่ะ

Offline Annop

• VPC Member
สมัยก่อนช่างซ่อมก็ระดับบัดกรี ถอดเปลี่ยน IC กันทั้งนั้นครับ ผมก็ซ่อมระดับเมนแฟรมแหละ
หลังๆมานี่ก็ไม่ค่อยมีแล้ว มักเปลี่ยนบอร์ดกันเลย (หา IC มาเปลี่ยนก็ยาก IC เดี๋วยนี้ก็เรียก Chip อีก)
ตอนนี้ซื้อของก็เลยมักเลือกประกันยาวๆ (ถอดเปลี่ยนไม่ไหวแล้ว ตาไม่ดี ไม่รู้เป็นไง ....)

Offline mochimochi

• VPC Member
  • *
โดยส่วยตัวผมคิดแยกเป็นแบบนี้ครับ

ช่างที่สามารถ ถอดเปลี่ยนซ่อมแมนบอร์ดไรพวกนี้จะเป็นช่างที่เรียกว่า

ช่างอิเล็คทรอนิคคอมพิวเตอร์ครับ

ช่างที่แก้ปัญหาคอมพิวเตอร์ ซอฟแวร์ ฮาร์ดแวร์

จะเป็นช่างคอมพิวเตอร์ ครับ

แต่เรียกกันโดยร่วมแล้วก็ ช่างคอมพิวเตอร์ ทั้งคู่แระครับ อิอิ  [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27