# Notification.
Notification

Author Topic: ผู้รู้ช่วย ชี้แนะ หน่อยครับ  (Read 2157 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pLasTiCz

• VPC Member
    • View Profile
มันเกิดอะไรกับ แรม ครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ระบบแจ้งว่า ในเครื่องมีแรมน้อยไม่พอใช้งานครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
- PageFile เล็กเกินไป หรือถูกใช้ไปเกือบหมดแล้ว ดังนั้นหากเปิด Program ไหนที่ต้องใช้ PageFile มากๆ เช่น Nero อาจจะเปิดไม่ได้ [emo02]

Offline แมน

ไม่ใช่ผู้รู้นะครับแต่อ่านเจอพอดี ผิดถูกหรือขาดตกบกพร่องยังไงก็เสริมด้วยนะครับ
ถ้าแรมมีน้อยแต่ต้องใช้งานโปรแกรมพร้อมกันเยอะๆ ก็ให้ตั้งค่า Virtual Memory เพื่มครับ
(โดยการใช้เนื้อที่ฮาร์ดดิสก์ที่เหลือเป็นแรมเสมือน แต่ฮาร์ดดิสก์จะช้ากว่าแรมนะครับ แต่ก็ยังดีกว่าให้เครื่องแฮงค์ไปเฉยๆ ไว้มีเงินค่อยเอาไปเพิ่มแรม)
คลิกขวา My Computer
เลือก Properties
ถ้าเป็น win7 จะขึ้นหน้าต่าง ให้คลิกที่ Advanced System Settings
ถ้าเป็น win xp จะขึ้น Dialog System Settings เลยครับ
คลิกที่ Advanced
ตรง Performance คลิกตรง Settings >> Advanced >> Change
ถ้าเรามีหลายไดรฟ์ ให้คลิกเลือกที่ไดรฟ์ที่ลงวินโดวส์แล้วเลือกเป็น No Paging File
คลิก OK
เลือก ไดรฟ์ที่มีเนื้อที่มากๆ สักหน่อยคลิก Custom Size
แล้วใส่ตัวเลข ที่เราต้องการให้ Windows จองเนื้อที่ Harddisk ของเราไปทำเป็น Virtual Memory ครับ
ส่วนตัวผมมักจะตั้งให้เป็นสองเท่าของ Ram ที่ผมมี ทั้งสองช่องครับเช่นผมมีแรม สองกิ๊ก
ผมก็ใส่เป็น 4096 ทั้งสองช่อง แต่บางเวปก็บอกว่าให้ใส่เป็น 1.5 เท่าของแรม ตั้งตัวแรกให้น้อยกว่าตัวที่สองประมาณนี้ (ผมตั้งค่าให้เท่ากันไว้ก่อนขี้เกียจคำนวณ)
อันนี้ก็ไม่ทราบรายละเอียดเบื้องลึก รู้แค่ว่าถ้าแรมหมดวินโดวส์ก็จะเอาเนื้อที่ส่วนนี้เป็นแรมเสมือนแทน
แต่ฮาร์ดดิสก์จะช้ากว่าแรม

หรือถ้าใช้ Win 7/Vista แล้วมี SD Card / Flash Drive ที่ไม่ใช้จะเอามาทำเป็น Virtual Memory ก็ได้นะครับ
เรียกว่า ReadyBoost
ให้เสียบ Flash Drive เข้าไป แล้วคลิกขวา เลือก Properties เลือก ReadyBoost  >> Use This Deviceแล้วก็ตั้งจำนวน MB ตามที่เราต้องการ แต่จะต้องเสียบไว้ตลอดนะครับเพราะ Windows จะใช้เป็นที่พักข้อมูล
ผมเคยตั้งกระทู้ถามเรื่องนี้ในเวปแล้วเห็นเพื่อนๆ สมาชิกแนะนำว่าต้องเป็น FlashDrive พวกความเร็วสูงด้วยไม่งั้นก็ไม่ค่อยมีประโยชน์สักเท่าไร เพิ่มแรมให้เยอะๆ น่าจะดีกว่า
ครูคอมพ์บ้านนอก

Offline ans58670

• Webmaster
...
ส่วนตัวผมมักจะตั้งให้เป็นสองเท่าของ Ram ที่ผมมี ทั้งสองช่องครับเช่นผมมีแรม สองกิ๊ก
ผมก็ใส่เป็น 4096 ทั้งสองช่อง แต่บางเวปก็บอกว่าให้ใส่เป็น 1.5 เท่าของแรม ตั้งตัวแรกให้น้อยกว่าตัวที่สองประมาณนี้ (ผมตั้งค่าให้เท่ากันไว้ก่อนขี้เกียจคำนวณ)
...

- ตัวแรก ...คือค่าขั้นต่ำของ PageFile
- ตัวที่สอง ...คือค่าสูงสุดของ PageFile
- คุณครูใส่ 2 ค่านี้เท่ากัน ความหมายคือ ...ให้ PageFile มีค่าคงที่ อยู่ที่ 4GB ไม่ต้องเพิ่ม ไม่ต้องลด (Windows จะดีใจมากเพราะไม่ต้องคำนวณให้) [emo02]

Offline ismaell

• Webmaster
ก่อนหน้านั้นเคยเกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นหรือไม่ หรือเพิ่งเกิด ถ้าไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรแล้วเป็นแบบนี้
ลองเปิด Windows Task Manager ด้วยครับว่า มี Processes อะไรที่กินทรัพยากรเครื่องและแรมผิดปกติ ลองจับภาพมาให้ดูตอนเกิดเหตุการณ์นี้ด้วยก็ดีครับ อาจจะเกิดจากไวรัสก็ได้ครับ  [emo13]

Offline pLasTiCz

ก่อนอื่นต้องขอโทษทุกท่านๆที่มาตอบช้า พอดีผมไปต่างจังหวัดมาน่ะครับ และขอขอบคุณทุกๆท่านๆ ที่ช่วยตอบคำถาม ช่วยทำให้หายข้องใจ [emo19]   [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27