# Notification.
Notification

Author Topic: Dell Vostro 3550 (Red) i5 Gen2 กับ Sandy Bridge  (Read 6968 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา โน้ตบุ๊ค Dell Vostro 3550 ก็มาอยู่ในมือ
ค่าตัวก็พอ ๆ กับ V3500 ตัวเดิมเลยครับ (ถ้าไม่นับตัวเครื่องสีแดง ที่สั่งพิเศษ)

ตามสเป็คเครื่องคร่าว ๆ ...
Intel Core i5-2520M Gen 2 (2.50GHz) Turbo Boost 2.0 up to 3.2GHz
HD WLED 15.6 @1366x768
HDD Seagate 500G/7,200rpm
DDR3 4G/1333 x1
AMD Readeon HD6630M 1G
USB 3.0 x3
BlueTooth 3.0
eSATA/USB x1
ประกัน NBD 3 ปี
ประกัน CC 3 ปี
สั่งสีพิเศษ สีแดง
ประกัน NBD+CC เพิ่มอีก 1 ปี (เดลล์เพิ่มให้)

ค่าตัว สามหมื่นกลาง ๆ (ประมาณสามหมื่นห้าร้อยบาท) ถือว่าไม่แพงเลยครับ

แต่ได้เชยชมอยู่ไม่นาน
ก็เกิดปัญหาขึ้นจนได้ โดยปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ
ไม่สามารถลงวินโดวส์ใน HDD ตัวนี้ได้
เพราะตอนที่เลือกไดว์ เพื่อลงวินโดวส์ มันก็ขึ้นข้อความ...
Setup was unable tot create a new system partition or locate an existing system partition.
See the Setup log files for more information.

ผมลองทั้งวิธีลบพาร์ติชั่น สร้างใหม่ ล้าง Sector ก็แล้ว
เปลี่ยน SATA mode เป็น ATA (IDE) ก็ยังใช้ไม่ได้เช่นกัน
ซึ่งปรกติต้องใช้ AHCI
แต่พอเปลี่ยน HDD ก็ไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นเลย

HDD ตัวที่ให้มาในชุดก็ของ Seagate 500G /7,200rpm
ต่างจาก Vostro 3500 ที่มีอยู่ ซึ่งใช้ HDD Toshiba 500G /7,200rpm

และจากปัญหานี้ ผมก็ได้ติดต่อไปทางเดลล์แล้ว
เมื่อเช้าทางเดลล์มาเลเซีย ได้ติดต่อกลับมา พร้อมให้ความช่วยเหลืออย่างเต็มที่
และเสนอประกันเพิ่มให้อีกหนึ่งปีเต็ม โดยไม่คิดมูลค่า
สรุปแล้ว โน้ตบุ๊คตัวนี้ มีประกัน NBD + CC = 3 ปี บวกกับ 1 ปี (เดลล์แถมให้) กลายเป็น 4 ปีเต็ม ๆ

วันศุกร์นี้ ทางเดลล์น่าจะเข้ามาเปลี่ยนเครื่องให้ล่ะครับผม

ได้ความคืบหน้าอย่างไร จะมาเพิ่มเติมให้อีกครั้งหนึ่ง

Offline ans58670

• Webmaster
Re: Dell Vostro 3550 (Red) i5 Gen2 กับ Sandy Bridge
« Reply #1 on: 05 May 2011, 16:53:13 »
- จนปัญญาแฮะ แต่ดีใจด้วยครับที่จะได้เครื่องใหม่ (อีกแล้ว...แหม ใช้ Notebook เปลืองจัง)

- แล้วจะได้ Cover สีเดิมไหมนี่? [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: Dell Vostro 3550 (Red) i5 Gen2 กับ Sandy Bridge
« Reply #2 on: 05 May 2011, 17:11:02 »
- ถ้าเปลี่ยน HDD ลูกใหม่แล้วลงได้ ก็แสดงว่าเป็นที่ HDD แล้วนะครับ

- Vostro 3400 ของผม HDD 500/7200RPM เป็นของ WD รุ่น Scorpion Black ครับ

- ผมก็กำลังเก็บเงินอยู่ แต่ยังไม่พอจะซื้อเพิ่งได้สามหมื่นต้นๆ เองครับ แต่เจ้า Latitude E6520 ราคาเท่าไหร่ก็ยังไม่ได้ถาม ถ้าท่านแฟนต้าลองถามจากเซลเจ้าประจำ ของท่านให้ผมหน่อยก็จะขอบคุณเป็นอย่างมาก เดี๋ยวรายละเอียดผมจะ PM ไปให้นะครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #3 on: 05 May 2011, 17:15:58 »
จริง ๆ แล้ว ผมพลาดที่ไม่ได้ติดตามข่าวเดลล์ ว่าเค้าจะนำแซนดี้บริดจ์กลับมาขาย พร้อมกับการขายเมนบอร์ดคอมฯน่ะครับ
เมื่อต้นปีก็เลยสั่ง V3500 ไปก่อน แล้วพอเดือนมีนาคม ก็ติดต่อทางเซลส์เพื่อขอราคาโน้ตบุ๊ค
ก็ได้ความว่า เดลล์ได้นำแซนดี้บริดจ์กลับมาขายแล้ว ผมก็อึ้งไปเลย (เพิ่งผ่อนได้เดือนเดียวเอง [emo16])
แล้วพอมาปลายเดือนที่แล้ว ก็เลยขอราคา V3550 มาใหม่
ซึ่งจริง ๆ แล้ว โน้ตบุ๊คสีแดงตัวนี้ ไม่ใช่ของส่วนตัวหรอกครับ
แต่เป็นของเพื่อนรุ่นพี่ ที่เค้าฝากสั่งให้เค้า แถมอยากได้สีแดงซะด้วย
ก็เลยจัดไปแบบเต็ม ๆ และเสนอประกัน CC + NBD ให้ด้วยเลย
เพราะนัยว่า การใช้งานนอกสถานที่ มันมีความเสี่ยงสูง
(นี่ขนาดว่ายังไม่ได้ใช้ ยังจะได้เปลี่ยนเครื่องใหม่เลยนะนี่ [emo12])

จริง ๆ แล้ว อยากได้แซนดี้บริดจ์เหมือนกันครับ
แต่แฟนผมบอกว่า เพิ่งจะซื้อใช้ จะเปลี่ยนอีกแล้วเหรอ [emo20]

เรื่องสีพิเศษ เราต้องจ่ายเพิ่มในการสั่งซื้ออยู่แล้วล่ะครับ
ถ้าเอาเครื่องมาเปลี่ยน ก็ต้องเป็นสีที่เราซื้อเช่นกัน
ดูจากเนื้องาน ตัววัสดุที่เปลี่ยนสีมา ดูไม่เหมือนการฉีดสีเคลือบ

สำหรับโน้ตบุ๊คสีแดงนี้ เพื่อน ๆ ที่เห็นเครื่องก็บอกเหมือนกันเลยว่า สีสวย

สุดท้ายขอขอบคุณ สำหรับคำแนะนำการแก้ไขปัญหาของท่าน ans58670 ในอีกกระทู้หนึ่งนะครับ [emo19]
แต่ผมทำตามแล้ว และหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว ก็สุดความสามารถ
สรุปแล้ว ทางเลือกสุดท้าย ก็ไปพึ่งเดลล์
แต่ยังไง ๆ ถ้าหาท่านอื่น ๆ มีคำแนะนำ หรือวิธีแก้ไขเพิ่มเติม ก็บอกได้ครับ
เพราะตอนนี้ยังไม่ได้เครื่องใหม่
และอีกอย่าง จะได้เป็นความรู้ให้กับท่านอื่น ๆ ด้วย

ปล. ร่ายมาซะยาวเหยียด ขออภัยครับผม [emo19]

• N/A
« Reply #4 on: 05 May 2011, 17:22:40 »
- ถ้าเปลี่ยน HDD ลูกใหม่แล้วลงได้ ก็แสดงว่าเป็นที่ HDD แล้วนะครับ

- Vostro 3400 ของผม HDD 500/7200RPM เป็นของ WD รุ่น Scorpion Black ครับ

- ผมก็กำลังเก็บเงินอยู่ แต่ยังไม่พอจะซื้อเพิ่งได้สามหมื่นต้นๆ เองครับ แต่เจ้า Latitude E6520 ราคาเท่าไหร่ก็ยังไม่ได้ถาม ถ้าท่านแฟนต้าลองถามจากเซลเจ้าประจำ ของท่านให้ผมหน่อยก็จะขอบคุณเป็นอย่างมาก เดี๋ยวรายละเอียดผมจะ PM ไปให้นะครับ [emo01]
จริง ๆ อยากได้ WD Scorpio Black เหมือนกันน่ะครับ
แต่เข้าใจว่า รุ่นนี้ราคาแรง ถ้าเดลล์ใส่มาให้ทุกตัว คงจะได้กำไรลดลงแน่นอน
ก็เลยเปลี่ยนเป็นตัวอื่นไป
เพราะตั้งแต่ที่ได้สัมผัสเดลล์มาหลายสิบตัว
จะเจอ Western, Seagate, Toshiba วน ๆ กันไปน่ะครับ

สำหรับ Latitude E6520 เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถามราคาให้นะครับผม
แต่แนะนำว่า ให้ซื้อประกัน CC + NBD ไปด้วยเลย
เพราะถ้าซื้อแยกล่ะก็ ค่าประกันนี่ ซื้อโน้ตบุ๊คบ้าน ๆ มือหนึ่ง ได้อีกเครื่องเลยนะท่าน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #5 on: 05 May 2011, 17:30:20 »

จริง ๆ อยากได้ WD Scorpio Black เหมือนกันน่ะครับ
แต่เข้าใจว่า รุ่นนี้ราคาแรง ถ้าเดลล์ใส่มาให้ทุกตัว คงจะได้กำไรลดลงแน่นอน
ก็เลยเปลี่ยนเป็นตัวอื่นไป
เพราะตั้งแต่ที่ได้สัมผัสเดลล์มาหลายสิบตัว
จะเจอ Western, Seagate, Toshiba วน ๆ กันไปน่ะครับ

สำหรับ Latitude E6520 เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถามราคาให้นะครับผม
แต่แนะนำว่า ให้ซื้อประกัน CC + NBD ไปด้วยเลย
เพราะถ้าซื้อแยกล่ะก็ ค่าประกันนี่ ซื้อโน้ตบุ๊คบ้าน ๆ มือหนึ่ง ได้อีกเครื่องเลยนะท่าน

- ผมส่งรายละเอียดคร่าวๆ ไปให้ทาง PM แล้วครับ

ปล. แต่ลืมบอกเรื่องประกันไป ราคาพร้อมประกัน CC + NBD แบบเต็มๆ เลยนะครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Annop

• VPC Member
« Reply #6 on: 05 May 2011, 18:42:39 »
ไม่เคยเจอ Harddisk เสียลักษณะนี้เลยครับ แบ่ง Partition ได้แต่ลงไม่ได้

• N/A
« Reply #7 on: 05 May 2011, 19:10:47 »
ทีแรกนึกว่าเป็นเพราะ แซนดี้บริดจ์
เพราะเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา ผมประกอบคอมฯตัวใหม่ให้กับเพื่อนรุ่นพี่คนหนึ่ง
ซึ่งผมก็ใช้ Partition Wizard ใน Hiren แต่เป็นรุ่นเก่า
พอเริ่มติดตั้งวินโดวส์ มันก็ลงไม่ได้ ก็เลยต้องมาใช้ Hiren แผ่นใหม่ ที่มี Partition Wizard รุ่นใหม่
จากนั้นก็ลงวินโดวส์ได้ตามปรกติ
พอมาเป็นโน้ตบุ๊ค ก็เลยคิดว่าอาจจะเกิดจากปัญหานี้ แต่กลับไม่ใช่

นี่ถ้าเป็นของบางยี่ห้อ คงต้องหอบเครื่องไปที่ศูนย์ แล้วอธิบายสาเหตุมากมาย
อย่างกรณีโน้ตบุ๊ค Axxx (ที่ไม่ได้ขายเมนบอร์ด) ล็อตหกสิบตัว ที่เพิ่งจะจบงานไป
เพิ่งได้ของมายังไม่ถึงเจ็ดวัน (เส้นตาย)
ปรากฎว่า HDD 640G มีปัญหา ลงวินโดวส์แล้วใช้งานช้ามาก
ก็เอาเครื่องไปที่ศูนย์ พนักงานบอกให้รอของประมาณห้าวัน (ไม่เคลมเครื่องใหม่ให้)

Offline tintin_hcu

• VPC Member
  • *
« Reply #8 on: 18 May 2011, 03:14:23 »
ขอถามเรื่องประกันครับ ว่าราคาเท่าไหร่ครับ ผมเพิ่งได้คุยกับเซลล์จากเดล เ้ค้าบอกว่าเป็นประกันaccident damage ไม่ใช่CC แล้วครับ

ผมสนใจรุ่น 3550  กับ 3750 ครับ เพิ่งได้ใบเสนอราคาจากเซลล์เดลครับ อยากคุยกับเจ้าของกระทู้แบบหลังไมค์ได้ไหมเ่อ่ย ขอบคุณครับ [emo05]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27