# Notification.
Notification

Author Topic: ชื้อจอLED SAMSUNG มาใหม่ทำมั้ยจอสีแปลกๆ  (Read 6058 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline decade1234

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ตั้งค่ายังงั้ยครับ มันต้องมีแผ่นไดร์เวอร์อะไรรึเปล่าครับ

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ผมก็ใช้ SamSung นะครับซื้อมาได้ประมาณหกเดือน ขนาด 23" รุ่น 2333T  ซื้อมาก็ต่อใช้ได้เลยครับ ไม่ได้ปรับตั้งค่า หรือลงไดร์ฟเวอร์อะไร(ไดร์ฟเวอร์จอคงไม่มีหรอก ไม่เคยได้ยิน)  เพียงแต่ก่อนซื้อออกจากร้าน  ผมก็ให้ทางร้านเช็คการใช้งานให้ดูก่อนครับ    แล้วของท่านหละ ได้เช็คก่อนซื้อหรือเปล่าครับ  หรือลองนำไปลองต่อกับเครื่องอื่นๆดู หากยังเป็นแบบแปลกๆแบบเดิมอยู่ ก็คงต้องเอากลับไปเครมกับทางร้านที่ซื้อแล้วหละครับ   แต่หากเป็นแต่เฉพาะกับเครื่องของเรา อาจจะเป็นที่การ์ดจอก็ได้  ลองลงไดร์ฟเวอร์การ์ดจอดูใหม่หรืออัพเดทไดร์ฟเวอร์การ์ดจอให้เป็นรุ่นล่าสุดดูครับ ลองดูก่อนนะ ได้หรือไม่ได้ ช่วยแจ้งกลับด้วยครับ จะได้ช่วยหาวิธีอื่นๆต่อไป [emo01]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองดาวน์โหลด Dead Pixel Buddy ตัวนี้ไปทดสอบดูหน่อยครับว่ามีสีผิดเพี้ยนเกินความเป็นจริงหรือเปล่า

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เรื่องไดว์เวอร์มอนิเตอร์ มีมาตั้งแต่ก่อนหน้าที่จะมีวินโดวส์ใช้แล้วครับ
มีอยู่ในแผ่นที่แถมมา (แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจกัน [emo10])
สาเหตุที่ต้องใช้ น่าจะเป็นเพราะ ต้องการให้โปรแกรมระบบปฏิบัติการ รู้จักกับอุปกรณ์นั้น ๆ
เพื่อที่ว่า เวลาที่บูตเครื่องเข้าสู่ระบบ เพื่อพร้อมที่จะใช้งาน ตัวระบบจะได้ไม่ต้องมาทำความรู้จักกับอุปกรณ์นั้น ๆ อีก
ปัญหานี้จะเกิดกับอุปกรณ์บางชิ้น บางยี่ห้อ ที่ไม่ได้ตามมาตรฐานของระบบปฏิบัติการนั้น ๆ

จริงอยู่ที่ว่า ไม่ต้องลงไดว์เวอร์ก็ได้ เพราะยังไงก็บูตวินโดวส์ได้อยู่ดี
อันนี้ไม่เถียงครับ แต่บางครั้ง การลงไดว์เวอร์ไป ก็เพื่อให้ระบบได้รู้จัก
และจดจำไปตลอดอายุการใช้งานของมัน (และของตัวระบบเอง)
เหมือนกับเวลาที่เราเพิ่งรู้จักเพื่อนใหม่ ถ้าเราไม่รู้จักชื่อของเพื่อนคนใหม่นั้น
เวลาที่มีเพื่อนอยู่รวมกันหลายคน เราก็คงต้องเรียกไปว่า "เฮ้ย!!!"
แล้วทุกคนก็จะหันมาหาเรากันหมด
... เปรียบเทียบง่ายดีไหมครับ ...

• **
ของผมมีสายต่อแค่สายเดียวเอง
แต่ของเพื่อนมีสองสายครับ
ผมหาจนทั่วไม่เห็นมีมา
ของผมรุ๋นนี้ครับ
LED (Backlight) 18.5" Samsung S19A300B (DVI, B) 

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ปัญหาตรงนี้ น่าจะเกิดจากการปรับตั้งไม่ถูกก็ได้ครับ และใช้ OS อะไร การ์ดจอตัวไหน ไม่ได้บอกอะไรมาเลย แล้วเดิมใช้จอแบบไหนอยู่ จะได้เป็นข้อมูล และได้ลองปรับค่าให้เป็น Native หรือยัง 1366x768 นะครับ [emo12] [emo15]

• **
ผมชื้อมาใหม่และครับแค่มีแต่โน้ตบุ๊ค
VGA  PCIe 5670 1GB his (ICEQ,D3,HDMI)
ลองปรับภาพที่ 1366 by 768 pixels
แล้ว ตัวไอคอนริมจอมันตกขอบไปครับ

• Webmaster
- ตกลงแล้ว..ในความเป็นจริงคือ ไปซื้อจอมาต่อออกจากเครื่อง Notebook ใช่ไหมครับ  [emo15]

- ถ้าใช่ เป็น Notebook รุ่น/ยี่ห้อไหนครับ [emo15]

• **
- ตกลงแล้ว..ในความเป็นจริงคือ ไปซื้อจอมาต่อออกจากเครื่อง Notebook ใช่ไหมครับ  [emo15]

- ถ้าใช่ เป็น Notebook รุ่น/ยี่ห้อไหนครับ [emo15]
ไม่ใช่ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิด
ผมชื้อPcมาใหม่ทั้งชุดเลยครับ

• Webmaster
- ต่อสายถูกหรือไม่ จอรุ่นนี้จะมีพ็อตเป็น DVI กับการ์ดจอที่บอกมา HD5670 ก็เป็น DVI เมื่อต่อเข้าหากันแล้ว ต้องใช้ได้เลย ปัญหาอีกอย่างเราได้ลงไดร์ฟเวอร์จองการ์ดจอ HD5670 หรือยัง? เห็นบอกเพิ่งซื้อมาใหม่ๆ (ไดร์ฟเวอร์ของการ์ดจอนะครับ ไม่ใช่ไดร์ฟเวอร์ของ LCD ครับ)

• **
มีให้มาแต่สายสีน้ำเงินครับ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
สาย VGA มีมาให้เป็นพื้นฐานอยู่แล้วครับ ไม่ว่ายี่ห้อไหน
ส่วนสาย DVI, HDMI อันนี้ต้องอยู่ที่ว่า ยี่ห้อไหนใจปล้ำ ยอมแถมให้
แต่ถ้าเป็นมอนิเตอร์ราคาถูก ๆ ส่วนใหญ่ไม่มียี่ห้อไหนแถมสายแบบนี้ให้อยู่แล้วครับ
และรวมถึงบางรุ่น ในบางยี่ห้อ ที่ราคาแพงด้วย
เพราะสาย DVI, HDMI เส้นหนึ่ง ก็ห้าร้อยกว่าบาทแล้ว

เมื่อปลายปีที่แล้ว ผมซื้อ LED Samsung ราคาประมาณห้าพันกว่าบาท (จำรุ่นไม่ได้)
พอเปิดกล่องมา ไม่สาย DVI แถมให้
แต่พอไปซื้อในงานคอมฯ ในกล่องก็ไม่มีให้เช่นกัน แต่ทางร้านแถมให้ต่างหาก
ซึ่งผมไปหาดูตามร้านขายสายพวกนี้ สาย DVI บ้าน ๆ ก็เส้นละสี่ร้อยกว่าบาทแล้ว
แต่ที่ได้แถมมา เป็นสายคุณภาพดี เส้นละเจ็ดร้อยกว่าบาท
และไปดูอีกร้านนึง เป็นจอรุ่นเดียวกัน ราคาถูกกว่า แต่ว่าไม่มีสาย DVI แถมให้

ถ้าลองคำนวณค่าสาย หักกับค่าจอคอมฯ
เมื่อราคาขาย สมมติว่า ห้าพันบาท แถมสาย DVI อย่างดี
แต่สายที่แถม มีราคาถึงเจ็ดร้อยบาท
แล้วคิดว่าค่าจอคอมฯจะเหลือเท่าไหร่ล่ะครับ
บางทีการแถมของภายในกล่อง ก็มักจะมาบวกลบกับราคาของเช่นกัน

• Webmaster
มีให้มาแต่สายสีน้ำเงินครับ

- เป็นสายแบบไหน? เอากล้อง/หรือกล้องจากมือถือ ถ่ายภาพมาให้ดูหน่อย (ผมเข้าใจว่าต่อสายผิด+กับลืมลงไดร์ฟเวอร์ของการ์ดจอ)

• N/A
สายสีน้ำเงิน [emo15]
ผมว่าน่าจะเป็น สายดำ หัวต่อสีน้ำเงิน มากกว่านะ (VGA)
ส่วนสาย DVI จะเป็น หัวต่อสีขาว สายสีดำ

ยังไงก็รบกวนท่าน decade1234 ถ่ายรูปมาให้ดู อย่างที่ท่าน MILD_PLUS ขอไว้
จะได้รู้ว่า สายที่ว่าเป็นสายอะไร [emo15]

• **
สายdviไม่มีมาให้ครับชื้อใหม่ราคาเท่าไรครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27