เรื่องการจัมเปอร์ฮาดดิสครับ

Started by [LB_DESIGN], 03 May 2011, 21:48:50

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

[LB_DESIGN]

คือผมมีคำถามที่ค้างคาใจอยู่นานเเล้วครับว่า
ถ้าเราจะทำการจัมฮาดดิส2ลูกซึ้งตัวที่1จะเป็นตัวหลักที่รันระบบครับส่วนอีกตัวจะเป็นตัวลองใว้เก็บข้อมูลครับ
(ฮาดดิสทั้ง2ลูกนั้นมีความจุกเท่ากันคือ 80GB)
อยากจะทราบว่าเมื่อเราใช่ไปานๆๆเเล้วจะเกิดข้อเสียอะไรขึ้นหรือเปล่าครับ
หรือว่าไม่มีข้อเสียอะไรเลยครับ

ขอบคุณครับ...

ismaell

ขี้เกียจพิมพ์อธิบาย ขอ Copy เค้ามาอีกทีก็แล้วกันนะครับ  [emo05]

ก่อนทำการเซตค่า Jumper ท่านต้องทำความเข้าใจเรื่องค่าของการตั้งค่าก่อน ซึ่งโดยปกติ การเซตค่า
    Jumper จะมีการเซตทั้งหมด 4 แบบ ซึ่งส่วนใหญ่จะมีรูปแบบการเซตค่าติดไว้ที่ตัวฮาร์ดดิสก์ด้วย หรือถ้าท่าน
    ไม่แน่ใจท่าน สามารถตั้งค่าตามข้อมูลด้านล่างนี้ได้เลยครับ ซึ่งจะบอกตามอักษรย่อที่ติดอยู่กับฮาร์ดดิสก์ดังนี้ครับ

1.Master(MA) =  เป็นการเซตค่าให้ตัวฮาร์ดดิสก์เป็นตัวที่ 1 ใช้ในกรณีที่ท่านมีฮาร์ดดิสก์ ตัวเดียวหรือ 2 ตัว และให้ใน
     กรณีที่่ท่านใช้สายแพของฮาร์ดดิสก์ร่วมกับซีดีรอม ท่านควรเซตค่าให้ฮาร์ดดิสก์เป็น MA และให้ซีดีรอมเป็น
     SL ถ้าท่านมีฮาร์ดดิสก์ 2 ตัวท่านควรเซตค่าเป็น MA ให้กับฮาร์ดดิส์ที่มีระบบปฏิบัติการ ส่วนฮาร์ดดิสก์ที่
     ไม่มีระบบปฏิบัติการให้เซตค่าเป็น SL เนื่องด้วยเมื่อท่านเปิดเครื่องระบบจะอ่านข้อมูลจากฮาร์ดดิสก์ที่เป็น
     MA ก่อนเสมอ เมื่อท่านได้ทำการกำหนดเรียบร้อยแล้วท่านควรเข้าไปเซ็คค่าใน Bios อีกครั้งเพื่อความถูกต้อง
2.SLAVE(SL) =  เป็นการเซตค่าให้ตัวฮาร์ดดิสก์เป็นตัวที่ 2 ใช้ในกรณีที่ท่านมีฮาร์ดดิสก์ 2 ตัวซึ่งการเซตค่านี้ต้องเซตให้กับ
     ฮาร์ดดิสก์ที่ไม่มีระบบปฏิบัติการ หรือฮาร์ดดิสที่ท่านต้องการให้เป็นตัวเก็บข้อมูล เพราะถ้าท่านต้องการให้ Run
     ระบบปฏิบัติการจากฮาร์ดดิสตัวใดท่านควรเซตค่าฮาร์ดดิสก์ตัวนั้นเป็น MA
3.Cable Select(CS) =  เป็นการเซตค่าให้ระบบเลือกเองว่าจะให้ฮาร์ดดิสตัวที่เซตค่า Jumper แบบนี้ เป็น MA หรือ SL ซึ่ง
     ท่านสามารถเซตค่าให้เป็น CS ได้เมื่อท่านไม่แน่ใจว่าควรจะให้ฮาร์ดดิสก์ตัวนั้นๆเป็น MA หรือ SL ดี
4. Setting =  เป็นการเซตค่าให้กับฮาร์ดดิสก์ในกรณืที่ท่านทำการเซตระบบให้กับฮาร์ดดิสก์ ซึ่งฮาร์ดดิสก์บางรุ่นบางยี่ห้อ
     ก็จะให้ทำการเซต Jumper ให้เป็นแบบ Setting เสียก่อนถึงจะสามารถลงระบบปฏิบัติการให้สมบูรณ์ได้
ข้อมูลเพิ่มเติม
     ถ้าหากท่านมีคำถามว่า ทำไมต้องมีการเซตค่า Jumper ให้ฮาร์ดดิสก์ ก็เนื่องด้วยเมื่อเครื่อง PC ท่านมีการใช้งาน
ฮาร์ดดิสก์หลายตัวการเซต Jumper ก็เป็นการแบ่งให้ระบบได้รู้ว่าเป็นฮาร์ดดิสก์คนละตัวกัน และรู้ว่าต้องใช้งานเกี่ยวกับ
ระบบปฏิบัติการที่ตัวใด และไม่ทำให้ระบบเกิดความสับสนขึ้นได้

ที่มา : สมายทิป

สรุป ไม่มีข้อเสียครับ
ปล.เรื่องการเซตจั๊มเปอร์จะใช้กับฮาร์ดิสก์และซีดีรอมที่เป็นแบบ IDE เท่านั้นครับ

[LB_DESIGN]

ต้องขอขอบคุณท่าน ismaell  มากเลยครับที่ทำให้ผมเข้าใจในหลักการนี้มากขึ้นครับพอดีผมเครื่องเก่าเเล้วม่ฮาดดิส2ตัวครับเเต่ไม่เเน่ใจเลยต้องมาถามก่อนครับกลัวทำอะไรไม่รู้เรื่องเเล้วเกิดเสียขึ้นมาหายากครับ
ขอบคุณครับ [emo19]

Go Up