# Notification.
Notification

Author Topic: มีคำถามเกี่ยวกับ การดูแลเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมครับ  (Read 3997 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ozaneverdie

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
มีคำถามเกี่ยวกับ การดูแลเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมครับ

ผมจะชอบ Check Disk Local Disk เป็นประจำ แต่สงสัย ว่าบางคน ก้อ กดติ๊ก ตรง คำว่า Scan for and attempt recovery of bad sectors มันจำเป็นต้องกดไหมครับ

TuneUp Utilities 2009  ผมช่วยโปรแกรมนี้ เห็นเขาบอกว่า ทำให้คอมไวขึ้นดูแลรักษาคอมแค่คลิ๊กเดียวเน็ตไว ช่วยบอกวิธีทำหน่อยครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าฮาร์ดดิสต์เริ่มออกอาการเข้าวินโดวส์ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง, ความเร็วช้าผิดปกติ แม้ลงวินโดวส์ใหม่แล้วก็ยังไม่ดีขึ้น ก็สามารถติ๊กเครื่องหมายถูกเพื่อสั่งสแกนหา Bad Sector ของฮาร์ดดิสต์จากตัวเลือกที่ว่าก็ได้ แต่การสแกนก็จะใช้เวลานานกว่าเดิมด้วยนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
มีโปรแกรม ที่ทำให้เล่นเกม เนียน ๆ ไหมครับ

มีโปรแกรม ที่ทำให้เล่นเกม เนียน ๆ ไหมครับ

ผมว่าคงอยู่ที่สเปกเครื่องแล้วล่ะครับ
แล้วก็การปรับแต่ง windows ด้วย ไม่ใช่ว่าปล่อยให้ windows รันโปรแกรมที่ไม่จำเป็นออกมา
และก็ไวรัส ถ้าไวรัส เครื่องอืดแน่ครับ

• Email
ตอนนี้ผมใช้ ESET NOD32 Antivirus แสกนไม่เคยเจอไวรัก เรยครับ อยาก ให้คุณ ช่วยแนะนำ โปรแกรมแสกนไวรัส ดี ๆ ที่ใช้ได้ตลอดอ่ะครับ คงไม่รบกวนเกินไปขอบคุณมากครับ

ไม่ค่อยถนัดเรื่องโปรแกรมที่ทำให้เล่นเกมส์ได้เนียนเลยครับ คิดว่าคงไม่มี เพราะถ้ามี ฮาร์ดแวร์อย่างการ์ดจอรุ่นสูงๆคงจะไม่มีทำออกมานะ ผมว่า

ตอนนี้ผมใช้ ESET NOD32 Antivirus แสกนไม่เคยเจอไวรัก เรยครับ อยาก ให้คุณ ช่วยแนะนำ โปรแกรมแสกนไวรัส ดี ๆ ที่ใช้ได้ตลอดอ่ะครับ คงไม่รบกวนเกินไปขอบคุณมากครับ

ส่วน Antivirus คงจะต้องลองเองน่ะครับ เช่น Kaspersky ส่วนใหญ่ผมจะใช้ NOD กะ ESET เพราะคนใช้กันเยอะ ก็เลยต้องลงติดเครื่องไว้เฝ้าดูอาการผิดสังเกตของโปรแกรมด้วยน่ะ แต่ถ้าความเป็นจริง ไม่อยากลง Antivirus อะไรเลย เพราะถ้าเรารู้จักใช้การดาวน์โหลดไฟล์จากอินเตอร์เน็ต, การใช้งานแฟลชไดรว์ ไวรัสต่างๆก็ไม่วิ่งเข้าเครื่องเราแน่นอน ส่วนวิธีป้องกัน (ถ้าท่านต้องการ) ลองดูในหมวด Antivirus ของเว็บได้ครับ

http://www.varietypc.net/main/archives/category/article/security
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
ขอบคุณมากครับ ที่สละเวลามาตอบ ซึ้งน้ำใจ ท่านจริงๆ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
มีคำถามเกี่ยวกับ การดูแลเครื่องคอมพิวเตอร์ และโปรแกรมครับ

ผมจะชอบ Check Disk Local Disk เป็นประจำ แต่สงสัย ว่าบางคน ก้อ กดติ๊ก ตรง คำว่า Scan for and attempt recovery of bad sectors มันจำเป็นต้องกดไหมครับ

TuneUp Utilities 2009  ผมช่วยโปรแกรมนี้ เห็นเขาบอกว่า ทำให้คอมไวขึ้นดูแลรักษาคอมแค่คลิ๊กเดียวเน็ตไว ช่วยบอกวิธีทำหน่อยครับ
TuneUp Utilities 2009 ตัวนี้ก็ถือว่าใช้ได้ดีในระดับหนึ่งครับใช้งานง่าย ผมเองก็ใช้อยู่ครับ [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เข้ามาจดๆเอาความรู้ครับ...เพราะทุกท่านตอบได้ตรงประเด็นกันหมดแล้วครับ [emo08]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27