# Notification.
Notification

Author Topic: ป๊อบอับ นิรนาม  (Read 3149 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

psps

• Guest
ป๊อบอับ นิรนาม
« on: 02 August 2009, 08:39:49 »
ครับเกิดเหตุการณ์เพิ่มขึ้นมาใหม่อีกตัวครับ  คราวนี้โผล่มาไงไม่รู้
พอเปิดเครื่องเขาก็จะเป็นเจ้าแรกที่ขึ้นมาจองหน้าจอเดสท้อปเลยครับ

ถ้ากด OK ก็จะหายไป แต่ถ้ากด Help ก็จะมีกรอบเปล่า ๆ ขึ้นมาประดับบารมีอีก 1 กรอบ
จะอัญเชิญไปไว้ที่อื่น โดยไม่ต้องแวะมาขออารมณ์ ...!..?..!...จากผมทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ทำไงดีครับ
( เวลากด แสดงตัวอย่าง ภาพไม่โชว์นะครับ ต้องกด "ตั้งกระทู้" ภาพถึงจะออกครับ )

ภาพเล็กไป ข้อคามที่ผมพิมพ์ในภาพที่ 2

"ถ้ากด OK ก็จะหายไป แต่ถ้ากด Help ก็จะมีกรอบเปล่า ๆ ขึ้นมาประดับบารมีอีก 1 กรอบ"

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
Re: ป๊อบอับ นิรนาม
« Reply #1 on: 02 August 2009, 14:01:45 »
ให้ลองลงซ่อมวินฯดูก่อนครับ

1. เปิดเครื่องบู๊ตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
3. คลิกปุ่ม Start -> Run
4. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend (ระหว่าง winnt32 กับ / ให้เว้นวรรค) แล้วคลิกปุ่ม OK (ในกรณีที่ ไดรฟ์ซีดีรอมเป็นไดรฟ์ E ถ้าเป็นไดร์ฟอื่นก็ให้แก้เป็นตามนั่นเช่น D:\ or F:\ or G:\) 
5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้ใหม่โดยยังคงรักษาค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิมครับ

หมายเหตุ  แผ่นวินฯที่จะใช้ลงซ่อมควรจะเป็นแผ่นเดียวกันกับที่ใช้ลงในตอนแรก เพื่อป้องกันการมีวินฯซ้อนกันสองตัว ในเครื่องได้ครับ (ถ้าทำตามวิธีนี้แล้วปัญหาต่างๆยังไม่หาย ก็ต้องฟอร์แมตลงวินฯใหม่ทั้งระบบ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

psps

• Guest
« Reply #2 on: 02 August 2009, 17:54:10 »
ป๊อบอับตัวนี้ มันจะขึ้นมาใน 2 ที่ครับ
1. ตอนบู๊ทเครื่อง
2.ตอนเปิด และ ปิด  Word ครับ (ขึ้น 2 ครั้ง)

จะลองทำตามข้อแนะนำดูครับ
ในความสงสัยผม Word น่าจะไม่สมบูรณ์ Compile error

แล้วจะกลับมาแจ้งผลครับ ไปเอาแผ่นก่อนครับ

psps

• Guest
« Reply #3 on: 13 August 2009, 23:38:16 »
ทำตามท่านแนะนำแล้ว ไม่หายครับ ยังเหมือนเดิม

ก็เลยเอาตามที่สงสัย เข้าไปลย MS Office ทิ้งหมด บู๊ทเครื่องขึ้นมา หายครับ
เอา MS Office แผ่นเดิมลงใหม่ ก็กลับมาอีกครับ  ตรวจสอบแผ่น ออฟฟิต แล้ว
มีรอยแผลเป็น (ถลอก) ที่ขอบแผ่นนิดหนึ่ง ปัญหาน่าจะอยู่ตรงนี้ครับ

ขอขอบคุณมากนะครับ ที่กรุณาชี้แนะ ... ขอบคุณอีกครั้งครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27