# Notification.
Notification

Author Topic: ไปเทียว3-4วันคอมไปเลยครับ  (Read 3410 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline keamodpai

• VPC Member
    • View Profile
CPU: Intel i3 530@2.93
M/B: Gigabyte P55-US3L
Ram: Kingston 1333 2G DDR3
HDD1: 500GB
VGA: sapphre radeon HD 4670 1G
PSU: Enermax 460w.
จอ  : LG w2261VP 21.5 wide LCD
กลับถึงบ้านมาเปิดคอม  เล่นได้อยู่ 5-6 ซม.มันขึ้น จอสีเขียว แล้วมันก็นับ 1 - 100  แล้วก็ดับ  พอเราเปิดไหม่ติดแต่พวกพัดลมกับไฟในเคล      แต่   ไฟที่เป็นไฟกะพิบ ด้านหน้า ไม่กะพิบเลย   จอก็ไม่ติดครับ   ต้องทำยังไงครับ [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- ใช้หลักการแก้ปัญหาแบบพื้นฐานก่อนครับ คือถอดอุปกรณ์ทุกอย่างออกมาทำความสะอาด แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ

ปล. เครื่องคอมพิวเตอร์ ก็คือเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดหนึ่ง เมื่อไม่เปิดใช้งานเลยหลายวัน จะเกิดคราบ Oxide เพราะโดน Oxygen ทำให้เกิดการลัดวงจร ตามหน้าสัมผัสเพราะไม่มีไฟไปเลี้ยงคอยไล่ความชื้นออก ลองทำตามนี้ดูก่อนต้องแก้ไปตามอาการที่จะเกิดต่อไปครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไปเลย! ไกลมั้ยครับ ต้องแวะหมอชิตก่อนหรือเปล่า  [emo08] (ล้อเล่นนะครับ)

คิดว่าน่าจะเป็นที่ฝุ่นหรือความชื้นสะสมต่างๆไปเกาะอยู่ตามหน้าสัมผัสของแรมหรือการ์ดจอ ยังไงลองถอดอุปกรณ์เหล่านี้มาทำความสะอาดปัดฝุ่นดูหน่อยนะครับท่าน  [emo04]

Offline noregrets

• *
ใจเย็นๆนะครับค่อยๆแก้ครับเดี๋ยวก็ได้ครับ

Offline M!N!Dragon

• Live in Songkhla
- ใช้หลักการแก้ปัญหาแบบพื้นฐานก่อนครับ คือถอดอุปกรณ์ทุกอย่างออกมาทำความสะอาด แล้วประกอบกลับเข้าไปใหม่ครับ

ปล. เครื่องคอมพิวเตอร์ ก็คือเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดหนึ่ง เมื่อไม่เปิดใช้งานเลยหลายวัน จะเกิดคลาบ [คราบ] Oxide เพราะโดน Oxygen ทำให้เกิดการลัดวงจร ตามหน้าสัมผัสเพราะไม่มีไฟไปเลี้ยงคอยไล่ความชื้นออก ลองทำตามนี้ดูก่อนต้องแก้ไปตามอาการที่จะเกิดต่อไปครับ

วันนี้ขอปีนเกลียว ท่านผู้อาวุโสซักวัน เอิ้กๆๆ
รอยเปื้อน, รอยสกปรก ที่หมายถึง คราบเปื้อน หรือคราบสกปรก ต้อง ร.เรือ ขอรับ อิอิ

ปล. นอกนั้น จขกท.เบื้องต้นก็ทำตามคำแนะนำท่าน MILD... เลยครับ  [emo16]

• Webmaster

ปล. เครื่องคอมพิวเตอร์ ก็คือเครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดหนึ่ง เมื่อไม่เปิดใช้งานเลยหลายวัน จะเกิดคลาบ [คราบ] Oxide เพราะโดน Oxygen ทำให้เกิดการลัดวงจร ตามหน้าสัมผัสเพราะไม่มีไฟไปเลี้ยงคอยไล่ความชื้นออก ลองทำตามนี้ดูก่อนต้องแก้ไปตามอาการที่จะเกิดต่อไปครับ

วันนี้ขอปีนเกลียว ท่านผู้อาวุโสซักวัน เอิ้กๆๆ
รอยเปื้อน, รอยสกปรก ที่หมายถึง คราบเปื้อน หรือคราบสกปรก ต้อง ร.เรือ ขอรับ อิอิ

ปล. นอกนั้น จขกท.เบื้องต้นก็ทำตามคำแนะนำท่าน MILD... เลยครับ  [emo16]

+++ ต้องขอขอบคุณท่าน M!N!Dragon เป็นอย่างมากครับ +++

+ ผมทดสอบพิมพ์ผิดๆ ดูบ้างนะครับ [emo08]  (พลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส) จริงๆ ผมพิมพ์ผิดเอง และแก้ไขให้แล้วนะครับ
จะได้รู้ว่า มีท่านใดให้ความสนใจเรื่องของภาษาผิด/ภาษาถูกกันมากน้อยแค่ไหน? จะได้มีเรื่องมาพูดคุยกันต่อนะครับ [emo01]

+ ผมชื่นชมและมีความยินดีเป็นอย่างมากที่ทุกวันนี้ บอร์ดของพวกเรามีการตื่นตัวในเรื่องของการใช้ภาษากันมากขึ้นเป็นลำดับ เมื่อแรกๆ ผมเริ่มเข้มงวดก็ได้รับการตอบรับบ้าง ต่อต้านบ้าง ก็เป็นเรื่องธรรมดาโดยเฉพาะวัยรุ่น ที่เริ่มใช้อินเตอร์เน็ตเข้าไปยังเว็บบอร์ดต่างๆ หรือการใช้ msn ก็จะเจอกับภาษาวิบัติที่พวกรุ่นพี่ๆ ใช้กัน ก็เลยใช้ตามกันไป พอเข้ามาในบอร์ด VPC ก็เอามาใช้บ้างเพราะได้รับมาแต่สิ่งที่ผิดๆ มาแต่แรกและไม่มีใครมาคอยชี้ผิด/ชี้ถูก ก็เลยผิดกันไปเรื่อยๆ จากรุ่นสู้รุ่น ไม่มีวันจบสิ้นครับ

+ พอมาเป็นเว็บ VPC ผมก็เลยทำในสิ่งนี้ให้เกิดขึ้น และทุกวันนี้ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ เด็กๆ รุ่นใหม่ เริ่มได้เข้าใจ และได้เรียนรู้สิ่งที่ถูกต้องกันมากขึ้นจากที่นี่ และมากขึ้นเรื่อยๆ แต่ลำพังผมคนเดียว ก็คงจะขับเคลื่อนเรื่องของภาษาไปไม่ไหว คงต้องขอความร่วมมือ ร่วมใจจากทุกท่านในบอร์ดแห่งนี้ ช่วยกันสอดส่องดูแล ตักเตือนกันไปเมื่อมีโอกาสนะครับ คนแก่อย่างผมถ้าตายไป จะได้นอนตายตาหลับ ที่ได้เห็นลูกหลานไทย รักษ์ภาษาไทยเพิ่มมากขึ้นครับ  [emo01] [emo02]

+++ ขอแทรกถ้อยคำที่มักใช้กันผิดๆ อีกสักหน่อยเพื่อไม่ให้เสียพื้นที่โดยเปล่าประโยชน์นะครับ

ภาษาพูดที่ผิด/พิมพ์ก็ผิด = รึเปล่า, รึป่าว, กงไปกงมา, มั้งนะ, มั้งซิ  = ผิดหมดทุกประโยคครับ

ภาษาพูดที่ถูกต้องเวลาอ่านข่าว/พิมพ์เป็นข้อความที่ถูกต้อง = หรือเปล่า, ตรงไปตรงมา, บ้างนะ, บ้างซิ = ถูกทุกประโยคครับ

ผมลองทำตามแล้วครับก็ไม่ติด     ตอนนี้มันไปอยู่ที่ร้านกล้วยหอมแล้วครับ  เดียวพรุ่งนี้คอยไปดูอีกทีว่าเป็นอะไร  [emo14]

• Webmaster
- สงสัยจะเป็นที่เมนบอร์ด อาการคล้ายๆ กันกับของผมเลย (M/B Gigabyte "GA-EP45-UD3R")  ผมซื้อมา/ใช้งานได้แค่อาทิตย์เดียว เกิดอาการเปิดไม่ติด ไฟไม่เข้าเมนบอร์ด เลยต้องถอดเมนบอร์ดไปส่งเคลม ปรากฏว่าเป็นคราบขี้เกลือขึ้น ตรงมุมขวาล่างเป็นบริเวณกว้างประมาณ 1นิ้ว  ทางร้านรับไว้ส่งเคลม จากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ ก็ได้ของกลับมาเป็นเมนบอร์ดตัวเดิม และมีสีเมจิกวงใว้ตรงที่เกิดคราบขี้เกลือตอนส่งเคลม เหมือผ่านการทำความสะอาด หรือเปลี่ยนชิปบางตัวให้ใหม่ เพราะดูไม่ออกเลยเนียนมากครับ ถ้าไม่เอาสีเมจิกวงไว้ คงหาไม่เจอว่าตรงไหนที่เคยมีปัญหาแน่ๆ ครับ [emo01]   [emo02]

ปล. และนับจากวันนั้น จนถึงวันนี้ ผ่านมาแล้ว 1ปี 8เดือน ยังไม่พบปัญหาอะไรอีกเลยครับ

มาแล้วครับ   [emo02] ได้บอร์ดไหม่ครับ    มีขี้เกลือตามขาซิบ ทั้ง บอร์ดเลยครับ  เขาบอกคอมที่เล่นนานๆ ถ้าปิดนานจะเป็นครับ   คอมผมเปิด  24ช.ม./4อ.ท./365 ว.     [emo05]   แต่ต้องเสียตัง 200ไห้กับช่างอีกร้านครับ เลยได้อันไหม่มาครับ  ตอนแรกเขาขอ500แต่ผมไม่มีตังมีอยู่300บาทเลยขอเขา200 อีก100ค่ารถกลับบ้าน [emo01]  ช่างที่ร้านกล้วยหอมเขาบอกถ้าส่งเครมต้องรอ 2-3 อ.ท.

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27