# Notification.
Notification

Author Topic: เกี่ยวกับการตั้งค่า Wireless ครับผม(จำกัดBandwidth)  (Read 35751 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PokPak MaTem

• VPC Member
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • View Profile
    • Email
อายกทราบเกี่ยวกับการตั้งค่าตัวส่งสัญญาณ Wireless ครับผม

ที่ผมได้ซื้อมาคือ D-Link DIR-600 = 150N ราคา 1100 บาท

-ตอนนี้เริ่มเข้าใจการทำงานของมันอย่างคร่าวๆแล้วจะเหลือแค่การจำกัด Bandwidth ที่ Wireless จะเอาไปใช้ครับผม

-ผมลองเข้าไปปรับตั้งค่า ที่ตัว Router มันจะมี WAN Setting อยู่ แล้วมีให้ปรับ MTU หน่วยเป็น ไบต์
  ในส่วนตรงนี้ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกับการจำกัดแบนวิด รึเปล่า ช่วยหาวิธีแก้หน่อยครับผม

-ที่ต้องการคือ อยากให้ Com 1เครื่อง ใช้แบนวิดประมาณ 700Kb ครับผม
  โดยให้ต่อไวเลสเข้าได้ที่มากสุด คือ 13 เครื่อง ส่วนแบนวิด ผมคาดว่า ปล่อยโดยใช้เน็ต 6Mb เนี่ย คอม
  ทั้งหมดน่าจะ มีเน็ตสะอึกกันบ้างรึเปล่า ไม่ทราบว่าเซ้ตยังไงดีครับผม

*D-Link DIR-600 ตัวนี้ต่อโดยใช้สัญญาณเน็ตผ่านสาย RJ-45 เข้ามา แล้วปล่อย LAN 4 Port/+WAN นะครับ

[emo14] [emo14]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เท่าที่ลองหาข้อมูลดูก็ได้คำตอบออกมาประมาณนี้ครับ

http://www.dd-wrt.com/phpBB2/viewtopic.php?p=451715

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนนะ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าจะจัดการแบนวิธ ต้องไปกำหนดจากค่า QoS
หรือไม่ก็ใส่ส่วน Bandwidth Management (ไม่รู้มีหรือเปล่า)
ส่วนค่า MTU เป็นค่าการส่งข้อมูล สำหรับสัญญาณ ADSL, Dial-up, ISDN

แต่ถ้าเป็น ASUS RT-N12 จะมีตัวเลือกให้ตั้งค่าแบนวิธได้เลย
ราคาที่ไปถามมา อยู่ที่ หนึ่งพันเจ็ดร้อยบาท ...

ไวเลสน่าจะซื้อแบบ 300N ไปเลยนะท่าน
เพราะ 150N มันเหมือนเป็นเทคโนโลยีครึ่ง ๆ กลาง ๆ
และการรับ-ส่งข้อมูลใหญ่ ๆ จะไม่ค่อยนิ่งเท่ากับ 300N

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ขอบคุณครับผม ลองดูก่อนนะครับ [emo10] [emo10]

• Email
ก็ยังทำไม่ได้เหมือนเคยน่ะครับเนี่ย ผมไปเปลี่ยนตัวเก่า DIR600 เป็น ตัวนี้ครับท่านแฟนต้า

TP-LINK TL-WA801ND = 300Mbps แน่ะ 2เสา ส่งได้ไกลพอสมควร แบบ Indoor นะครับ

ปัญหาอยู่ที่ว่า คนอื่นมองเห็น Net เรา เชื่อมต่อได้ แต่ กดรันหน้าเว็บไม่ได้ครับ TT^TT ช่วยทีครับผม

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ไม่แน่ใจว่า TL-WA801ND มีช่องแลนแค่ช่องเดียวหรือเปล่า
เพราะดูจากเวบ ตัวนี้เป็น AP (Access Point)

ให้ท่านตั้งค่าไอพีเป็นกลุ่มเดียวกับโมเด็ม (เพื่อความง่ายในการติดตั้ง)
แล้วเสียบสายแลนจากตัวโมเด็ม เข้าที่ช่อง LAN/WAN ของอุปกรณ์ตัวนี้
เช่น...
โมเด็ม (192.168.1.1)
AP (192.168.1.2)
แล้วตั้งค่า DHCP ในตัวโมเด็มให้เป็น 192.168.1.11 - 50 (แค่สี่สิบไอพีก็คงพอ)

จากนั้นไปตั้งค่าไวเลสใน AP ให้เรียบร้อย
อาจจะใช้รูปแบบความปลอดภัยเป็น WPA/WPA2 (TRIP)
จากนั้นก็ตั้งรหัสผ่านไวเลส
แล้วลองต่อไวเลสเพื่อออนไลน์ดู น่าจะไม่มีปัญหานะท่าน

ปล. ขออภัยที่หายไปหลายวัน เพราะออนไลน์ผ่านมือถือ ไม่ค่อยสะดวก [emo10]

• Email
ครับผม อยู่ในคลาสเดียวกันแล้วครับ

แต่ค่า DHCP ของผม จะปรับที่ไหนครับผม???  [emo14] [emo14] [emo15]

• Email
Update Hardware *** ตอนนี้มี

1.Huawei SmartAX MT880 เป็นเร้าเตอร์ล้วนๆ รูเดียวเลย
2.Hub 10/100 รุ่นเก่าๆ โลเทค 1ชิ้น
3.WLAN TP-LINK TL-WA801ND สายเข้าเป็น RJ-45 ขาออกเป็น Wireless ล้วนๆ

พวกที่ใช้สายทั้งหมด Desktop PC ผมต่อออกมาทาง Hub ทั้งหมด และตั้งทุกชิ้นอยู่ในคลาสเดียวกัน [emo14] [emo14]

• N/A
จากรูปที่แนบมา เปลี่ยนค่าเป็นแบบนี้นะท่าน
Client IP Pool Starting Address 192.168.1.11
Size of Client IP Pool 30 (หรือ 40)

แล้วก็ทำดังนี้
โมเด็ม และ AP ต่อเข้าสวิทช์ (Hub)
คอมฯก็ต่อเข้าที่สวิทช์เช่นกัน
ส่วนอุปกรณ์ไวเลส ก็ต่อไวเลสตามปรกติ
เท่านี้ก็ใช้งานได้แล้ว [emo01]

• Email
OK ครับผมใช้งานได้แล้ว เหลือเพียงที่อยากได้คือ จำกัด Bandwidth ของผู้ใช้ไวเลส ให้แต่ละคนมีค่า

DL ไม่เกิน 100 kb/s
UL ไม่เกิน 10 kb/s

แต่เท่าที่ดูของผมเป็น AP มันจึงทำไม่ได้ใช่ไหมครับเนี่ย เพราะ QOS จะเซ็ตที่โมเด็มยังไง สายออกมาก็มีเพียง
Ethernet สายเดียว ลองเลือกๆหาดูก็ไม่พบว่าจะมีเจ้าตัว AP โผล่มา สงสัยคงจะเป็น QOS ของความเร็วสายเน็ต
ที่ต่อเข้า Hub

ลองใช้ NetLimiter ก็ไม่ประสบผลสำเร็จ เพราะเจอเฉพาะผู้ใช้เท่านั้น  [emo15] [emo15] [emo14]

• N/A
สำหรับ QoS นั้น เป็นตัวที่ให้ความสำคัญกับงานที่รับ-ส่งข้อมูลผ่านเครือข่าย
ยกตัวอย่างง่าย ๆ เช่น เราโหลดบิทบ่อยที่สุด
ตัว QoS ก็จะให้ความสำคัญกับบิทมากกว่าการใช้งานอื่น
คล้าย ๆ กับถนนที่มีหลายเลน
และมีข้อบังคับว่า ให้รถประจำทาง (บิท) วิ่งเลนซ้ายสุดเท่านั้น และไม่ให้รถอื่นมาวิ่ง
อะไรประมาณนี้
แต่ QoS ก็จำกัดแบนวิธไม่ได้ ทำได้เพียงแค่จัดระเบียบแบนวิธให้ดีขึ้นเท่านั้น
ก็เหมือนกับโปรแกรม cFos (ไม่รู้ท่านได้ใช้หรือเปล่า)

ส่วนการกำหนดแบนวิธนั้น จะใช้ได้แค่ในเราท์เตอร์เท่านั้น
เพราะเราท์เตอร์เปรียบเสมือนตัวจัดการ (หัวหน้า) ที่จะออกคำสั่ง หรือสั่งงานต่าง ๆ
ส่วน AP เป็นแค่ตัวผ่านข้อมูลเท่านั้น
ถ้าท่านอยากกำหนดแบนวิธ ก็คงต้องหาซื้อเราท์เตอร์มาใช้
และทำ AP ให้เป็น รีพีทเตอร์ (ทวนสัญญาณ) หรือถ้ามี WDS ในตัว ก็จะทำหน้าที่เป็นรีพีทเตอร์ไร้สายได้
ซึ่งเราท์เตอร์ที่มีระบบจัดการแบนวิธ ก็ต้องลองหาดูว่ามีรุ่น ยี่ห้อไหนบ้าง
แต่ที่บ้านผมใช้ ASUS RT-N12 ส่วน ZyXEL ก็พวก 660HW แต่รุ่นใหม่ ๆ ไม่ค่อยดี
เพราะที่บ้านผมมีอยู่ห้าตัว โพสขายตามเวบ แต่ก็ยังไม่มีคนติดต่อมาเลย [emo10]

Offline saxphone

• VPC Member.
  • **
ผ่านมาจดความรู้ครับ  [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27