# Notification.
Notification

Author Topic: set up file ไม่ได้  (Read 3336 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kerid

• VPC Member
    • View Profile
set up file ไม่ได้
« on: 31 March 2011, 18:11:50 »
ผมformat เครื่ิองPC และลงวินโดว์ใหม่เป็นวินโดว์7 sp.1 ก่อนหน้าก็วินโดว์7เหมือนกัน format เฉพาะไดร้ฟ์c
ตอนจะลงโปรแกรมบางโปรแกรมจากไดร้ฟ์D ก็ลงไม่ได้มันจะerror nsin ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: set up file ไม่ได้
« Reply #1 on: 31 March 2011, 18:18:58 »
- สันนิษฐานได้ว่า ไฟล์ที่เก็บไว้ที่ไดร์ฟ D: น่าจะเสียหายก่อนหน้านี้แล้ว เนื่องจากโดนโปรแกรมป้องกันไวรัสลบออกไป โดยเฉพาะโปรแกรมจำพวกที่มี Crack ต่างๆ จะถูกลบหมด ทางที่ดีแล้วโปรแกรมเหล่านี้ ควรเก็บลงแผ่นที่เขียนได้อย่างเดียว (CD-R หรือ DVD-R) เพื่อไม่ให้ลบออกได้ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

« Reply #2 on: 31 March 2011, 18:22:07 »
ค่อนข้างมั่นใจว่าไฟล์ยังดีอยู่ครับ ผมลองก็อปปี็ไปที่ไดร้อื่นมันลงได้ครับ สงสัยว่าอยู่ที่เดิมทำไมลงไม่ได้
เช่นutorrent ตัวนี้ ก่อนหน้าก็ลงได้ปกติครับตัวอื่นก็เหมือนกันครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #3 on: 31 March 2011, 18:29:14 »
- ถ้าอย่างนั้นควรเก็บไฟล์ต่างๆ ออกมาให้หมดเลยดีกว่า (โดยเฉพาะโปรแกรมสามัญประจำเครื่อง) ผมจะเก็บออกมาไว้ที่ External HDD เวลาลงวินโดวส์ใหม่ ก็เอามาต่อใช้ดีกว่า ไม่หนักเครื่องด้วยครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #4 on: 31 March 2011, 19:37:15 »
- NSIS คือ Nullsoft Scriptable Install System ที่มีปัญหาเนื่องจาก file ที่ Download มานั้นทำ Integrity Check ไม่ผ่าน (หมายความว่า Windows มองว่า file ไม่สมบูรณ์) สามารถบังคับให้ติดตั้งได้ โดยปิด Windows CRC Check แต่ขอบอกว่าเมื่อติดตั้งเสร็จแล้วอาจมีปัญหาตามมา หรืออาจไม่มีปัญหาเลยก็ได้ ลองเสี่ยงดู

- เข้าไปใน Folder ที่มี File ที่ต้องการติดตั้ง...

- เปิด Command Prompt ที่นี่แล้วพิมพ์ชื่อ file ตามด้วย Parameter ว่า /NCRC แล้วกด [Enter]

- ตัวอย่างเช่น setup.exe /NCRC แล้วกด [Enter] [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 01 April 2011, 07:29:56 »
ถ้าท่านโหลดไฟล์นี้จากเวบบิท และก็เคยติดตั้งได้
แต่ท่านยังเปิดงาน เพื่อแบ่งปันไฟล์นี้ให้กับผู้อื่นในเวบบิทด้วยกัน
และถ้าหากว่า มีตาสีตาสา มาโหลดไฟล์นี้ หรือมาช่วยปล่อยไฟ
โดยที่ไฟล์ของตาสีตาสานั้น ไม่สมบูรณ์
ก็อาจจะทำให้ไฟล์ที่ท่านมีอยู่ ไม่สมบูรณ์ได้เช่นเดียวกัน
เพราะในระหว่างที่ยังเปิดการแบ่งปันข้อมูลอยู่นั้น อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงรหัสภายในไฟล์นั้นอยู่
ซึ่งผมก็เคยเจอมาเหมือนกัน แต่ไม่บ่อย

ฉะนั้น คนที่ช่วยปล่อย หรือคนที่โหลดไปแล้ว แต่ยังเปิดงานช่วยปล่อยไฟล์อยู่
โดยที่ไฟล์ของคน ๆ นั้นเกิดมีปัญหาขึ้นมา
ก็จะทำให้ทุกคนที่ยังโหลด หรือปล่อยไฟล์นั้น มีปัญหาขึ้นมาเหมือนกันหมดทุกคน

ถึงท่านจะยังเห็นไฟล์นั้นยังอยู่ดี
แต่ว่า รายละเอียดภายใน มันอาจจะเสียหายแล้วก็ได้นะท่าน
ไม่อย่างนั้น สมัยนี้เค้าคงไม่มีรหัส MD5 มาให้ตรวจสอบกันหรอกท่าน

http://en.wikipedia.org/wiki/MD5
http://th.wikipedia.org/wiki/MD5

ปล. แก้ไขคำผิด

« Reply #6 on: 01 April 2011, 13:08:41 »
เป็นเหมือนที่คุณแฟนต้าบอกครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #7 on: 02 April 2011, 01:46:47 »
แนะนำอย่างนึงนะครับ
ถ้าหากท่านมีน้ำใจช่วยปล่อยไฟล์ให้กับเพื่อน ๆ ที่ใช้บิทบ้านเดียวกัน
ท่านก็ควรคัดลอกไฟล์นั้นไปไว้ที่อื่นอีกหนึ่งชุด
เผื่อว่า วันดีคืนดี มีตาสีตาสามาทำให้ไฟล์ต้นฉบับเสีย
แล้วหลังจากที่ท่านแบ่งปันไฟล์จนพอใจในเรโชที่มีแล้ว
ก็หยุดไฟล์นั้น และลบทิ้งไป แค่นี้ก็น่าจะทำให้ไฟล์ที่มีอยู่ ปลอดภัยจากความเสียหายที่เกิดขึ้นโดผู้อื่น

นอกเรื่อง
ค่า Ratio เปรียบเทียบง่าย ๆ ก็คือ ค่าที่บ่งบอกว่า ตัวเราจะอยู่ หรือไป จากบ้านบิทนั้น ๆ [emo05]
โดยเอาค่า Upload หารด้วยค่า Download
ซึ่งปรกติแล้ว บิทแต่ละแห่งก็อนุโลมให้เรโชลดได้ถึง 0.5 หรือน้อยกว่านั้น
เช่น โหลดไฟล์ (Download) 2G แต่ปล่อยคืน (Upload) 1G
ก็เหลือเรโชแค่ 0.5 ถือว่าถึงเวลาขีดเส้นตายแล้ว
เพราะถ้าไม่ปล่อยคืน (เปิดไฟล์ทิ้งไว้ หรืออัพไฟล์ให้คนอื่นโหลด) จนค่าอัพเป็น 2G
ก็อาจจะโดนให้ออกจากบ้านบิทก็เป็นได้ [emo12]

« Reply #8 on: 02 April 2011, 23:29:25 »
สรุป แล้วว่า วินโดว์ที่ลงมันเอ๋อครับ เพราะว่าลงวินโดว์7ตัวเก่า แล้วโปรแกรมตัวเก่าทุกตัวใช้ได้หมดครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27