# Notification.
Notification

Author Topic: windows explorer is restarting  (Read 8354 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kerid

• VPC Member
    • View Profile
windows explorer is restarting
« on: 25 March 2011, 18:49:06 »
windows 7ที่ผมใช้อยู่ตอนนี้มีปัญหา windows explorer is restartingบ่อยมาก และก็ค้างเป็นบางครั้ง
เวลาคลิ๊กเข้าไดร้ฟ์ต่างๆ สแกนไวรัสก็ไม่เจอครับ
เป็นPC windows7 sp.1ครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: windows explorer is restarting
« Reply #1 on: 26 March 2011, 02:55:12 »
อาจจะมีโปรแกรมบางตัวที่เริ่มการทำงานพร้อมกับระบบวินโดวส์มีปัญหาก็ได้

ลองเข้าไปที่ System Configuration -> คลิกแท็บ Startup แล้วเอาเครื่องหมายหน้าข้อเหล่านี้ออกทั้งหมด + รีสตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วสังเกตอาการ

วิธีการเรียกเข้าสู่หน้าต่าง System Configuration -> คลิก Start -> พิมพ์ msconfig ที่ช่อง search box แล้วกด Enter

[emo04]  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
Re: windows explorer is restarting
« Reply #2 on: 26 March 2011, 18:01:07 »
ผมก็เป็นเช่นกันครับผม

พอขึ้นแบบนั้นมา เมาส์จะกระตุกมากๆเลย ต้องมาค่อยๆเขยิบไป Restart Explorer น่ะครับ [emo20]

-ตอนนี้ลำพังตัวผมเองก็ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลย

Offline ismaell

• Webmaster
« Reply #3 on: 27 March 2011, 00:06:26 »
คงต้องมองย้อนกลับไปแล้วว่า ปัญหานี้เกิดขึ้นตั้งแต่ตอนไหน ถ้าทราบวันที่เริ่มเกิดปัญหา ก็ต้องลองดูว่าก่อนวันที่เริ่มเกิดปัญหา ท่านได้ลงโปรแกรมหรืออัพเดท driver อะไรไปบ้าง ลอง uninstall โปรแกรมหรือ driver เหล่านั้นดูก่อนครับ ถ้าหาย ต้นตอของปัญหาก็คงมาจากโปรแกรมหรือ driver เหล่านั้นเองครับ
ลองดูก่อนนะครับ ถ้าไม่หายก็คงต้องรอท่านต่อไปมาช่วยครับ  [emo01]

« Reply #4 on: 14 June 2011, 02:48:15 »
ตอนนี้แก้ไขได้แล้วหรือยังครับ มาช่วยช้าไปมั้ยน๊าาา ยังไงก็ลองสั่งสแกนดิสต์ดูหน่อยครับ โดยกดปุ่ม Windows + R (เพื่อเรียกหน้าต่าง Run) แล้วพิมพ์คำสั่ง cmd.exe -> enter 1 ครั้ง

ก็จะมีหน้าต่าง command prompt เปิดขึ้นมา แล้วพิมพ์คำสั่ง Sfc /scannow เพื่อสแกนดิสต์ดูหน่อยครับ

## แต่ถ้าหากท่านแก้ไขได้แล้ว ก็ไว้เผื่อเป็นแนวทางให้กับท่านอื่นๆต่อไปนะครับผม  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ans58670

• Webmaster
« Reply #5 on: 14 June 2011, 09:43:09 »
- ทำความเข้าใจเพื่อแก้ไขนิดหนึ่งว่า SFC คือ Checker ของ Windows File System เอาไว้ตรวจและซ่อม File ที่เป็น File หลักของ Windows

- หากใช้ Parameter เป็น /Scannow คือการสั่งให้ตรวจและซ่อมโดยอัตโนมัติ โดยไปดึงเอาค่า "ตัวแท้" ที่อยู่ใน file ชื่อ dllcache ออกมาแทนที่ (ถ้ามี Crack ไว้ก็เตรียมใจเผื่อด้วย...มันจะเอาคืน)

- หากใช้ Parameter เป็น /VerifyOnly ก็จะตรวจอย่างเดียว ยังไม่ซ่อม [emo02]

Offline wirutwin

• *
    • Email
« Reply #6 on: 06 July 2011, 21:38:02 »
ของผมก็เป็นอาการเดียวกันเป๊ะเลยครับ เวลาเข้าโฟลเดอร์อะไรมันก็จะเด้งขึ้นมา แล้วก็จะเป็นอาการกระตุกบ้าง ค้างบ้าง อ่านไฟล์ช้าบ้าง ช่วยทีครับทำยังไงดี ไม่อยากเอาที่ร้านครับกลัวเขาจับลง window ใหม่เลย ของผม window 7
โนตบุค acer aspire 4741g ครับ ช่วยด้วยนะครับ

• *
    • Email
« Reply #7 on: 06 July 2011, 22:31:05 »
ผมได้ลองวิธีของคุณ microsoft ไปแล้วครับ วิธีที่หนึ่งยังแก้ไม่ได้ และวิธีที่สองให้เข้าไปscan ใน cmd ผมกดคำสั่ง sfc/scannow แล้วแต่มันขึ้นว่า you must be an administrator running a console session in order to use the sfc utility  มันก็เลยแสกนไม่ได้หรือผมทำไม่เป็นไม่รุ้

ส่วนวิธีของคุณ ismaell ผมยังไม่ได้ลองครับเพราะอาการมันเป็นมาสามสี่วันแล้วแต่ในสามสี่วันนี้โหลดโปรแกรมมาเยอะมากเลยไม่รู้จะลบตัวไหนออกก่อนดีแต่จะลองดูนะครับ

« Reply #8 on: 06 July 2011, 22:47:00 »
ถ้าหากโหลดโปรแกรมมาลงเครื่องไว้เยอะ ก็คงต้องสันนิษฐานจากโปรแกรมที่โหลดมาเป็นอันดับแรกเลยครับ อาจจะโดนไวรัสก็ได้ คงต้องลองสแกนไวรัสดูหน่อย ถ้าหากในเครื่องของท่านไม่ได้ติดตั้งโปรแกรมแอนตี้ไวรัสที่เป็นของแท้ การสแกนไวรัสอาจจะไม่ได้ผล 100% คงจะต้องปิดการทำงานแอนตี้ไวรัสเอาไว้ชั่วคราว แล้วดาวน์โหลดโปรแกรมด้านล่างนี้ไปสแกนทั้งเครื่องแทนครับ

Kaspersky Virus Removal Tool  [emo04]

Offline kerid

« Reply #9 on: 06 July 2011, 22:48:30 »
ทำตามนี้ครับ

• *
    • Email
« Reply #10 on: 07 July 2011, 23:54:26 »
ตัวไวรัสผมสแกนหาไม่เจอครับ  แล้วตัวโปรแกรมผมใช้ Avira ซึ่งมันติดมาตั้งแต่ซื้อโนตบุคเลยไม่รู้ว่าของจริงหรือของปลอมครับและผมก็ัพเดตตลอด  ส่วนเรื่องโปรแกรมที่พึ่งลงผมลองลบไอ้เจ้าตัว IDM ดูครับ แล้วตอนนี้อาการที่เป็นปัญหามันก็หายไปแล้วซึ่งผมยังไม่แน่ใจว่าหายขาดไปจริงๆรึเปล่า ถ้ายังไม่หายจะกลับมาบอกครับ ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับ

« Reply #11 on: 08 July 2011, 00:31:50 »
หรือจะเป็นที่โปรแกรมมีปัญหา หรือแครกที่ใช้งานร่วมกับโปรแกรมนี้ไม่สมบูรณ์ ลองหา idm เวอร์ชั่นใหม่ๆรวมถึงแครกที่สมบูรณ์มาลงดูใหม่หน่อยครับ  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27