# Notification.
Notification

Author Topic: จะลง xp 64 bit อยากทราบว่าต้องเตรียมความพร้อมอย่างไรบ้างครับ  (Read 4522 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Bactez

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
โดยเฉพาะไดร๊เวอร์ เป็นเครื่องที่จะใช้เล่นเกมส์ มีแรม 6 gb ครับ ท่านที่เคยใช้มีปัญหาอะไรบ้างครับ

Offline ismaell

• Webmaster
ผมไม่เคยใช้ XP 64 bit หรอกครับ เคยใช้แต่ 32 bit  [emo10]
แต่คิดว่าการเตรียมความพร้อมก็เหมือนกันกับการลง 32 bit นั่นแหละครับ แต่จะมีพิเศษก็พวก Driver เท่านั้นแหละครับ เท่าที่รู้มาจำเป็นที่จะต้องใช้แบบ 64 bit เท่านั้นครับ
ส่วนโปรแกรมถ้าหาแบบที่รองรับกับ 64 bit ได้ ก็จะยิ่งดีครับ แต่ถ้าหาโปรแกรมของ 64 bit ไม่ได้ โปรแกรม 32 bit ก็ลงได้ โดยมันจะไปอยู่ในโฟลเดอร์ Program Files(X86) แทน ซึ่งตัววินโดวส์มันจะแบ่งแยกไว้ให้ แต่อาจจะมีปัญหากับบางโปรแกรมที่ลงกับ 64 bit ไม่ได้ ซึ่งผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีโปรแกรมอะไรบ้าง แต่คิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาถ้าเน้นเล่นเกมส์อย่างเดียวครับ
ผมตอบให้เท่าที่รู้นะครับ ไว้ลองรอท่านผู้รู้หลายๆท่านที่นี่ มาช่วยเสริมอีกแรงดีกว่าครับ  [emo01]

Offline ans58670

• Webmaster
ปกติเกมส์ร้อยละ 95 จะ run บน 32-bit แต่ก็ไม่ทราบผลเหมือนกันว่าหาก run บน 64-bit แล้วจะเป็นอย่างไรบ้าง [emo02]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่เคยใช้ XP 64-bit เหมือนกันครับ เคยใช้แต่ 32-bit แล้วมาอัพเป็น 7 64-bit เลย

แต่ทั้งนี้ก็ต้องขอสเปคเครื่องของท่านด้วยนะครับ  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าเป็นเกมส์ยุคใหม่ สามารถรองรับแรม >4GB ได้สบาย ๆ
เท่าที่ได้เล่นเกมส์มา ส่วนใหญ่เกมส์ที่ออกมาหลังจาก windows 7 x64 เปิดให้ใช้งานอย่างเป็นทางการ
ประมาณปีพ.ศ. 2552 หรือ ค.ศ. 2009 เป็นต้นมา
สามารถใช้งาน และรองรับระบบ 64bits ได้อย่างไม่มีปัญหา

แต่เกมส์ที่เก่ากว่านั้น ก็มีแค่บางเกมส์เท่านั้น ที่รองรับ

ถ้าท่านคิดจะเล่นเกมส์ ที่เป็นกลางเก่ากลางใหม่ (ช่วงสองปีที่ผ่านมา)
แนะนำให้ใช้ระบบ 32bits จะดีกว่านะท่าน
เพราะเกมส์ยุคเก่า ใช้แรมแค่ 2-3.5GB เท่านั้นเอง
มันไม่ได้บริโภคแรม หรือการ์ดจอ มากมาย เหมือนอย่างเกมส์สมัยนี้
และอีกอย่าง เกมส์เก่า ๆ บางเกมส์ ไม่สามารถเปิดบนคอมฯที่มีแรมเกินกว่า 4G ได้ด้วยซ้ำไป
เพราะมันตรวจสอบแรมเกินกว่านั้นไม่ได้ เพราะว่าเกมส์เป็นรูปแบบ 32bits
เหมือนกับวินโดวส์ที่เป็น 32bits ก็ไม่สามารถคำนวณหน่วยความจำ (แรม) ได้เกินกว่า 4GB เช่นกัน

ปล. ส่วนตัวผมเล่นเกมส์บนระบบ 64bits เป็นหลัก
ก็เคยเจอปัญหาของเกมส์ยุคเก่า ๆ บ่อยครั้ง

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
- การเตรียมลง  OS 32/64Bit ก็เหมือนกันทุกอย่าง ถ้าเครื่องของเรารองรับ (ยังไม่เก่ามาก 3-5ปี รองรับหมด) ก็อย่างที่หลายๆ ท่าน บอกไว้ด้านบนครับ

- และไม่มีเหตุผลเลยที่จะไปลง XP 64Bit เพียงเพื่อให้ใช้แรมได้ 6GB เพราะไม่ได้ทำให้การเล่นเกมให้ดีขึ้น แต่เป็นการใส่ให้มันกินไฟขึ้นซะมากกว่าครับ

- ผมจะเสริมให้ในมุมความคิด อีกมุมที่สว่างนะครับ....คงจะไปได้แรมเพิ่มมา เช่น 2+2+2 = 6GB หรือ มีอยู่แล้ว 2+ ได้มาใหม่อีก 4 = 6GB เลยอยากจะลง OS ที่เป็น 64Bit เพราะจะได้มองเห็นและใช้งานได้หมด และคิดว่าจะเล่นเกมได้ดีขึ้น ท่านคิดผิดแล้วครับ

- ใส่แรม 2+2 = 4GB หรือมี 4GB ก็ใส่เพียงตัวเดียวพอครับ ที่เหลือเอาไปขายเอาเงินมาทำประโยชน์อย่างอื่นดีกว่าครับ เพราะยังไม่มีเกมไหนในโลกนี้ใช้แรม 4GB ในเครื่องได้หมด ต่อให้ใส่แรมเข้าไป 16GB ก็เล่นเกมได้เหมือนเดิม เร็ว หรือช้า กระตุก หรือลื่นไหล ทุกอย่างจะยังคงเดิมครับ เพียงใส่เข้าไปแล้วดูเท่ห์ แรมเต็มเครื่อง และคุยได้ว่า แรมของเครื่องข้าฯ เท่านั้น เท่านี้ และที่สำคัญให้มันนอนกินไฟเล่นๆ หรือครับ

- การที่จะใส่แรมมากๆ และโปรแกรมที่ต้องการแรมมาก ในการทำงานยกตัวอย่างเช่น งาน 3DMax, Maya, Pro/Engineer, Solid Work หรือพวกงานถ่ายทำ/ตัดต่อภาพยนตร์ งานพวกนี้ต้องใช้แรมมาก 8-16GB และพื้นที่ของ HDD ก็ต้องมาก 1-2TB ณ ปัจจุบันครับ

- แต่จากที่บอกมาใช้เล่นเกม ลง OS XP 32Bit +แรม 4GB จบแล้วครับ แต่ถ้าไม่เน้นเล่นเกมมากนัก (เกมเก่าๆ หน่อยไม่เล่น) แนะนำลงเป็น Windows 7 Home Premium หรือ Professional 64Bit ไปเลยดีกว่า ไดร์ฟเวอร์หรือโปรแกรมสำหรับ Windows 7 64Bit จะมีรองรับมากกว่าของ XP 64Bit ครับ เพราะ XP ทั้ง 32/64Bit ได้หยุดพัฒนาโปรแกรมไปนานแล้วครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Bactez

• VPC Member.
  • **
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ทำให้ ตาสว่าง ครับขอจบกระทู้ครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27