# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยจัดสเปคทีครับจัดทีครับ  (Read 3410 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kaara007

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ตามหัวข้อครับคือผมมีงบประมาน11000บาทครับแต่ต้องการแค่ ซีพียู แมนบอร์ด และแรมครับ เอาแบบเน้นเล่นเกมนแรงๆหน่อยครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยจัดทีครับ (ขอจัดแบบอินเทลกะเอเอมดีนะครับ) แล้วแบบไหนดีกว่าครับสำหรับคอเกมส์ครับ...
ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ชุด A-Intel
I5 2500 3.30 GHz ____________________________ 6,790
ASROCK H67M _____________________________ 3,150
2 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON (D3N9K2) ____  850

ประมาณ 10,7xx ครับ

ชุด B-AMD
Phenom II X4 965 3.4 GHz. ___________________ 5,320
ASUS M4A88TD-M EVO/USB3 _______________ 3,250
4 GB. PC DDR3-1333 KINGSTON (D3N9K2) ____ 1,690

ประมาณ 10,2xx ครับ

ปล. ราคามาจากร้าน JIB ทั้งหมดครับ

ปล. ถ้าถามว่าแบบไหนดี/ตัวไหนดีกว่า ก็ขึ้นอยู่กับความชอบครับ ถ้าเน้นเล่นเกม AMD กินขาด ในงบประมาณที่เท่าๆ กันครับ [emo01]

• *
ครับ ขอบคุณมากครับ มีท่านใดจะเสนอความเห็นอีกบ้างครับ
ถ้าเล่นเกมส์ใช้ชุด2ดีกว่าใช่ปล่าวครับ คือถ้าเราใช่ซิ๊งค์แต่งจะช่วยลดความร้อนลงได้มากกว่าเดิมๆมากปล่าวครับ

• *
แล้วความแรงระหว่าง I5 2500 3.30 GHz  กับ Phenom II X4 965 3.4 GHz ต่างกันมากปล่าวครับ เพราะผมเน้นที่เล่นเกมส์ครับ  ขอบคุณครับ...

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
แล้วความแรงระหว่าง I5 2500 3.30 GHz  กับ Phenom II X4 965 3.4 GHz ต่างกันมากปล่าวครับ
ขอบคุณครับ
CPU ทั้งสองตัว เป็นแบบ 4 Core  เหมือนกัน มีความเร็วของสัญญาณนาฬิกาทีใกล้เคียงกัน I5 2500 3.30 GHz  กับ Phenom II X4 965 3.40 GHz จึงคิดว่าไม่ต่างกันมากในการใช้งานจริง เรียกว่าสูสีครับ หากจะนำไปใช้เล่นเกมก็อยู่ที่ความแรงของ VGA (การ์ดจอ) แล้วหละครับ [emo01]

• Webmaster
แล้วความแรงระหว่าง I5 2500 3.30 GHz  กับ Phenom II X4 965 3.4 GHz ต่างกันมากปล่าวครับ เพราะผมเน้นที่เล่นเกมส์ครับ  ขอบคุณครับ...

- ความแตกต่างมันอยู่ตรงนี้ครับ ทางฝั่ง AMD จะมี Hyper Transport สูงถึง 4000 MHz โดยที่ทางฝั่ง Intel ไม่มี ใช้ Cache อย่างเดียว ในขณะที่ Cache: L2/ 4x 512KB; L3/ 6MB เท่ากันทั้งทั้งสองค่ายครับ

Hyper Transport คือ การส่งข้อมูลแบบใหม่ ซึ่งจะเพิ่มความเร็วในการส่งผ่านข้อมูลระหว่าง Circuits ภายใน คอมพิวเตอร์ หรือ Sever และอุปกรณ์ต่อพ่วงต่างๆ
เทคโนโลยี Hyper Transport เป็นระบบเชื่อมโยง I/O ที่มีความเร็วสูง เป็นทางด่วนข้อมูลข่าวสารเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารระหว่างอุปกรณ์ I/O กับ I/O ด้วยกัน รวมทั้งการสื่อสารระหว่าง I/O กับโปรเซสเซอร์ เป็นคำตอบสำหรับปัญหาต่างๆดังที่ได้กล่าวมาแล้ว โดยสามารถเชื่อมโยงอุปกรณ์ I/O ต่างๆที่อยู่บนเมนบอรด์ ด้วยความเร็วสัญญาณขนาด 1.6 GHz ในแต่ละช่องทาง และเมื่อรวมประสิทธิภาพความเร็วทุกช่องทางเข้าด้วยกันแล้ว Hyper transport สามารถมีแบนด์วิดธ์ได้สูงถึง 12.8Gbytesต่อวินาที

การเชื่อมต่ออุปกรณ์ I/O ของ Hyper transport มีรูปแบบหลายประการ ได้แก่ การเชื่อมต่อระหว่างจุด หรืออุปกรณ์กับอุปกรณ์ (Point to Point), แบบ Star, แบบ Daisy Chain รวมทั้งแบบ Switching โดยระบบ Daisy Chain เป็นการเชื่อมต่อแบบพ่วงกัน ซึ่งจะช่วยให้ Hyper Transport สามารถเชื่อมโยงอุปกรณ์ I/O ต่างๆด้วยความเร็วสูง ได้มากถึง 31 อุปกรณ์ อีกทั้งมีอัตราความเร็วในการส่งถ่ายข้อมูลข่าวสารที่ 3.2 Gbps ด้วยขนาดช่องสัญญาณเพียง 8 บิตเท่านั้น และหากเป็นช่องทางขนาด 32 บิต ก็จะได้อัตราความเร็วที่ 12.8 Gbps ทีเดียวครับ

เทคโนโลยีที่ต้องการแบนด์วิดธ์เป็นจำนวนมาก บนเครื่องพีซีในปัจจุบันได้แก่
เทคโนโลยี การแสดงผลกราฟิกแบบ 3 มิติที่เน้นรายละเอียดของภาพ รวมทั้งการแสดงภาพกราฟิกที่อาศัยปริมาณ กราพฟิกที่มีความ หนาแน่นสูง  (High Streaming Video) เพื่อให้สามารถรองรับประสิทธิภาพการทำงานของโปรเซสเซอร์ และโปรเซสเซอร์ที่ประมวลผลเกี่ยวกับกราฟิก (Graphic Processor)   
นวัตกรรม Hyper Transport ถ่ายเทข้อมูลความเร็วสูง Hyper Transport

หรือที่เมื่อก่อนเรียกว่า Lightning Data Transport (LTD) เป็นบัสถ่ายเทข้อมูลแบบ “point-to-point” ความเร็วสูงที่พัฒนาขึ้นมาโดย AMD และถูกนำไปใช้เป็นครั้งแรกในชิปเซต nForce ของ NVIDIA เพื่อเชื่อมต่อ North Bridge และ South Bridge เข้าด้วยกัน แต่ในระบบที่ใช้ซีพียู Hammer นั้นเจ้าบัส Hyper Transport นี้จะถูกใช้ในแทบทุกจุด

บัสนี้จะใช้เชื่อมต่อซีพียูกับชิปเซต, ส่วนต่างๆ ของชิปเซตที่ AMD ผลิตขึ้นมาใช้กับซีพียู Hammer, ระหว่างซีพียูแต่ละตัวในระบบ multiprocessor โดยการเพิ่ม Hyper Transport controller เข้าไปในตัวซีพียู เรียกได้ว่าใช้ในแทบทุกจุดที่จะหาเรื่องใช้ได้เลยทีเดียวทั้งนี้ก็เพราะข้อดีของมันที่ทั้งเร็ว, ความล่าช้าทางเวลาต่ำ (low latency), และใช้จำนวนสายเชื่อมต่อน้อยทำให้ออกแบบได้ง่าย ระบบบัส Hyper Transport รองรับความเร็วสูงสุดในการถ่ายเทข้อมูลที่ 6400 MB/sec ในแต่ละทิศทาง และสามารถปรับเปลี่ยนความกว้างของบัสเป็น 2, 4, 8, 16 และ 32 บิตและเปลี่ยนความถี่เป็น 400, 600, 800, 1000, 1200 และ 1600 MHz เพื่อให้ได้อัตราการถ่ายเทข้อมูลตามที่ต้องการจาก 100 MB/Sec จนถึง 6400 MB/Sec ทั้งไปและกลับ

เมื่อสรุปโดยรวมๆ แล้วก็คือ CPU ของ AMD เหมาะแก่การนำมาใช้เล่นเกมที่หนักๆ มากกว่า ของทางค่าย Intel ที่มีความเร็วของสัญญาณนาฬิกา ที่เท่าๆ กัน และการ์ดจอตัวเดียวกัน แต่ CPU ของ AMD จะให้ความลื่นไหลกว่ามาก จึงเหมาะแก่ผู้ที่ชื่นชอบเล่นเกมเป็นชีวิตจิตใจนะครับ

- CPU ของทาง Intel เน้นในด้านการคำนวณทางด้านตรรกะ พวก ตัดต่อวีดีโอ แปลงไฟล์ภาพยนตร์   ทำกราฟิกแอนนิเมชั่น   งานพวก ออฟฟิส บัญชี   งานที่มีตัวเลขการคำนวณเยอะๆ ครับ

- CPU ของทาง AMD จะเน้นในด้านเกมเมอร์เป็นหลัก เพราะภายในตัว CPU ของทาง AMD จะมีเทคโนโลยีที่สามารถรันย์คำสั่งพวกเกมใหม่ๆได้ดี ทางด้านกราฟิกครับ

• *
ครับ...ขอขอบคุณท่าน MILD_PLUS  อีกครั้งครับแล้วถ้าเพิ่มเงินเป็นไม่เกิน 13000 บาทจะได้ชุดที่ดีกว่านี้ไหมครับ รบกวนท่าน MILD_PLUS  อีกครั้งครับ

• Webmaster
ครับ...ขอขอบคุณท่าน MILD_PLUS  อีกครั้งครับแล้วถ้าเพิ่มเงินเป็นไม่เกิน 13000 บาทจะได้ชุดที่ดีกว่านี้ไหมครับ รบกวนท่าน MILD_PLUS  อีกครั้งครับ

- แค่นี้ก็แรงมากแล้วนะครับ เอาเงิน +/- 3,000บาท ไปซื้อหม้ไฟดีๆ มาใช้ดีกว่า เครื่องจะแรง และทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ เราต้องให้อาหารมันกินดีๆ ครับ และอาหารของคอมฯ จะมีอะไร? ที่ดีไปกว่า ถ้าไม่ใช่ไฟนะครับ [emo01]

ปล. และหาการ์ดจอแรงๆ สักตัว ราคาหมื่นต้นๆ ก็แรงกระชากใจแล้วครับ [emo05]

• *
ครับ ขอบคุณครับ  คือตอนนี้ผมใช้ POWER (FULL) 500W. PHOENIX คือจะไหวไหมครับ แล้วต้องเปลี่ยนปล่าวครับ

• Webmaster
ครับ ขอบคุณครับ  คือตอนนี้ผมใช้ POWER (FULL) 500W. PHOENIX คือจะไหวไหมครับ แล้วต้องเปลี่ยนปล่าวครับ

- ไม่ไหวแน่ๆ ครับ

- และการ์ดจอใช้ตัวใหนอยู่ครับ

ปล. สเปคแรงๆ หม้อไฟต้อง 600-700w ราคาต้อง 2,xxx-3,xxx ครับ (ไม่ใช่ 600w ราคา 600บาท หรือ 700w ราคา 700บาท นะครับ)

• *
ครับ คือผมคิดว่าจะเปลี่ยน ซีพียู แมนบอร์ด แรมก่อนครับ การ์ดจอจะซื้อมาเติดทีหลังครับ่นาจะเดือนหน้าครับการ์โจอเพราะเปลี่ยนง่ายดีครับ การ์ดจอตอนนี้ใช้ ATI Radeon HD 3800 Series อยู่ครับ

• Webmaster
ครับ คือผมคิดว่าจะเปลี่ยน ซีพียู แมนบอร์ด แรมก่อนครับ การ์ดจอจะซื้อมาเติดทีหลังครับ่นาจะเดือนหน้าครับการ์โจอเพราะเปลี่ยนง่ายดีครับ การ์ดจอตอนนี้ใช้ ATI Radeon HD 3800 Series อยู่ครับ

- ถ้ายังไม่เปลี่ยนการ์ดจอ ก็ใช้ของเก่าพอได้อยู่ครับ แต่หากเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ ต้องเปลี่ยนหม้อไฟไปด้วยพร้อมกันนะครับ

ปล. หม้อไฟจะต้องใช้กี่วัตต์ และเป็นรุ่นไหน ต้องขึ้นอยู่กับการ์ดจอที่เราจะเลือกใช้ด้วยครับ เพราะอุปกรณ์ที่กินไฟมากที่สุดของเครื่องคอมฯ ก็คือการ์ดจอครับ การ์ดจอบางตัวกินไฟถึง 300-400วัตต์เลยก็มีครับ ให้เตรียมเงินใว้อีกอย่างน้อย 15,000บาท สำหรับการ์ดจอแรงๆ+หม้อไฟดีๆ หากชอบเล่นเกมแรงๆ อย่าง Crysis 1 และ 2 นะครับ

• *
ครับ...ขอบคุณท่าน  MILD_PLUS มากครับที่ให้คำแนะนำครับ งั้นผมเลือกชุด B ตามที่ท่านจัดให้เลยก็แล้วกันครับ  แล้วเดือนหน้าค่อยมาเปลี่ยน การ์ดจอ กับ พาวเวอร์ซัพพายใหม่ครับคับ
................แล้วถ้าผมจะใช้ฮีทซิงซ์ใหม่นี่จะดีไหมครับ เพราะถ้าเอาชุด B ยังเหลือเงินอยู่พอจะซื้อฮีทซิงค์ ขอคำแนะนำด้วยครับ...........ขอบคุณครับ

• Webmaster
ครับ...ขอบคุณท่าน  MILD_PLUS มากครับที่ให้คำแนะนำครับ งั้นผมเลือกชุด B ตามที่ท่านจัดให้เลยก็แล้วกันครับ  แล้วเดือนหน้าค่อยมาเปลี่ยน การ์ดจอ กับ พาวเวอร์ซัพพายใหม่ครับคับ
................แล้วถ้าผมจะใช้ฮีทซิงซ์ใหม่นี่จะดีไหมครับ เพราะถ้าเอาชุด B ยังเหลือเงินอยู่พอจะซื้อฮีทซิงค์ ขอคำแนะนำด้วยครับ...........ขอบคุณครับ

- ไม่จำเป็นครับ หากเราใช้งานแบบเดิมๆ (ไม่ OC) เราก็ใช้ฮีทซิงค์ที่แถมมากับตัว CPU ก็ได้ครับ (แต่ก็ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้แถมฮีทซิงค์มาให้ด้วยหรือเปล่า เพราะบางรุ่นโดยเฉพาะของ AMD มักจะซื้อแยกต่างหาก) ถ้าต้องซื้อเพิ่ม ก็เอารุ่น Stardard+ดีๆหน่อย ก็พอแล้วครับ (แต่ถ้ามีเงินเหลือมาก ก็ไม่ว่ากันครับ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27