# Notification.
Notification

Author Topic: เรื่องเกี่ยวกับ เวลาในComputer มีปัญหาครับผม  (Read 3672 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline PokPak MaTem

• VPC Member
  • QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • View Profile
    • Email
คือ เวลามันไม่ตรงเลยครับ เปลี่ยนถ่าน Bios ก็แล้ว ตั้งเวลาใหม่แล้ว ตั้งเป็น +7 GMT แล้ว
พอแก้ไป มันก็ตรงแค่ตอนแรกๆที่เปลี่ยน พอนานเข้า เวลามันเดินถอยหลังบ้าง หยุดเองบ้าง ไม่ทราบว่าเป็นอะไร [emo16]

ผมไม่อยากมานั่งกด Update Now เพื่ออัพเดทเวลาผ่านเน็ตครับ เพราะ ทุกครั้งที่กด พอนานไปอีก2-3นาที เวลามันก็จะไม่ตรงเหมือนเดิม [emo16] [emo16] [emo16]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเคยประสพปัญหานี้มาเหมือนกัน กับเมนบอร์ดตัวเก่าอายุ 5 ปี เวลาผ่านไปแล้ว 3 ปี ยังไม่กลับมาเป็นอีกเลยครับ
สาเหตุอาจจะเป็นที่ขั้วแบตฯ มันสกปรกก็ได้ครับ (เกิดคราบ Oxide) ผมใช้วิธีเอากระดาษทรายน้ำ ชนิดละเอียดที่สุด ขัดที่ขั้วลบซึ่งอยู่ตรงกลาง และรอบขั้วบวก 4-5 รอบ แล้วก็เช็ดซ้ำด้วย แอลกอฮอล ที่เราใช้ล้างแผล จนสะอาด แล้วรอจน แอลกอฮอล ระเหย แล้วใส่แบตฯกลับเข้าไป จากนั้นก็เปิดเครื่องเพื่อตั้งเวลา/วดป.ให้กับเครื่อง 1 รอบ (ใน Bios) พอเสร็จแล้วก็ลองชัตดาวน์เครื่อง แล้วก็ดึงปลั๊กไฟออก ทิ้งไว้ 10นาที แล้วลองมาเปิดเครื่องดูใหม่ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ [emo02]

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ครับผม จะลองดูครับ [emo04]

Offline ans58670

• Webmaster
อีกสาเหตุหนึ่งมาจากการ Overclock CPU หากได้มีการ Overclock ไว้แล้วเกิดเหตุการ reset เวลาใน BIOS เอง แปลว่า Overclock มากเกินไป [emo02] การทำงานทุกอย่างจะดูเหมือน OS เสถียรและทำงานปกติ แต่หากลด FSB ลงมาบ้างสัก 2-3 ก็จะหมดปัญหานี้ไป

• Email
-ท่านครับ ขัดๆถูๆตรงขั้วแล้ว เวลามันก็ไม่เดินครับผม

-ไม่ได้OCเลยครับ ของผมรุ่นเก่า AM3 บอร์ดนี้ OC ไม่ได้ด้วย ><

ป.ล.สงสัยที่ตั้งใจว่าจะถอย VGA ใหม่ คงจะได้ถอย M/B ใหม่เป็นแน่  [emo11] [emo11]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ปัญหานี้น่าจะเกิดมาจากชิพตัวหนึ่งในเมนบอร์ดน่ะท่าน
เพราะเคยเจอปัญหานี้มาเหมือนกัน กับเมนบอร์ดในคอมฯเครื่องหนึ่งที่บริษัทลูกค้า
แก้ไปแก้มาบ่อยครั้ง ก็เลยแกะเมนบอร์ดส่งเคลมเลยครับ

แต่ถ้าเมนบอร์ดหมดประกันแล้ว คงได้แค่เอาไปซ่อม แต่ไม่รู้ว่าช่างจะเจอตัวปัญหาหรือเปล่านะท่าน

ปล. ถ้าถอย VGA + M/B ใหม่ แนะนำให้เปลี่ยนคอมฯชุดใหม่ จะดีกว่านะ [emo01]

• Email
-ผมก็คิดอย่างนั้นนะครับ แต่เดี๋ยวจะลองแงะมาดูประกันก่อนมาหมดไปแล้วหรือยัง จะได้ส่งเคลมไปก่อน [emo20]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27