# Notification.
Notification

Author Topic: (ด่วน)ติดตั้งGTS450 asua แล้วจอไม่ติดครับ  (Read 7409 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline keamodpai

• VPC Member
    • View Profile
น้องมันโทรมาถามครับผมไม่เห็น  เท่าไรมันบอกมาว่าพัดลมGTS450พอเปิดแล้วจอไม่ติด   แต่พัดลมGTS450ติด   ต้องทำยังไงดีครับ [emo14]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
1. ได้ต่อสายของจอภาพเข้ากับการ์ดจอตัวใหม่หรือยัง?
2. เมื่อก่อนใช้การ์ดจอออนบอร์ดอยู่ และปรับในไบออดให้เป็นการ์ดจอแยกหรือยัง?
3. ลงไดร์ฟเวอร์หรือยัง?
4. ต่อสายไฟเข้าที่ตัวการ์ดจอแยกหรือยัง?
5. หม้อไฟที่ใช้อยู่ จ่ายไฟพอหรือเปล่า?

ล้วนแต่เป็นปัญหา/คำถามครับ เพราะไม่ใช่เราอยากจะให้เครื่องแรงขึ้น เล่นเกมดีขึ้น แล้วไปซื้อการ์ดจอมาเสียบเข้าไป แล้วจะใช้งานได้นะครับ

1. ได้ต่อสายของจอภาพเข้ากับการ์ดจอตัวใหม่หรือยัง?
2. เมื่อก่อนใช้การ์ดจอออนบอร์ดอยู่ และปรับในไบออดให้เป็นการ์ดจอแยกหรือยัง?
3. ลงไดร์ฟเวอร์หรือยัง?
4. ต่อสายไฟเข้าที่ตัวการ์ดจอแยกหรือยัง?
5. หม้อไฟที่ใช้อยู่ จ่ายไฟพอหรือเปล่า?

ล้วนแต่เป็นปัญหา/คำถามครับ เพราะไม่ใช่เราอยากจะให้เครื่องแรงขึ้น เล่นเกมดีขึ้น แล้วไปซื้อการ์ดจอมาเสียบเข้าไป แล้วจะใช้งานได้นะครับ
โทรไปถามแล้วมันบอกว่า  1. ต่อครบแล้วแต่มันบอกว่าตรงที่ต่อไฟ 6รู สายที่ไห้มามีช่องที่เป็นแบบที่ต่อเข้ากันสายไฟพัดลมเคล  เป็นตัวผู้2อันเลยต้องต่อทั้ง2อันเลยไหมครับ
2.ตอนแรกไช้GT9500ครับ
3. ลงไม่ได้เพราะจอไม่ติดครับ
4.ตามข้อ1.ครับ
5.ของ จีวิว 550w ครับ
ถ้าไม่ได้  วันจันทร์ ผมจะเข้าไปดูแล้วจะมาถามอีกที่ครับ

• Webmaster
- เข้าใจว่าปัญหานี้ น่าจะเป็นที่ข้อ 4 เพราะการ์ดจอตัวนี้ จะต้องใช้ไฟชนิดหัว 6พิน ต่อเข้าที่ตัวการ์ดจอ 1 เส้น และเข้าใจว่า เคสของจีวิว 550w ที่มีหม้อไฟมาให้ด้วย ไม่มีชุดสายไฟตัวนี้ครับ (ผมก็เดาเหมือนกัน เพราะผมไม่เห็นเครื่อง ถ่ายรูปมาให้ดูด้วยก็จะดีมากครับ)

น้องมันบอก ว่า ในกล่องGTS450 มันมีสายไห้  เป็นแบบนี้ต่อกันสายไฟพับลมต้องต่อ2สายเลยหรือเปล่าครับ
มันบอกว่าในเคล มีว่างแค่ 1 สายมันเลยต่อแค่สายเดียว

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ต้องต่อทั้งสองชุดครับ เพราะการ์ดจอต้องการไฟ +12v. ถ้าต่อแค่ชุดเดียว การ์ดจอจะได้ไฟแค่ 6v. เท่านั้นนะ อาจจะเปิดติด แต่ไม่เต็มประสิทธิภาพ และถ้าไม่ต่อ ก็ไม่ขึ้นภาพ  [emo04]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
อ๋อ ผมก็อ่านตามๆลงมา สรุปได้ว่า
ปัญหาเกิดจาก ช่องต่อไฟเพิ่มเข้าการ์ดจอ สายไฟหัว MOLEX ไม่ได้ต้อครบทั้ง 2 เส้น [emo11] [emo11] [emo01]

• Webmaster
- สายที่แถมมากับการ์ดจอ น่าจะเป็นสายตัววาย (Y) ตามภาพ 4พินสองหัว จากหม้อไฟสองชุดมาต่อเข้า แล้วไปรวมเป็น 6พินเป็นไฟออกไปเสียบที่การ์ดจอครับ (ต้องมีสายไฟหัว 4พินว่างอยู่ 2ชุด) การต่อแบบนี้จะใช้งานได้ชั่วคราวเท่านั้นนะครับ หากต่อใช้งานไปนานๆ เช่น ใช้เล่นเกมหนักๆ ติดต่อกัน 2-3 ชั่วโมง หม้อไฟไม่ได้ถูกออกแบบมาให้ใช้ไฟหนักๆ มานๆ จึงไม่มีสายไฟชนิด 6พิน สำหรับการ์ดจอมาให้ เพราะหม้อไฟชนิดที่ติดเคสมา เป็นชนิดธรรมดา เหมาะกับการ์ดจอออนบอร์ด หรือการ์ดจอที่ไม่ต้องการไฟเลี้ยง เครื่องที่ใช้ตามสำนักงานทั่วไป เพราะมีราคาถูกนั่นเองครับ อันตรายมาก หากฝืนใช้งานไปควันออกตูด (คอมฯ) แน่ๆ ครับ [emo12] [emo13]

วิธีแก้คือ

1. หยุดใช้การ์ดจอตัวนี้ก่อน (กลับไปใช้เหมือนเดิม ตัว 9500) ถ้าไม่อยากให้ควันออกตูด (คอมฯ)

2. ไปซื้อหม้อไฟมาใหม่ รุ่นตามภาพที่ผมแนะนำ (การ์ดจอตัวละ 3-4,000บาท ซื้อมาได้) แต่หม้อไฟ ราคา 1-2,000บาทบอกว่าแพง?

• Webmaster
- ผมพยายามจะแนบภาพของสายไฟมาให้ แต่รู้สึกจะมีปัญหานิดหน่อยครับ

ลองใหม่ครับ

น้องมันเล่นได้แล้วครับมันเอาฝาเคลออกข้างหนึ่งครับ  เล่นในห้องแอร์ไม่น่าจะร้อน   [emo13]   หายลำคานไปที  [emo12]มันโทรมาทุกๆ 1 ช.ม. เลยครับ   [emo08] ไครมีน้องอายุ  11  น่าจะรู้ใจผมนะครับ [emo08]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ฝาเคสมีพัดลมติดอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ  [emo15]
หากมีแสดงว่าเอาหัว 4 พินที่เสียบกับพัดลมเคสมาเสียบกับสาย VGA ทั้ง 2 ข้างเลย...(หรือเปล่า  [emo15]) ครับ  [emo02]
...ผมเดาเอานะ  [emo10]

• Webmaster
- คงจะเป็นอย่างนั้นแน่ๆ ครับ

- แต่...คงจะใช้ได้ไม่นาน อาจจะได้กลิ่นอันไม่พึงประสงค์ เพราะหากหม้อไฟเกิดการ Overload ขึ้นมา ก็จะไหม้ในที่สุดครับ

ปล. ผมเตือนท่านแล้วนะครับ [emo12]

ผมก็เตือนน้องมันแล้วครับแต่มันจะเล่นเกมส์เลยไห้มันต่อๆไป [emo11]

[emo08]ควันออกแล้วครับ  [emo05]  วันนี้เลยเอามันไปออกตัวที่ท่าน MILD_PLUS บอกมาครับ  1450 บาท [emo01]

• Webmaster
[emo08]ควันออกแล้วครับ  [emo05]  วันนี้เลยเอามันไปออกตัวที่ท่าน MILD_PLUS บอกมาครับ  1450 บาท [emo01]

- แต่ยังดี..ที่มันไม่ระเบิด และเกิดไฟลุกลามจนไหม้บ้านหมดไปทั้งหลังนะครับ (เผ่าตัวเองไปด้วย โดยไม่ต้องรอพระมาสวด) แค่รอเก็บกระดูกอย่างเดียวครับ [emo12] [emo15] [emo16]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27