# Notification.
Notification

Author Topic: เทียบความแตกต่าง ระหว่างก่อน-หลังการเปิดโหมด AHCI บน Windows 7  (Read 21756 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline microsoft

• Administrator
    • View Profile
    • VarietyPC.Net
คืนนี้พอจะมีเวลาว่างนิดหน่อยครับ ช่วงเวลาที่มันสับสน วุ่นวาย และยุ่งเหยิงพอสมควรเลย และยังค้างคาใจกับการเรียกประสิทธิภาพความแรงที่ได้จากการใช้งานฮาร์ดดิสต์ SSD ยี่ห้อ Corsair F120 (120GB) อยู่นิดหน่อย ก็เลยทดลองปรับแต่งเปิดโหมด AHCI เล่นซะเลย ส่วนผลจะเป็นยังไงนั้น มาดูความแตกต่างกันครับ

ก่อนการเปิดโหมด AHCI

หลังการเปิดโหมด AHCI

เท่านั้นยังไม่พอ เนื่องจากเวอร์ชั่นของไดร์เวอร์ AHCI ที่มีมากับ Windows 7 เดิมนั้นเป็นเวอร์ชั่น 1.0 ทำให้ต้องเข้าไปดาวน์โหลดไดร์เวอร์ AHCI เวอร์ชั่นใหม่ในเว็บไซต์ผู้ผลิตซึ่งเป็นเวอร์ชั่น 1.2.0.164 ของเมนบอร์ด Gigabyte GA-880GA-UD3H มาติดตั้งใหม่ ก็ได้ผลที่แตกต่างไปอีกนิดหน่อยครับ

[emo04]  [emo06]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ก่อนเปิดโหมด AHCI

HD Tune
Minimum 138.6 MB/s
Maximum 226.6 MB/s
Average 193.7 MB/s
Burst rate 214.6 MB/s

CrystalDiskMark (Sequence)
Read 174.9 MB/s
Write 85.74 MB/s

หลังการเปิดโหมด AHCI แต่ใช้ไดร์เวอร์เวอร์ชั่นเดิมของ Windows 7

HD Tune
Minimum 138.5 MB/s
Maximum 224.9 MB/s
Average 192.2 MB/s
Burst rate 205.1 MB/s

Read 207.2 MB/s
Write 82.01 MB/s

และเมื่ออัพเดตไดร์เวอร์ AHCI เสียใหม่

HD Tune
Minimum 118.6 MB/s
Maximum 243.1 MB/s
Average 206.0 MB/s
Burst rate 218.7 MB/s

Read 207.3 MB/s
Write 84.82 MB/s
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Annop

• VPC Member
จากที่เคยทดสอบและบ่นไว้ว่า SATA III ของผมไม่เร็วเลยตาม Link นี้ครับ
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1095.msg30165#msg30165

ตอนนี้ผมเปลียนเป็น AHCI เรียบร้อยแล้ว ใช้ Driver ใน CD ที่มากับ Mainboard Asus P7P55D-E
Mainboard รุ่นนี้มี Controllers อยู่ 3 ชุด ของ Intel เป็น SATA II
ต้องใช้ที่ Marvell ซึ่งเป็น SATA III 6G ดูจาก Device Manager

ผลการทดสอบดูแย่กว่าเดิมอีกนะครับ

ผมลองเปลี่ยนมา Boot Windows 7 จาก Harddisk อีกตัวแล้วทดสอบใหม่ ก็ดูดีขึ้นนะ
Windows 7 ใช้ Driver ของ Windows 7 เอง

มาดูกันต่อครับ หลังจากที่เมื่อคืนวาน ผมได้ทดสอบกับบอร์ดของ AMD ไปแล้ว และคืนนี้ก็มีเรื่องบังเอิญให้ต้องเปลี่ยนเครื่องมาใช้บอร์ด Intel ทำให้ได้ลอง SSD บนบอร์ด P55A-UD3P ตัวนี้ด้วยซะเลย

ก่อนการเปิดโหมด AHCI

หลังการเปิดโหมด AHCI และใช้ไดร์เวอร์ AHCI 1.0 ของ Windows 7

และหลังจากอัพเดตไดร์เวอร์ AHCI ใหม่เป็นเวอร์ชั่น 10.1.0.1008

สรุปผลการทดสอบบนเมนบอร์ด Intel (SATA 2)

ก่อนเปิดโหมด AHCI

HD Tune
Minimum 142.8 MB/s
Maximum 230.3 MB/s
Average 200.1 MB/s
Burst rate 212.5 MB/s

Read 178.0 MB/s
Write 84.05 MB/s

หลังการเปิดโหมด AHCI แต่ใช้ไดร์เวอร์เวอร์ชั่นเดิมของ Windows 7

HD Tune
Minimum 145.0 MB/s
Maximum 230.4 MB/s
Average 203.1 MB/s
Burst rate 212.5 MB/s

Read 208.7 MB/s
Write 85.38 MB/s

และเมื่ออัพเดตไดร์เวอร์ AHCI เสียใหม่

HD Tune
Minimum 151.2 MB/s
Maximum 236.7 MB/s
Average 210.2 MB/s
Burst rate 217.7 MB/s

Read 209.5 MB/s
Write 81.18 MB/s

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ตอนนี้อยากได้ SSD 512G สักตัวน่ะครับ
ไม่รู้ว่าราคาเท่าไร แต่คิดว่าคงแพงน่าดู [emo18]

ผลการทดสอบดูมันขึ้นกับ Driver ด้วยนะครับ
รอ SSD อีกสักพักน่าจะถูกลง ได้ใช้แน่ [emo01]

รออินเตอร์เฟส SATA III ดีกว่าครับ คิดว่าอีกไม่กี่วันนี้แหละ ของจะเข้า  [emo01]

กระทู้นี้น่าจะมีเรื่องไดร์เวอร์เข้ามาเกี่ยวข้อง เพราะมันเป็นผลให้เมื่ออัพเดตไดร์เวอร์ใหม่ แล้ว SSD ทำงานได้ดีกว่าเดิม

ผมขออนุญาตย้ายกระทู้เข้าห้อง Device Driver นะครับ  [emo04]

Offline [LB_DESIGN]

• VPC Member.
  • **
    • Email
เเล้วของผมใช้ HD ของ WDC WD10EALX-229BA1    1TB   

ผมจะทำได้ไมครับ เห็นที่พี่ๆๆคุยกันครับสั่งเปิด AHCI เเล้วของผมต้องทำยังไงบ้างครับ

พอดีผมขี้สงสัยครับ [emo09] 

Offline ismaell

• Webmaster
เเล้วของผมใช้ HD ของ WDC WD10EALX-229BA1    1TB  

ผมจะทำได้ไมครับ เห็นที่พี่ๆๆคุยกันครับสั่งเปิด AHCI เเล้วของผมต้องทำยังไงบ้างครับ

พอดีผมขี้สงสัยครับ [emo09]  

สำหรับการเปิดโหมด  AHCI หลังจากการลงวินโดวส์นั้น  เพื่อป้องกันการเกิดจอฟ้า  ก่อนจะทำควรไปตั้งค่าที่  Registry ก่อนครับ  วิธีนี้สำหรับ Windows 7 ส่วน XP ยังไม่เคยทำครับ

1. คลิก  Start พิมพ์  regedit ที่ช่อง  Search Program and file
2. ไปที่   HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\services\msahci
3. ที่หน้าต่างทางขวามือ  คลิกขวาที่  Start เลือก  Modify แล้วเปลี่ยนค่าตรง  Value data เป็น 0 แล้วคลิก  OK จากนั้นปิดหน้าต่าง   Registry Editor

4. รีสตาร์ทเครื่อง เข้าไปที่  Bios เพื่อเข้าไปปรับตั้งค่า  SATA Config เป็น  AHCI (สำหรับตรงนี้ เมนูของแต่ละเมนบอร์ดอาจจะไม่เหมือนกัน ลองศึกษาจากคู่มื่อครับ)

5.รีสตาร์ทเครื่อง แล้วเข้าวินโดวส์ตามปกติ  จากนั้นควรจะอัพเดท  Driver AHCI ของเมนบอร์ดแต่ละรุ่น  เสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่องอีกครั้งเป็นอันเสร็จครับ  [emo04]

Offline smax13

• *
    • Email

Offline siamnet16

• *
    • Email
ขอบคุณมากครับระบบนี้

Offline [LB_DESIGN]

• VPC Member.
  • **
    • Email
เเล้วถ้าลงวินโด้ใหม่ไดว์ C เเล้วมีงานอยู่ไดว์ D งานจะมีปัณหาไรหรือเปล่าครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เเล้วถ้าลงวินโด้ใหม่ไดว์ C เเล้วมีงานอยู่ไดว์ D งานจะมีปัณหาไรหรือเปล่าครับ

มันคนละไดว์กัน ไม่มีปัญหาอยู่แล้วล่ะท่าน
แต่ถ้าดันไปฟอร์แม็ตไดว์ D ล่ะก็ ก็เกิดปัญหาวุ่นวายแน่ ๆ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27