# Notification.
Notification

Author Topic: อยากทราบวิธีโคลนฮาร์ดดิสก์ครับ ทั้งระบบจาก Drive C: ลงผ่าน External HDD  (Read 5340 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline แมน

• VPC Member
    • View Profile
คือว่าผมได้ฮาร์ดดิสก์ Toshiba 2.5" 160 GB ของยังใหม่ๆ มาจากพี่ที่รู้จักน่ะครับ เลยอยากจะโคลนระบบใน Drive C: ของ NoteBook ที่ผมใช้ประจำไว้ ( Toshiba 250GB แต่ Drive c: แบ่งไว้ 40 GB เท่ากัน) ประมาณว่าถ้าเครื่องมีปัญหาก็ถอดฮาร์ดดิสก์มาเปลี่ยนได้เลย เป็น Windows 7 License Update เป็น Service Pack 1 7601 แล้ว ระบบไฟล์เป็น NTFS (ผมไม่ค่อยถนัด Ghost ครับส่วนมากจะเป็นพวกเขียนเวป พวกโปรแกรมใช้งานที่ต้องสอนนักเรียน)
ส่วนข้อมูล Drive D: ไม่สำคัญครับเพราะมี External Harddisk ที่เอาไว้ BackUp อยู่แล้ว
อยากได้วิธีโคลนแบบผ่าน USB external น่ะครับ เพราะเครื่องผมไม่มี DVD ใช้เป็น External DVD แทน
รบกวนถามท่านเซียนทั้งหลายด้วยครับ ขอขอบคุณก่อนแล้วกัน
อ้อ ขอเรียนถามอีกเรื่องครับ คือตอนนี้ผมใช้แสกนไวรัสของไมโครซอต์อยู่อย่างเดียวเลย (Microsoft Security Esseitial) น่าจะมีโปรแกรมอื่นเสริมหรือเปล่า พวก Spyware หรือ USB Security ตัวโปรแกรมมีอยู่ครับแต่กลัวลงไปแล้วมันจะขัดแย้งกันแล้วกินทรัพยากรเครื่อง แต่ก็กลัวจะปลอดภัยไม่พอเพราะที่โรงเรียนบางทีต้องไปแบ็คอัพงานให้เพื่อนๆ ครู บางทีก็ของลูกศิษย์บ่อยๆ (บุคลากรทางคอมพ์ ที่โรงเรียนบ้านนอกมีน้อยครับ)

ปล.ชอบเวปนี้มากครับ จริงๆ สมัครตั้งนานแล้ว แต่ติดสอนหนังสือไม่ค่อยได้เข้ามา ปิดเทอมแล้วคงได้เข้ามาเยี่ยมเยือนบ่อยๆ ชอบที่เวปนี้เน้นที่การใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง ผมเองเป็นครูสอนมัธยมเด็กๆ ลูกศิษย์เขาเข้ามาใช้ พวก Social Network ทั้งหลายแหล่ตอนชั่วโมงว่างกันวันละหลายสิบคนส่วนมากก็ใช้ภาษาไม่ค่อยถูกต้องก็ต้องคอยบอกคอยเตือนเขาอยู่ประจำครับ
ครูคอมพ์บ้านนอก

Offline ans58670

• Webmaster
ผมใช้ ImageX Technology ที่ไม่เหมือนชาวบ้านชาวช่องเขา และไม่ได้ Ghost มานานมากแล้ว...

หากสนใจจะเรียบเรียงการใช้ ImageX มาให้ เรื่องมันยาวครับ [emo02]

Offline แมน

ขอบคุณครับท่าน ท่านใดมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมผมรบกวนด้วยนะครับ
อยากทราบจริงๆ ครับเปิดเทอมผมจะได้มั่นใจไม่ต้องกังวลเรื่องเราไปแบ็คข้อมูลให้เครื่องเขา แล้วกลายเป็นเครื่องเราติดไวรัสซะเอง ตัวเองดันไม่มีข้อมูลสำรองเครื่องตัวเองซะงั้น (ต้องทำใจครับ ห้องคอมพ์ให้นักเรียนใช้ร้อยกว่าเครื่อง Notebook ให้ครูคนละเครื่องแต่ ครูดูแลคอมพ์ทั้งสอนทั้งดูแลเครื่อง มีแค่สองคน งบประมาณเอาไปทำถนนกับห้องน้ำหมด)
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าครับผม เพราะผมเองจบคอมพ์ ธุรกิจมา แล้วเรียนครูต่อ เลยไม่ถนัดเรื่องฮาร์ดแวร์ครับ ที่ใช้งานกับสอนก็เป็นพวกสร้างเวป เขียน Application กับพวกแก้ไข registry แล้วก็พวก Linux เลยอยากขอคำแนะนำพวกพี่ๆ ที่อยู่กับการซ่อมการลงโปรแกรมทุกวันน่ะครับ ผมเองวันๆ ก็อยู่แต่โปรแกรมเก่าๆ ที่ เบื้องสูงเขากำหนดมาให้สอนนักเรียนไม่มีเวลาไปศึกษาเรืองใหม่ๆ

จาก ครูสอนคอม ตัวเล็กๆ ภาคอีสาน

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
น่าเห็นใจคุณครูนะครับ คอมตั้งหลายเครื่อง จะเอาเวลาที่ใหนมาดูแลให้ทั่วถึงหละครับนี่ ลองดูตามหัวข้อนี้นะครับ "การโคลนฮาร์ดดิสต์ลูกต่อลูก" อาจจะช่วยท่านได้ http://www.varietypc.net/main/archives/1758 ลองเอาไปศึกษาดูครับ ผมเองก็ไม่เคยทำ [emo06] หรือจะใช้โปรแกรม Deep Freeze ช่วยเหมือนร้านเกมดีครับ http://www.varietypc.net/main/archives/646   [emo02] ถนัดแบบใหนก็ลองเอาไปศึกษาดูครับ  เพิ่มเติมอีกวิธีครับ ย้อนคืนระบบอัตโนมัติอย่างยืดหยุ่นด้วย Shadow Defender
ที่นี่ครับ  http://www.varietypc.net/main/archives/1845   [emo01]

Offline ans58670

• Webmaster
- ถ้าโรงเรียนไม่ว่า เครื่องที่ให้นักเรียนใช้น่าจะติดตั้ง Deep Freeze ไม่เช่นนั้น หากมีนักเรียนคนไหนทะลึ่งขึ้นมา คุณครูต้องแย่แน่ๆ (ไม่ทะลึ่งยังลิ้นห้อยเลย ร้อยกว่าเครื่องนี่) พอ Restart ปุ๊บ ก็กลับเป็นเหมือนเดิมปั๊บ ไม่ต้องกังวลว่าจะมีใครเอาอะไรใส่เพิ่มในเครื่อง

- แต่อย่างไรก็ตามคุณครูก็ควรจะมี Image ที่เป็น Master เก็บเอาไว้ เผื่อเหลือเผื่อขาด [emo02]

Offline แมน

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เข้ามาเวปนี้แล้วได้เปิดหูเปิดตาเยอะเลย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27